• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 14 123411 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 140
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 12 lần, trong 4 bài

2. Những thành viên đã cảm ơn thinhpeace vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

Question Chống sét trên lưới điện trung thế

vấn đề này sao tôi thấy khó hiểu quá vậy.
      Hiện đang sử dụng phổ biến loại chống sét oxit kim loại ko khe hở, Bạn nào biết xin chỉ giùm cách chọn chống sét sao cho an toàn và hiệu quả nhất!
      Có thể dùng các loại chống sét 22kV, 35kV cho lưới điện 10kV và 6kV được không?

4. Những thành viên đã cảm ơn Titi6 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 197 lần, trong 28 bài

theo tui nghĩ thì có 3 loại chính , cs van , dây chống sét và cột chống sét , bạn bít thêm loại nào nữa không , hoặc nếu cần bít về loại nào thì cứ nói để tụi mình cùng bàn luận
      Chỉ có yêu mỗi em và game thôi

6. The Following 2 Users Say Thank You to tranthanhnghia2 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 12 lần, trong 4 bài

Tôi biết, ngoài chống sét van, dây chông sét, cột chống sét thì còn có chống sét ống, chống sét sừng, nhưng chẳng rõ cấu tạo ra sao và đặt ở chỗ nào ?

8. The Following 2 Users Say Thank You to thinhpeace For This Useful Post:

Địa chỉ
      WebDien Co., Ltd
      Cảm ơn
      884
      Được cảm ơn 1,345 lần, trong 260 bài

Smile

Tìm hiểu được 1 số thông tin, anh em tham khảo, có nhiều sách nói về chống sét rồi...

Chống sét van: Với các loại chống sét van cũ nó gồm các điện trở và các khe hở phóng điện. Chính vì thế nên gọi là chống sét van. Các loại chống sét van ngày nay không dùng khe hở phóng điện nữa mà dùng các điện trở phi tuyến. Khi sóng sét lan truyền đến vị trí chống sét van, điện áp trên chống sét van tăng lên cao. Các điện trở này tháo dòng sét xuống đất giữ điện áp trên đầu chống sét van... Có thể tìm hiểu kỹ hơn = search theo từ khóa "Surge arrester".

Chống sét ống: Về cơ bản có 2 điện cực đặt trong một ống có 1 đầu kín, một đầu hở, một điện cực nối đất, một điện cực nối với phần tử bảo vệ. Khi có sóng sét tạo nên điện áp cao sẽ có hồ quan phát sinh giữa hai điện cực. Hồ quang cháy làm cháy các chất sinh khí trên thành ống tạo khí có áp suất lớn dập tắt hồ quang. Sau một số lần dập hồ quang nhất định, thành ống sẽ mỏng đi và ruột ống sẽ to ra, khả năng dập hồ quang giảm sút.

Cả 2 lại chồng sét này đều có nhiệm vụ: Ở điều kiện vận hành bình thường thì cách điện với đất. Khi có sét thì phóng điện xuống đất. Dĩ nhiên như vậy có thể coi là ngắn mạch. Do đó không được để hồ quang duy trì lâu nên phải dập tắt. Nếu không dặp tắt được mà hồ quang vẫn được duy trì bới điện áp của lưới điện. Hệ thống bảo vệ sẽ phải tác động.
      Chống sét ống có thể lắp rải rác trên cột ở các lưới trung áp. Chống sét van thì thường to hơn, lắp ở các trạm. Tuy nhiên trên nhiều lưới điện do đi qua vùng nhiều sét, họ cũng lắm rải rác trên đường dây.
      0977.960.960 ( Mr.Long)
      Yahoo/Skype: nguyenlongdp
      Email: info@webdien.com

Địa chỉ
      WebDien Co., Ltd
      Cảm ơn
      884
      Được cảm ơn 1,345 lần, trong 260 bài

Hình chống sét van:

Chống sét van sứ:
      0977.960.960 ( Mr.Long)
      Yahoo/Skype: nguyenlongdp
      Email: info@webdien.com

11. The Following 7 Users Say Thank You to nguyenlongdp For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 197 lần, trong 28 bài

chống sét thì loại dùng cho cấp điện áp cao thì dùng cho điện áp thấp vẫn được , không sao cả , còn cách dùng cụ thể thì phải tính đến các yêu cầu về an toàn , về thẩm mĩ , về cách đặt các kim..... nói chung là về các yêu cầu kinh tế thẩm mĩ và kĩ thuật
      Chỉ có yêu mỗi em và game thôi

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 5 lần, trong 2 bài

Hey, theo tôi được biết, mái tôn nếu dày hơn 4mm cũng có thể dùng làm vật liệu dẫn sét được, do đó các bạn thấy một số mái nhà mặc dù ko thấy cọc thu lôi nào nhưng vẫn đảm bảo chống sét.

Ở các Cẩu cao người ta tận dụng luôn kết cấu thép của nó để làm vật dẫn sét.

À mà có bác nào có kinh nghiệm về điện trở phi tuyến trong chống sét ko?

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 5 lần, trong 2 bài

Theo tôi nên chú ý đến đặc tính của CS, cụ thể là điểm gấp khúc của nó, tại điểm này dòng rò sẽ từ rất nhỏ trở nên tăng đột biến. Nếu chọn CS của cấp điện áp cao nắp cho loại đ.a thấp sẽ ko hiệu quả bằng đúng cấp đ.a của nó.

15. The Following 2 Users Say Thank You to Torres.elec For This Useful Post:

Cảm ơn
      64
      Được cảm ơn 282 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi Torres.elec Xem bài viết
      Theo tôi nên chú ý đến đặc tính của CS, cụ thể là điểm gấp khúc của nó, tại điểm này dòng rò sẽ từ rất nhỏ trở nên tăng đột biến. Nếu chọn CS của cấp điện áp cao nắp cho loại đ.a thấp sẽ ko hiệu quả bằng đúng cấp đ.a của nó.
      Tặng bạn tài liệu này bạn coi thêm nha, minh sưu tầm giúp bạn đó

Your download link is:
      http://www.data.webdien.com/free/dow...5e38553f7cd4a9

17. The Following 9 Users Say Thank You to quochungktb For This Useful Post:

Trang 1 của 14 123411 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016