• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Mạch: MPĐ- Ổn áp cấp nguồn cho tải. Vận hành đc 1 lúc thì I tự tăng cao và MPĐ tự động tắt.

Không rành về cái này lắm nên câu hỏi có lẽ sẽ hơi kỳ, nhưng ai biết thì chỉ dùm nha.
      Hiện tại tía tớ mua 1 MPD 3 pha 15KVA, khi sử dụng thì nối với 1 ổn áp lioa 10KVA để chạy cho các thiết bị trong nhà như điện chiếu sáng và TV. Bi giờ ổng muốn xài thêm cho 1 tủ bảo ôn 600 lit, công suất tầm 300W và mua thêm 1 ổn áp lioa 5KVA nữa chỉ để dùng cho tủ bảo ôn. Khi nối điện từ MPD vào lioa dùng cho tủ bảo ôn thì xảy ra hiện tượng là dùng được 1 lúc thì dòng điện tự tăng cao và máy phát điện tự động tắt, không hoạt động nữa. Ổng đang không hiểu khắc phục cách nào. Thấy ổng bảo là điện từ MPD ra ổn áp chỉ là 2 pha thôi.

Bác nào pro biết nguyên nhân và cách khắc phục làm ơn share cho em để em bảo tía em. Cảm ơn rất nhiều.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 934 lần, trong 477 bài

Không kỳ gì đâu, câu hỏi này đáng để hỏi lắm. Chắc là sản xuất gì phải không... ?
      Đọc sơ qua tôi đã khẳng định là lệch pha nặng nên mới bị ngằt tự động. Nhưng ở đây còn một nguyên nhân nữa đó là tần số nếu tần số thấp thì các thiết bị ổn áp trở thành quá tải ngay. Cái vụ này bác Quốc Thái đã phân tích rồi nha.
      Đề nghị kiểm tra lại tần số có ổn định không . Có đồng hồ đo tần số không, và đồng hồ ampe nữa. Nếu chưa thì trang bị ngay để biết mà còn cho "thuốc"
      Đau bụng mà uống " Nhân sâm" là tắc tử
      Hải

3. The Following 2 Users Say Thank You to Dang Ky Hai For This Useful Post:

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 166 lần, trong 114 bài

ổn áp lioa của bạn là loại 3 pha hay 1 pha? đầu ra máy phát của bạn là 3 pha 380V hay 3 pha 220V? tải của bạn có những tải nào 3 pha?

Cảm ơn
      0

mình có ý nhỏ như sau:
      nếu trước khi gắn tủ đông, thệ thống hoạt động bình thường, vậy thì khi gắn tủ có sư cố là do không cân bằng pha(phân bố lại tải) như bạn Hai heni nói và làm cho máy phát ngừng hoạt động, chứ không phải lệch tần số đâu (nếu như vậy thì ổn áp tác động trước chứ).

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 13 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: Cần tư vấn sử dụng máy phát điện và ổn áp

ý kiếm nào cũng hay cả
      kô ai tài cán gì đâu.....dùng phương pháp loại trừ thui là ok
      1 theo mình nghĩ ko cần dùng ổn áp đâu
      2 máy phát 3 pha phải ko: pha A ,B,C các bạn cứ chia đều pha ra để cho MP được đối xứng.......ví dụ : pha A dùng cho điện sinh hoạt
      pha B dùng máy gì bạn nói đó mà 300w có gi lớn đau nhĩ
      sao bạn ko dùng máy phát 1 pha 15kva la ok luonnnnnn

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

em thấy ý kiến nào cũng hay , nhưng trước tiên phải xem lại là do đâu mà máy phát tự tắt.

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 16 lần, trong 14 bài

Trích dẫn Gửi bởi Dang Ky Hai Xem bài viết
      Không kỳ gì đâu, câu hỏi này đáng để hỏi lắm. Chắc là sản xuất gì phải không... ?
      Đọc sơ qua tôi đã khẳng định là lệch pha nặng nên mới bị ngằt tự động. Nhưng ở đây còn một nguyên nhân nữa đó là tần số nếu tần số thấp thì các thiết bị ổn áp trở thành quá tải ngay. Cái vụ này bác Quốc Thái đã phân tích rồi nha.
      Đề nghị kiểm tra lại tần số có ổn định không . Có đồng hồ đo tần số không, và đồng hồ ampe nữa. Nếu chưa thì trang bị ngay để biết mà còn cho "thuốc"
      Đau bụng mà uống " Nhân sâm" là tắc tử
      Hải
      em cũng đồng ý với bác Hải, em đang làm mô hình máy phát điện lần trước e thử bộ AVR cũng bị giống như vậy. cái động cơ kéo máy phát được điều khiển bằng biến tần (set ở 50Hz),khi đóng tải vào thì điện áp máy phát giảm xuống. tăng kích từ thì điện áp tăng lên nhưng nếu tải tăng gần định mức thì khi tăng dòng điện kích từ --> máy phát chỉ chạy đc mấy giây rồi dừng. nguyên nhân là tần số lúc tải gần định mức đo được giảm xuống còn 48HZ. Nhưng để giải thích tại sao lại như vậy thì .....? ---> nhân tiện đây em xin nhờ anh chị giúp đỡ.
      khi điều khiển có hồi tiếp PID về biến tần thì khắc phục đc hiện tượng này.
      anh chị nhớ giúp em câu hỏi trên với nha ! thanks!

Địa chỉ
      HCM UTE
      Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 60 lần, trong 28 bài

Trích dẫn Gửi bởi quan03121985 Xem bài viết
      em cũng đồng ý với bác Hải, em đang làm mô hình máy phát điện lần trước e thử bộ AVR cũng bị giống như vậy. cái động cơ kéo máy phát được điều khiển bằng biến tần (set ở 50Hz),khi đóng tải vào thì điện áp máy phát giảm xuống. tăng kích từ thì điện áp tăng lên nhưng nếu tải tăng gần định mức thì khi tăng dòng điện kích từ --> máy phát chỉ chạy đc mấy giây rồi dừng. nguyên nhân là tần số lúc tải gần định mức đo được giảm xuống còn 48HZ. Nhưng để giải thích tại sao lại như vậy thì .....? ---> nhân tiện đây em xin nhờ anh chị giúp đỡ.
      khi điều khiển có hồi tiếp PID về biến tần thì khắc phục đc hiện tượng này.
      anh chị nhớ giúp em câu hỏi trên với nha ! thanks!
      mày hỏi thế ai biết mà trả lời. vấn đề ở chỗ là mới thì sư phụ mới nghiên cứu. cũ ai cũng biết làm làm gì nữa? rất mong bác nào biết giải thích cho thằng em nó giùm. thanks!

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Làm sao tăng nguồn biến áp từ 12V lên 24V?
      Bởi vudmc trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 18
      Bài cuối: 01-09-2015, 07:00
    2. Trợ giúp - cách làm tăng dòng điện của bộ nguồn dc
      Bởi quachdat2005 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 28-12-2012, 15:05
    3. Trợ giúp - Tăng dòng cho nguồn
      Bởi lethanhbinh_evn trong diễn đàn Vi xử lý - Vi điều khiển
      Trả lời: 27
      Bài cuối: 24-12-2012, 08:14
    4. Tủ nguồn tháp tăng ẩm