• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 18 lần, trong 13 bài

Mặc định Làm Biển Quảng Cáo

Các bạn cho mình hỏi mình muốn tự làm một cái biển quảng cáo thì mình phải dùng những linh kiện gì? Dùng 89x51 có được không? còn phải dùng thêm những cái gì nữa? Lập trình như thế nào? mong các bạn nói qua cho mình biết để mình có hướng tìm hiểu thêm..! cảm ơn các bạn.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi caovanhuong; 15-06-2010 lúc 22:40.

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 909 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi Phamduydieu Xem bài viết
      Các bạn cho mình hỏi mình muốn tự làm một cái biển quảng cáo thì mình phải dùng những linh kiện gì? Dùng 89x51 có được không? còn phải dùng thêm những cái gì nữa? Lập trình như thế nào? mong các bạn nói qua cho mình biết để mình có hướng tìm hiểu thêm..! cảm ơn các bạn.
      bạn đã học điện chưa, nếu học vdk rồi thì 89 có thể làm được nhưng nếu chưa học về điện hoạc là chưa học vdk thì bạn nên bỏ ý định đó đi vì làm được 1 cái bảng quang báo không phải là dễ vì cần phải biết quét led, tính toán các thông số mạch. biết nguyên lý hoat động của các linh kiện để ứng dụng váo mạch... tuy nhiên để làm được 1 bảng led sử dụng led đơn thì chỉ cần 1 con vdk (các dòng atm, pic, 8051 đều có thể làm được), led, mạch nạp, các linh kiện khác như trở, tụ, tran và vài con khác và biết lập trình là làm được rồi nhưng để nó hoạt đông thì phải biết nguyên lý của từng con rồi ứng dụng nó lắp thành 1 mạch thì nó mới hoạt động được.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

Cảm ơn
      30

mình học điện công nghiệp, cũng đã được học qua về vdk và lập trình. mình cũng đã làm thử 1 biển quảng cáo trên proteus nhưng các led mình nối với chân vdk qua con tranzito, trên thực tế làm biển quảng cáo có như vậy không bạn? và tính các thông số của mạch như thế nào?

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

mình học điện công nghiệp, cũng đã được học qua về vdk và lập trình. mình cũng đã làm thử 1 biển quảng cáo trên proteus nhưng các led mình nối với chân vdk qua con tranzito, trên thực tế làm biển quảng cáo có như vậy không bạn? và tính các thông số của mạch như thế nào?
      nếu bạn đã biết làm về vdk thì tất cả bạn làm như bình thường còn về phần xuất led thì mỗi port nó phải gánh nhiều led nên bắt buộc bạn phải dùng tran, đề tính toán tran thì bạn phải biết led dùng nguồn bao nhiêu volt, bao nhiêu led, mắc // hay nối tiếp rồi từ đó mình sẽ biết dòng tổng qua led sau đó mình sẽ chon tran để kích tín hiệu từ các port của vdk để cấp cho led.
      Cao Văn Hưởng

Cảm ơn
      30

Mình nghe mọi người nói còn phải dùng IC555 mà. Mạch bình thường không phải dùng hả bạn. Bạn có thể mô phỏng 1 biển quảng cáo chạy chữ " Chúc Mừng Năm Mới " bằng Proteus dùm mìh không? Cảm ơn bạn nhiều.

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

Mình nghe mọi người nói còn phải dùng IC555 mà. Mạch bình thường không phải dùng hả bạn. Bạn có thể mô phỏng 1 biển quảng cáo chạy chữ " Chúc Mừng Năm Mới " bằng Proteus dùm mìh không? Cảm ơn bạn nhiều.
      còn tùy là bác yêu cầu như thế nào nếu dùng vdk thì không cần 555 nhưng bù lại vdk làm được rất nhiều hiệu ứng, còn nếu muốn làm hiệu ứng đơn giản như chạy từ trái qua phải rồi lại chạy từ phải qua trái thì chỉ cần 4017 là được rồi.
      Cao Văn Hưởng

Địa chỉ
      Nam Dinh ---> HCM
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 55 lần, trong 14 bài

Mặc định Ðề: Làm Biển Quảng Cáo

những biển quảng cáo điện tử đơn giản thì mình đã làm rồi, bây giờ mình đang nghiên cứu phần Ledmatrix (16 hàng, 128 cột) dùng PIC 16F877A, HC959, Tip41, và Tranzito tín hiệu. Nhưng e đang phân vân, PIC 16 là loại 8bit như vậy để có 16 hàng thì dùng 2 công 8bit không biết như thế nó có xuất đều không nữa. Mong các bác chỉ giáo và chia sẻ ít kinh nghiệm. Cảm ơn các bác nhiều!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

làm biển quảng cáo như bạn hướng dẫn thì rắc rối quá
      thực ra làm biển quảng cáo như ngoài quán họ có các thiết bị hỗ trợ hết mà
      ví dụ:kĩ thuật đấu led--đã được quy chuẩn rồi-(như led đỏ thì đấu 5 con nối tiếp rồi đấu song song các cụm với nhau)
      còn main điều khiển thì ngoài thị trường chẳng thiếu gì(bán chợ trời)
      phần mềm lập trình thì có leddimm hỗ trợ bạn lập trình mà bạn không cần biết đến lập trình gì cả
      như thế đó_tất cả đều được quy chuẩn
      còn thắc mắc gì bạn cứ liên lạc với mình
      Đoàn Hữu Hiệp(0973581292)
      yahoo:huuhiep_90nd
      chúc bạn thành công với biển led của mình!!!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

về cái thiết kế bạn thử xem trong này xem
      http://www.youtube.com/watch?v=lrWzvAqUjqo
      http://www.youtube.com/watch?v=E7uJfUO8fuA&NR=1
      http://www.youtube.com/watch?v=KPGy2mkAYBE

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 118 lần, trong 64 bài

Bạn đã học qua VĐK rồi thì có thể tự làm cái này đc. Thiết kế mạch nạp + mạch điều khiển họ 89 thôi đc rồi, thay vì 1 bit điều khiển 1 led, nay ta dùng 1 bit đk 1 nhóm led thông qua 1 con trans để kéo dòng.
      Điện trở thường mình chọn theo :
      Unguồn = I . R + U led

I tổng dòng cần trong nhóm. 1 Led thường chọn 10mmA.
      Uled tùy theo led màu gì, đỏ (1,4V-1,8V), xanh ....

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016