• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: Cho em hỏi về Rơle so lệch có hãm

hãm ở đây chỉ dòng sóng hài bậc 3 và bậc 5 của máy biến áp...nếu không có hãm khi bạn đóng máy biến áp vào vận hành thì dòng điện sinh ra do sóng hài bậc 3 và bậc 5 sẽ khiến bảo vệ so lệch tác động nhầm.mức hãm là 15% và 35%

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

Mặc định Ðề: Cho em hỏi về Rơle so lệch có hãm

Trích dẫn Gửi bởi badboy_x07 Xem bài viết
      Em đọc tài liệu bảo vệ rơ le có thấy nói về rơle so lệch có hãm mà em vẫn chưa hiểu từ "có hãm" này có nghĩa là gì. Anh chị nào có thể giúp đỡ giải thích giúp cho em được ko. Em cám ơn
      Bảo vệ so lệch bình thường làm việc lấy tín hiệu từ TI từ hai phía của MF cần bảo vệ, nếu RELAY làm việc theo phương pháp cộng đại số thông thường ( xét TI ko lý tưởng vì thực tế TI vẫn có sai số) thì relay sẽ tác động ngay do sai số của TI và ngắn mạch ngoài vùng bảo vệ và TI bị bão hòa nên ta phải sử dụng bảo vệ so lệch có hãm.
      Còn đối với MBA khi ta đóng xung kích không tải MBA thì xuất hiện dòng từ hóa của MBA có độ lớn gấp nhiều lần dòng định mức của MBA cũng sẽ gây nên relay so lệch sẽ tác động nhầm, và dòng điện hai phía của MBA cũng khác nhau, góc lệch pha của hai phia cao áp và hạ áp của MBA khác nhau nên nhưng yếu tố đó cũng xuất hiện dòng ko cân bằng chạy qua relay, ngắn mạch ngoài vùng bảo vệ làm cho mạch từ MBA bị bão hòa, do cách sai số của các TI cũng sẽ xuất hiện dòng không cân bằng chạy qua relay nên ta phải sử dụng bảo vệ so lệch có hãm
      - khi đóng xung kích MBA sẽ xuất hiện dòng điện chủ yếu là 2f=100Hz relay dự vào yếu tố này và lọc lấy thành phần này để hãm ko cho bảo vệ tác động khi đóng xung kích MBA.
      - khi mạch từ MBA bị bão hòa cũng xuất hiện dòng 5f=250Hz relay dự vào tỷ số dòng này để phát hiện và hiểu là ko phải sự cố và khóa chắc năng bảo vệ.
      Còn cài đặt thì tùy theo từng hãng mà có cách cài đặt trong relay khác nhau.
      Mong mọi người bổ sung thêm. mình nói vẫn còn thiếu xót lắm.
      Không có việc gì khó
      Chỉ sợ lòng không bền.

4. Những thành viên đã cảm ơn ngvhuongslhpc vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016