• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 6 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 58
      Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 36 lần, trong 29 bài

Mặc định Học cách quấn động cơ điện

Chào các bác em rất muốn học cách quấn đông cơ nhưng mình ko biết bắt đâu từ đâu, mình cũng từng quấn bơm, quạt cn và động cơ 3 pha, chỉ là nhưng loại đơn giản nhưng do mình chậm hiểu nên mình quấn một cách máy móc, theo số liệu và sơ đồ chải khi mình tháo động cơ. Hôm trước mình đã quấn một cái động cơ máy sát gạo cua ông anh số liệu: z:36, 4 cực tốc độ 1450vp là đc của Nga 6k có bọc băng thủy tinh đã bị sửa mình rất khó xem cách đấu, mình xem các quang giữa các tổ bối là dây chập đôi nhưng ra các pha lại là dây đơn, mình không hiểu mình đã quấn dây chập đôi là dây 1.4 chập đôi hạ kép nên mỗi rãnh chữa 14 vòng chập đôi là 28vòng đơn, bước quấn 1-8, 2-9, 3-10. Nhưng quấn xong chạy rất khoảng 3 phút bắt là nóng mình cho chạy 5 phút vì nóng nên có khói bốc ra. Mình rất buồn và chán nản, do tự học nên mình ko có kiến thức một cách bài bản, mình tin vào sự cố gắng của bản thân. Mog mọi người cùng chia sẻ và giúp đỡ mình. Cảm ơn mọi người

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

___"" WĐ-Luckystar ""___

2. The Following 2 Users Say Thank You to luckystar120284 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 111 lần, trong 105 bài

Mặc định Ðề: Học cách quấn động cơ điện

không biết thì hỏi,muốn giỏi phải học ,nếu không có điều kiện đi học thì hãy đọc tài liệu máy điện và mỗi ngày hãy dành cho ace webdien 1 câu hỏi nhé.Bạn sẽ tiến bộ không ngờ !
      PS : cần tài liệu thì để lại mail nhé
      PP thiết bị điện công nghiệp
      Thiết kế mạch theo yêu cầu
      0969745097

4. Những thành viên đã cảm ơn tìnhdiot vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      54
      Được cảm ơn 987 lần, trong 481 bài

Trích dẫn Gửi bởi luckystar120284 Xem bài viết
      Chào các bác em rất muốn học cách quấn đông cơ nhưng mình ko biết bắt đâu từ đâu, mình cũng từng quấn bơm, quạt cn và động cơ 3 pha, chỉ là nhưng loại đơn giản nhưng do mình chậm hiểu nên mình quấn một cách máy móc, theo số liệu và sơ đồ chải khi mình tháo động cơ. Hôm trước mình đã quấn một cái động cơ máy sát gạo cua ông anh số liệu: z:36, 4 cực tốc độ 1450vp là đc của Nga 6k có bọc băng thủy tinh đã bị sửa mình rất khó xem cách đấu, mình xem các quang giữa các tổ bối là dây chập đôi nhưng ra các pha lại là dây đơn, mình không hiểu mình đã quấn dây chập đôi là dây 1.4 chập đôi hạ kép nên mỗi rãnh chữa 14 vòng chập đôi là 28vòng đơn, bước quấn 1-8, 2-9, 3-10. Nhưng quấn xong chạy rất khoảng 3 phút bắt là nóng mình cho chạy 5 phút vì nóng nên có khói bốc ra. Mình rất buồn và chán nản, do tự học nên mình ko có kiến thức một cách bài bản, mình tin vào sự cố gắng của bản thân. Mog mọi người cùng chia sẻ và giúp đỡ mình. Cảm ơn mọi người
      Bạn vào GG gõ:Giáo trình Động cơ điện-Võ chí Lợi nhé,đọc cũng hay và cơ bản đấy.

6. The Following 3 Users Say Thank You to nguyenvanthom For This Useful Post:

Cảm ơn
      412
      Được cảm ơn 1,487 lần, trong 1,157 bài

Trích dẫn Gửi bởi tìnhdiot Xem bài viết
      không biết thì hỏi,muốn giỏi phải học ,nếu không có điều kiện đi học thì hãy đọc tài liệu máy điện và mỗi ngày hãy dành cho ace webdien 1 câu hỏi nhé.Bạn sẽ tiến bộ không ngờ !
      PS : cần tài liệu thì để lại mail nhé

Chuyên gia ạ , thế này thì không đúng lí luận dạy học rồi ! Nhận thức đi từ trực quan sinh động đến tư duy trừu tượng ! Mấy các cháu nhà mình bây giờ chúng hắn đều là kĩ sư cả . Khi chúng đến với mấy con mô tơ lúc mà chúng đang là học sinh PTTH . Nếu quan sát sự trưởng thành của từng con người (đây là mình nói về con mô tơ thôi đấy nhé ).
      Ban đầu họ hỏi những câu : Cháu thấy cô giáo cháu nói là động cơ 3 pha có 3 quận dây đặt lệch nhau 120 độ ? Sao những con động cơ này có những 6 quận dây ạ ? Nếu chỉ có 3 quận mô tơ có quay được không ?

Đại để thường bắt đầu từ những điều giản dị như vậy .
      Đọc tài sách để làm nghề , thiếu đồ sẽ gặp không ít khó khăn . Tưởng là nhanh , nhưng theo mình là chậm đối với những anh em kiến thức cơ bản chưa được trang bị hoàn chỉnh .
      Ngay gần đây nhất , trên Webdien có anh em là thành viên - mình tin là đã và đang sống bằng nghề mô tơ : còn chưa phân biệt được bước dây khác bước cực ...
      Có vẻ như còn nhiều nan giải thì phải .
      Xung quanh vấn đề đào tạo từ xa này chắc BQT nên mở thêm chuyên mục dạy quấn mô tơ chăng?

8. The Following 2 Users Say Thank You to Khien58 For This Useful Post:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

ok.quấn mà chạy được la thành công 1 nửa rồi đấy b.nhưng nêw máy nóng thì bạn cần xem lại số vòng dây.và tiết diện dây.

10. Những thành viên đã cảm ơn themon vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 36 lần, trong 29 bài

Cảm ơn các bác đã góp ý, có lúc em làm thành công một con mới em thấy thật tuyệt vời, nhưng không ít lần nản trí, mệt mỏi nhưng em sẽ cố gắng học hỏi.
      Nói về con động cơ hôm nọ em đã không hiểu nguyên nhân tai sao nó nóng mặc dù em làm rất cẩn thận, vì đc có bọc băng thủy tinh và đã đc đấu lại nên em rất khó để lấy số liệu vì vẫn non trẻ thiếu kinh nghiệm, giữa các quang là dây 1.4 chập đôi nhưng ra 3 pha lại là dây đơn, em đã quấn lại dây 1,4 chập đôi kết quả là nóng. Tối qua em mang cho một ông thợ sửa giúp và hôm nay ông ấy điện thoại báo đã xong và bảo em là quấn lại, ko thể quấn nhanh như vậy đc và em phải đóng học phí. Các bác cho em hỏi giả sử là đc quấn dây 1.4 đơn trong khi em quấn dây 1.4 chập đôi thì họ có sửa đc không hay bắt buộc phải quấn lại, và trong trường hợp em đấu sai thì động cơ có chạy đc tới 7phút không? Em chưa lấy đc về nên em chưa biết họ có thật sự quấn lại không mong cac bác giúp em
      ___"" WĐ-Luckystar ""___

12. Những thành viên đã cảm ơn luckystar120284 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 40 lần, trong 30 bài

bạn chưa làm được bởi vì bạn chưa tin vào chính bản thân bạn...mình nói đơn giản ntn nhé,cái việc bạn đang làm chỉ là bắt trước thôi,mà bắt trước thì người ta đấu ntn mình làm y lại như thế,bạn đã biết đến đấy rồi mà vẫn đi hỏi,cái này thì thực sự đơn giản lắm,tự tìm hiểu thôi,đọc và vẽ sơ đồ trãi đc là làm đc,động cơ 3 pha 6kw là hạ áp,cách điện cũng đơn giản,tất cả nguyên lý các máy điện tĩnh và động đề giống nhau,khác nhau là cái cấp cách điện thôi...cái bạn cần học bjo là làm bác sĩ tâm lý cho chính bạn,1 con moto thôi mà bạn phải buồn sao,chắc hơn nữa thì bạn chết ah? trước khi làm nghề quấn moto bạn phải biết thế nào là đồng khuân,đồng tâm.đồng khuân 1 lớp đồng khuân 2 lớp,quấn đuổi....cách vẽ các sơ đồ trải sơ đồ tròn và nhóm đấu dây,cái này là 1 phần rất đơn giản trong chuyên ngành điện,còn con động cơ của bạn chắc do bạn quấn sai,động cơ 3 pha của nga còn nguyên bản chắc dùng 2 pha 220v khi chuyển về việt nam dùng 3 pha 380v nên thợ quấn dây đã đấu lại,2 dây chập là 1 giờ họ tách ra để quận dây dài ra tức là điện áp cao lên thì điện trở phải lớn lên,tách như thế vẫn chạy bt nhưng không bền bằng quấn lại,chính vì vậy bạn mới bị nhầm lẫn.lần sau mình sẽ cho bạn số liệu quấn con 36 rãnh 6 kw tốc độ 1500 vòng của nga...
      +++---o0o---+++
      ông ấy không quấn lại,mà chỉ tách 2 dây kia ra như mình đã nói,nhưng bạn không nên tranh cãi với ông ấy làm gì,bởi bản thân bạn kém mà với lại những người như ông ấy thì cũng khó mà giàu có đc,sự giàu có nằm ở sự thật sáng suốt trong con người.bạn nên đọc nhiều tài liệu,trên mạng không thiếu gì cả.tự tin hơn là thanh công.

14. Những thành viên đã cảm ơn meocon_2302 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      231
      Được cảm ơn 519 lần, trong 407 bài

Bạn mới quấn dây mô tơ đừng nản .Một là rành rẽ 6 câu vọng cổ đào tạo bài bản ,học trường lớp ra thì rất nhanh lên làm chủ cả ,hai là thợ học nghề phụ việc sáng dạ làm lâu rành việc, nhưng gặp cái lạ không biết tính nên còn ở làm lính suốt đời.Ba là ham chơi chưa tốt nghiệp 12 mà bỏ đi làm sớm quá thiếu cơ sở nên khó tiếp cận khoa học... Quấn mô tơ giỏi là có thể tháo ra nhìn là có thể đánh giá cứu lại được ,hay quấn một vài tép ,hoặc quấn mới ... Tính tiền là phải tính cả luôn tiền dây quấn lại 1 lần nữa chì lổ công thôi .Động cơ càng lớn quấn càng dể , chui vô trỏng hút thuốc xỉa răng ăn tiền ngon ơ ,tại mới đầu lảnh mấy cái nhỏ gặp trúng đồ của Liên Xô nó là thầy lý thuyết ứng dụng ,chửa đồ của Liên Xô không rành lý thuyết có mà ráp lại bưng trả ..Có gì đâu mà nản , Mình bị hoài.

16. The Following 3 Users Say Thank You to ong gia For This Useful Post:

Cảm ơn
      412
      Được cảm ơn 1,487 lần, trong 1,157 bài

Bây giờ thì mình hiểu rồi . Đã gặp chú em ở một vài sự kiện . Tưởng chú lên cơ nên anh không lưu tâm ở câu hỏi thông số ở chuyên mục khác . Hãy coi qua cái sơ đồ trải đã nhé .

Chú em đã nhầm ở chỗ rãnh dây chung . Động cơ này nếu là dây 1,4 mm , không phải là 6k (không biết k của chú là cái gì ) . Nhưng mấy ông CCCP , cũng như mấy ông điện cơ Hà Nội thôi . Là 4 kW .
      Đấu đơn bt thôi . Chú chập đôi chỉ sài ở lưới 220 /127 .

Chắc chú thử mấy anh em thôi . Chứ sai đâu mà giữ thế .

18. The Following 3 Users Say Thank You to Khien58 For This Useful Post:

Cảm ơn
      62
      Được cảm ơn 23 lần, trong 22 bài

Trích dẫn Gửi bởi Khien58 Xem bài viết
      Bây giờ thì mình hiểu rồi . Đã gặp chú em ở một vài sự kiện . Tưởng chú lên cơ nên anh không lưu tâm ở câu hỏi thông số ở chuyên mục khác . Hãy coi qua cái sơ đồ trải đã nhé .

Chú em đã nhầm ở chỗ rãnh dây chung . Động cơ này nếu là dây 1,4 mm , không phải là 6k (không biết k của chú là cái gì ) . Nhưng mấy ông CCCP , cũng như mấy ông điện cơ Hà Nội thôi . Là 4 kW .
      Đấu đơn bt thôi . Chú chập đôi chỉ sài ở lưới 220 /127 .

Chắc chú thử mấy anh em thôi . Chứ sai đâu mà giữ thế .
      Nghe đồn pác Khien 58 có MÁY DÒ MÌN,hj,hôm nào cho em mượn tí nhé!

20. Những thành viên đã cảm ơn theanh992 vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 6 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016