• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: động cơ 3 pha

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

2. Những thành viên đã cảm ơn cunon2013 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 40 lần, trong 30 bài

Mặc định Ðề: động cơ 3 pha

bạn không nói rõ cái van bạn hãm là gì? bình thường nhiều lưới 3 pha đã không đc cân nhau rồi.mình gặp xuốt như thế là bình thường.

4. Những thành viên đã cảm ơn meocon_2302 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      412
      Được cảm ơn 1,487 lần, trong 1,157 bài

Trích dẫn Gửi bởi cunon2013 Xem bài viết
      mình đang sử dụng động cơ bơm 3 pha 55kw, khi mình hãm van động cơ, kho đo dòng điện trên 3 pha thì có 2 pha có dòng là 98 còn pha còn lại thì có dòng là 102, các bác cho mình hỏi lý do tại sao có 1 pha có dòng cao hơn. Với lại khi mình hãm van đầu ra thì có làm cho động cơ phát nóng hơn khi chạy ở chế độ định mức không ?
      Chắc để đưa ra kết luận , bạn phải làm phép đo các pha dây của động cơ . So sánh với dòng điện đm . Ở nhánh 102 rất có thể có nhánh lớn hơn đm của một pha dây . Khi ấy động cơ sẽ nóng cục bộ ở pha dây ấy .

Dòng ở các nút A, B , C : ∑ đi vào bằng ∑ đi ra

6. The Following 2 Users Say Thank You to Khien58 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 860 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi cunon2013 Xem bài viết
      mình đang sử dụng động cơ bơm 3 pha 55kw, khi mình hãm van động cơ, kho đo dòng điện trên 3 pha thì có 2 pha có dòng là 98 còn pha còn lại thì có dòng là 102, các bác cho mình hỏi lý do tại sao có 1 pha có dòng cao hơn. Với lại khi mình hãm van đầu ra thì có làm cho động cơ phát nóng hơn khi chạy ở chế độ định mức không ?
      102 và 98 là bình thường, không phải băn khoăn gì hết. Khi chạy bình thường thì dòng các pha cũng đã lệch nhau đôi chút rồi, khó có cái nào 3pha y xì xì nhau đâu. Không nên chặn van đầu ra, nếu cần thì chặn van đầu vào thôi. Khi bạn chặn van đầu ra, muốn biết nóng hơn hay không thì so sánh dòng điện lúc đó với lúc không chặn là rõ, không phải hỏi.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi Khien58 Xem bài viết
      Chắc để đưa ra kết luận , bạn phải làm phép đo các pha dây của động cơ . So sánh với dòng điện đm . Ở nhánh 102 rất có thể có nhánh lớn hơn đm của một pha dây . Khi ấy động cơ sẽ nóng cục bộ ở pha dây ấy .

Dòng ở các nút A, B , C : ∑ đi vào bằng ∑ đi ra
      Đi vào và đi ra được tính bằng vector ÔN ạ. Kirchoff vẫn ok nhưng lệch như thường, vấn đề ở chỗ là tổng trở các pha(tính cả dây dẫn nữa) không giống nhau.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

8. The Following 2 Users Say Thank You to yakhont For This Useful Post:

Cảm ơn
      412
      Được cảm ơn 1,487 lần, trong 1,157 bài

Trích dẫn Gửi bởi yakhont Xem bài viết
      102 và 98 là bình thường, không phải băn khoăn gì hết. Khi chạy bình thường thì dòng các pha cũng đã lệch nhau đôi chút rồi, khó có cái nào 3pha y xì xì nhau đâu. Không nên chặn van đầu ra, nếu cần thì chặn van đầu vào thôi. Khi bạn chặn van đầu ra, muốn biết nóng hơn hay không thì so sánh dòng điện lúc đó với lúc không chặn là rõ, không phải hỏi.
      +++---o0o---+++

Đi vào và đi ra được tính bằng vector ÔN ạ. Kirchoff vẫn ok nhưng lệch như thường, vấn đề ở chỗ là tổng trở các pha(tính cả dây dẫn nữa) không giống nhau.
      Cái mình muốn là : những động cơ 380 / 660 , thường đưa ra 6 đầu để đấu Sao -Tam giác . Dùng kìm để đo các pha dây lấy thông số để so sánh với dòng điện định mức (ở đây là dòng ứng với các giá tri 57,8 . 59,6 và 61 - tùy theo động cơ ở trên) Anh em làm nghề quấn thì đã rõ đường kính dây có thể đánh giá được chúng chịu bao nhiêu A . Anh em làm công việc quản lí cũng sơ bộ đánh giá nó có vượt khung hay không . Ở đây người hỏi là người trực tiếp làm phép thử . Nếu một pha dây dòng (vd động cơ 57,8 A ) mà ta đo 63 A thì nên xem xét . Cái thay đổi bên ngoài là tổng , nhưng mạch nhánh sẽ có sự khác nhau . Nhưng không vượt quá cái cho phép khi động cơ kéo tải .

10. Những thành viên đã cảm ơn Khien58 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 860 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi Khien58 Xem bài viết
      Cái mình muốn là : những động cơ 380 / 660 , thường đưa ra 6 đầu để đấu Sao -Tam giác . Dùng kìm để đo các pha dây lấy thông số để so sánh với dòng điện định mức (ở đây là dòng ứng với các giá tri 57,8 . 59,6 và 61 - tùy theo động cơ ở trên) Anh em làm nghề quấn thì đã rõ đường kính dây có thể đánh giá được chúng chịu bao nhiêu A . Anh em làm công việc quản lí cũng sơ bộ đánh giá nó có vượt khung hay không . Ở đây người hỏi là người trực tiếp làm phép thử . Nếu một pha dây dòng (vd động cơ 57,8 A ) mà ta đo 63 A thì nên xem xét . Cái thay đổi bên ngoài là tổng , nhưng mạch nhánh sẽ có sự khác nhau . Nhưng không vượt quá cái cho phép khi động cơ kéo tải .
      Vượt hay chưa chủ thớt sẽ biết. Dòng điện định mức động cơ của bạn ấy được ghi trên nhãn của nó. Không phải cái nào cũng giống cái nào. Kính!
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

12. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 17 lần, trong 17 bài

cho mình hỏi chút. mình có một con động cơ 22kw xuất xứ korea, khi đóng điện không tải 40a, điện áp 220 - 380v hỏi có chạy được không

14. Những thành viên đã cảm ơn hoanganh91 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 40 lần, trong 30 bài

có thể chạy đc hơn 100a đấy bạn ah.220v thường đấu tam giác,380v là đấu sao.khi chuyển về 380v thì dòng điện giảm đi nhưng điện áp tăng lên nên công suất vẫn không đổi.bạn cứ chạy khoảng 90a là ổn định.

16. Những thành viên đã cảm ơn meocon_2302 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      157
      Được cảm ơn 171 lần, trong 143 bài

Trích dẫn Gửi bởi meocon_2302 Xem bài viết
      có thể chạy đc hơn 100a đấy bạn ah.220v thường đấu tam giác,380v là đấu sao.khi chuyển về 380v thì dòng điện giảm đi nhưng điện áp tăng lên nên công suất vẫn không đổi.bạn cứ chạy khoảng 90a là ổn định.
      22kw/380v chạy được hơn 100A khoản mấy min ,ổn ko vậy.,hay đi mua cái khác vậy bác.....

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016