• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 16

Chủ đề: bảo vệ mất pha

Cảm ơn
      0

Mặc định bảo vệ mất pha

chào các bạn , minh co cau hoi muốn các bạn giúp đở, mjnh có sử chạy 10 động cơ 7,5 kw,va 6 động cơ 5,5 kw, kèm nhju tải nho 1 pha , sử dụng khởi động từ , role nhiệt bao vệ , P cao nhất= 95A dùng khởi động từ tổng 125A, có gắn role chống mất pha bao vệ. Minh mun hỏi là khj role chống mất pha bi hư, có cách gì chống mất pha cho dàn động cơ đó, thây thế role chống mất pha bị hư nhanh nhat dc ko ? Mình sử dụng dộng cơ 7,5 kw, role nhiệt bao vệ 18 A, vậy khi mất pha , động co đó có nhảy không?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 40 lần, trong 30 bài

Mặc định Ðề: bảo vệ mất pha

10 động cơ 7,5 kw là 75 kw thì dòng điện định mức của nó ở lưới 380v thì là 75 nhân với 2 là 150a chưa tính nhưng cái khác khởi động từ của bạn đã không đúng rồi.mình không hiểu bạn trình bày có sai không nhưng như thế chắc chắn là không đc rồi.còn mình chưa thấy 1 khởi động từ nào điều khiển cho cả 1 dàn động cơ như thế..,thật ra cái khởi động từ chính là bảo vệ mất pha,rơle trung gian lấy 2 pha công tắc tơ lấy 2 pha mất pha nào đều nhả ra hết,nhưng với đk là các rơle trung gian và công tắc tơ đều là 1 chiều.còn xoay chiều thì hơi khó,bởi khi đang làm việc rồi mất 1 pha đầu nguồn thì nó vẫn đi vòng lại pha mất kín mạch vẫn hút nhưng hút yếu,nên không chắc chắn....còn động cơ 7,5 kw điện áp 380v thì dòng định mức là 15a,rơle nhiệt chính là bảo vệ quá tải lâu dài,đặt 18a cũng đc hơn 1 hay 2 cấp là đc mà,khi mất pha động cơ có nhảy cồ cồ lên còn nếu đc gắn với hộp tốc tải thì là ù ù thôi,không nhảy đc.còn nếu ý bạn hỏi là khởi động từ có nhày không thì mình đã giải thích trên rồi,nếu tất cả kđt là 1 chiều hết thì sẽ nhảy đấy,nhưng là xoay chiều thì ko nhảy đâu,vì khi đã hút rồi nếu mất 1 pha thì vẫn vòng lại kín mạch nó hút yếu nhả từ từ,dẫn đến hiện tượng phóng điện bản cực mạch lực và dính chặt luôn.tới lúc đó rơ le bảo vệ nhiệt có cắt tiếp điểm cũng không đc.khởi động từ của trung quốc hay bị thế các khởi động từ của nga ngố,balan,nhật bản...toàn bộ đều là điện 1 chiều,rất nhạy cảm.điện áp và dòng điện thay đổi là nhả ngay,hiện nay còn có máy biến áp điều khiển lấy 3 pha cho ra 12 và 24 vôn điều khiển,nhưng cũng không đáng tin cậy.nhiều cái để nói lắm,nhưng mình không rõ lắm cái đề bài của bạn,bạn giải thích lại cho mình nhé ,cái khởi của bạn sao lại điều khiển đc nhiều đc cơ thế?mà công suất lại bé tí tẹo.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 14 lần, trong 13 bài

Trích dẫn Gửi bởi thanhtukl123 Xem bài viết
      chào các bạn , minh co cau hoi muốn các bạn giúp đở, mjnh có sử chạy 10 động cơ 7,5 kw,va 6 động cơ 5,5 kw, kèm nhju tải nho 1 pha , sử dụng khởi động từ , role nhiệt bao vệ , P cao nhất= 95A dùng khởi động từ tổng 125A, có gắn role chống mất pha bao vệ. Minh mun hỏi là khj role chống mất pha bi hư, có cách gì chống mất pha cho dàn động cơ đó, thây thế role chống mất pha bị hư nhanh nhat dc ko ? Mình sử dụng dộng cơ 7,5 kw, role nhiệt bao vệ 18 A, vậy khi mất pha , động co đó có nhảy không?
      Bạn dùng nhiều động cơ vậy thì tốt nhất bạn mua cái relay bảo vệ mất pha khác thay vào cho nó. còn khi mất pha mà lúc động cơ nóng lên mà relay nhiệt tác động thì động cơ cũng đi mất rồi.

Cảm ơn
      54
      Được cảm ơn 82 lần, trong 66 bài

từng nhánh bạn bảo vệ bằng rơle nhiệt thế là được , bạn phải giám sát chất lượng nguồn khi đi qua KĐT tổng bằng :
      + rơ le bảo vệ điện áp , mất pha , thứ tự pha . điều khiển đóng cắt KDT tổng (cái này chi phí hơi cao, Omron có bán)
      +chỉ bảo vệ mất pha : bạn dùng 03 role 220V (ngâm được) giám sát 03pha để đóng cắt KDT (rẻ cho bạn nghe )

cái chung nhất là như thế bạn thi triển theo cách của bạn rồi cho ae cái hình nhé
      Sửa lần cuối bởi baogiaan; 30-04-2014 lúc 10:02. Lý do: them

5. Những thành viên đã cảm ơn baogiaan vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      43

Trích dẫn Gửi bởi baogiaan Xem bài viết
      từng nhánh bạn bảo vệ bằng rơle nhiệt thế là được , bạn phải giám sát chất lượng nguồn khi đi qua KĐT tổng bằng :
      + rơ le bảo vệ điện áp , mất pha , thứ tự pha . điều khiển đóng cắt KDT tổng (cái này chi phí hơi cao, Omron có bán)
      +chỉ bảo vệ mất pha : bạn dùng 03 role 220V (ngâm được) giám sát 03pha để đóng cắt KDT (rẻ cho bạn nghe )

cái chung nhất là như thế bạn thi triển theo cách của bạn rồi cho ae cái hình nhé
      em xin có ý kiến ntn nhé,chả ai dùng 03 role 220v ngâm để bảo vệ mất pha cả,nếu là điện áp 220v thì 3 cái rơle đấy cũng khá to chiếm diện tích khởi động từ,và tốn điện..cái mạch khởi động từ khi đấu đã là 1 mạch bảo vệ mất pha rồi anh baogiaan ah...1 kđt đơn giản có 1 mấy biến áp điều khiển,từ 380v xuống 36v hay 24v hay 12v xoay chiều để chỉnh lưu và lọc thành dòng 1 chiều chắc chắn cung cấp cho rơle trung gian điều khiển an toàn,máy biến áp đã lấy điện 2 pha mạch lực rồi,còn lại công tắc tơ 380v lấy tiếp 1 pha và 1 pha chung với máy biến áp,anh ấn nút khởi động cho hút và tự duy trì,sau đó anh ra cầu dao tổng ngắt 1 pha đi xem nó có bảo vệ mất pha không?
      +++---o0o---+++
      anh cho em hỏi thêm về role bảo vệ điện áp thấp ở trong mạch khởi động từ,và thực tế trong khởi động từ nó có thực sự cần thiết không?anh thử phân tích xem có nó ảnh hưởng gì và không có nó ảnh hưởng gì?và anh biết bao nhiêu loại role bảo vệ điện áp thấp?

Cảm ơn
      0

10 dc 7.5 kw do mjnh ko chạy hết một lần một đâu meocon, mjnh chay luan phjen, dòng cao nhất cho tất cả các dộng cơ dang chạy chi 95 A thui.
      Mình xin cảm on các bạn đã góp ý cho minh !

8. Những thành viên đã cảm ơn thanhtukl123 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      43

vậy là 1 tủ kđt của bạn có bao nhiêu công tắc tơ tất cả.

Cảm ơn
      54
      Được cảm ơn 82 lần, trong 66 bài

Trích dẫn Gửi bởi meocon_2302 Xem bài viết
      em xin có ý kiến ntn nhé,chả ai dùng 03 role 220v ngâm để bảo vệ mất pha cả,nếu là điện áp 220v thì 3 cái rơle đấy cũng khá to chiếm diện tích khởi động từ,và tốn điện..cái mạch khởi động từ khi đấu đã là 1 mạch bảo vệ mất pha rồi anh baogiaan ah...1 kđt đơn giản có 1 mấy biến áp điều khiển,từ 380v xuống 36v hay 24v hay 12v xoay chiều để chỉnh lưu và lọc thành dòng 1 chiều chắc chắn cung cấp cho rơle trung gian điều khiển an toàn,máy biến áp đã lấy điện 2 pha mạch lực rồi,còn lại công tắc tơ 380v lấy tiếp 1 pha và 1 pha chung với máy biến áp,anh ấn nút khởi động cho hút và tự duy trì,sau đó anh ra cầu dao tổng ngắt 1 pha đi xem nó có bảo vệ mất pha không?
      +++---o0o---+++
      anh cho em hỏi thêm về role bảo vệ điện áp thấp ở trong mạch khởi động từ,và thực tế trong khởi động từ nó có thực sự cần thiết không?anh thử phân tích xem có nó ảnh hưởng gì và không có nó ảnh hưởng gì?và anh biết bao nhiêu loại role bảo vệ điện áp thấp?

tôi nói thiếu hay bác đang lạc vấn đề ??
      khởi động từ là như hình trên và tôi bảo vẹ bằng cách ON / OFF cuộn Coil 220Vac hay 380Vac.
      còn như bác nói thì đó là dùng cho KDT 1 chiều ,
      khi làm mình phải ưu tiên : hiệu quả và giảm chi phí , khi mình dựng cái tủ điều khiển và giám sát cho lưới 380/220 mà đưa nhưng thiết bị cần hạ áp và chỉnh lưu thì nó sẽ tănq chi phí

11. Những thành viên đã cảm ơn baogiaan vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      43

cái hình mà anh đưa lên thì chỉ là 1 cuộn rơle điện từ hay còn gọi là công tắc tơ,em chưa thấy ai gọi đấy là 1 cái khởi động từ,khởi động từ nó bao gồm rất nhiều các role điện từ và công tắc tơ...các khởi động từ em làm rẻ nhất cũng trên 40 triệu (là khởi động từ của trung quốc),chỉ có bị hạn chế bởi công ngệ áp dụng vào thôi...còn em đang hỏi thêm anh giải thích vấn đề rơle bảo vệ mất pha như anh nói ở trên và role bảo vệ điện áp.anh có thể giải thích nguyên lý bảo vệ của role bảo vệ điện áp.(điện áp cao và điện áp thấp).đã là khởi động từ thì không có khái niệm là khởi 1 chiều và xoay chiều bởi trong nó có cả role cũng như điện xoay chiều và 1 chiều.còn chỉ có khái niệm role 1 chiều và xoay chiều,cuộn hút 1 chiều và xoay chiều,role kỹ thuật số và rơle thuật toán.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 18 lần, trong 15 bài

khi mất pha động cơ có nhảy cồ cồ lên còn nếu đc gắn với hộp tốc tải thì là ù ù thôi,không nhảy đc
      .xin hỏi bạn meocon bạn đã thực tế cái này chưa!!
      tùy vào người thiết kế chọn thiết bị khởi động từ , chất lượng khởi động từ
      + trước đây mình làm ở nhà máy toàn bộ thiết bị KDT của siemens do châu âu thiết kế và lắp đặt, mất pha động cơ vẫn được bảo vệ an toàn bởi rele nhiệt,

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016