• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 14 lần, trong 13 bài

Mặc định Ðề: Bác nào biết về aptomat thì cho em hỏi mấy câu!

Trích dẫn Gửi bởi langtuthattinh Xem bài viết
      Trên bản vẽ thông số của con aptomat là 3P - 500A - 70KA.
      1) 70KA là dòng Ics hay Icu
      2) khi tính toán thì ta tính theo Ics hay Icu?
      Em mới vào nghề nên còn xanh và non, mong các anh chỉ giùm
      Em xin chân thành cảm ơn!
      Bạn thân mến.

Mình đã làm việc với MCB và MCCB khá nhiều nên xin trả lời cho bạn thắc mắc này. Một CB bất kỳ (MCB, MCCB, ACB,...) thì có các thông số cơ bản sau đây:
      - Dòng định mức In: 2, 3, 6, 10, 16, 20, 25, ... Với các dòng định mức lớn của các CB lớn như MCCB hay ACB, dòng này sẽ đi kèm với các máy biến áp điện lực có công suất tương ứng. Ví dụ: trạm 200kVA - 315A, trạm 250kVA - 400A, trạm 315kVA - 500A, ...
      - Thông số sơ bản thứ hai là characteristic cuver hay còn gọi là đường cong chọn lọc của CB. Đây chính là thông số quan trong nhất cho việc chọn CB nằm ở vị trí nào cho hệ thống điện. Bạn nên xem kỹ lại các tài liệu nói về đường cong chọn lọc này.
      - Thông số thứ ba là Icu hay còn gọi là ultimated current là khả năng chịu đựng dòng điện lớn nhất của tiếp điểm CB trong thời gian 1 giây. Ví dụ Icu = 10kA thì tiếp điểm CB sẽ chịu đựng được dòng điện 10kA trong thời gian 1 giây/ Thông số này cho biết độ bền tiếp điểm của CB. Ngoài thông số này thông số Ics cũng có tính chất tương tự.
      - Thông số thứ tư là thông số lần đóng ngắt. Ví dụ bạn ngắt CB rồi bật CB lên lại thì gọi là 1 lần đóng ngắt. CB thông thường cũng quy định số lần này. Các MCB có quy định là từ 7500 đến 10000 lần, MCCB thì hơn 10000 lần. ACB thì khỏng 8000 lần tùy theo hãng.
      Ngoài ra còn rất nhiều thông số khác nữa áp dụng cho CB. Tuy nhiên trong các thiết kế người ta thường dùng thông số In và Icu. Theo tôi hai thông số này không đủ quy định về chủng loại CB. Thông số thứ hai chính là thông số quan trong nhất của CB. Đây chính là chỉ số ID chính thức của các CB.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: Bác nào biết về aptomat thì cho em hỏi mấy câu!

Trích dẫn Gửi bởi tudienviet Xem bài viết
      Bạn thân mến.

Mình đã làm việc với MCB và MCCB khá nhiều nên xin trả lời cho bạn thắc mắc này. Một CB bất kỳ (MCB, MCCB, ACB,...) thì có các thông số cơ bản sau đây:
      - Dòng định mức In: 2, 3, 6, 10, 16, 20, 25, ... Với các dòng định mức lớn của các CB lớn như MCCB hay ACB, dòng này sẽ đi kèm với các máy biến áp điện lực có công suất tương ứng. Ví dụ: trạm 200kVA - 315A, trạm 250kVA - 400A, trạm 315kVA - 500A, ...
      - Thông số sơ bản thứ hai là characteristic cuver hay còn gọi là đường cong chọn lọc của CB. Đây chính là thông số quan trong nhất cho việc chọn CB nằm ở vị trí nào cho hệ thống điện. Bạn nên xem kỹ lại các tài liệu nói về đường cong chọn lọc này.
      - Thông số thứ ba là Icu hay còn gọi là ultimated current là khả năng chịu đựng dòng điện lớn nhất của tiếp điểm CB trong thời gian 1 giây. Ví dụ Icu = 10kA thì tiếp điểm CB sẽ chịu đựng được dòng điện 10kA trong thời gian 1 giây/ Thông số này cho biết độ bền tiếp điểm của CB. Ngoài thông số này thông số Ics cũng có tính chất tương tự.
      - Thông số thứ tư là thông số lần đóng ngắt. Ví dụ bạn ngắt CB rồi bật CB lên lại thì gọi là 1 lần đóng ngắt. CB thông thường cũng quy định số lần này. Các MCB có quy định là từ 7500 đến 10000 lần, MCCB thì hơn 10000 lần. ACB thì khỏng 8000 lần tùy theo hãng.
      Ngoài ra còn rất nhiều thông số khác nữa áp dụng cho CB. Tuy nhiên trong các thiết kế người ta thường dùng thông số In và Icu. Theo tôi hai thông số này không đủ quy định về chủng loại CB. Thông số thứ hai chính là thông số quan trong nhất của CB. Đây chính là chỉ số ID chính thức của các CB.
      1) Ý bác nói là 70KA là dòng Icu và khi thiết kế thì người ta chỉ quan tâm đến Icu còn Ics bằng bao nhiêu cũng được, miễn sao càng cao càng tốt?
      2) trên các con MCCB có các giá trị điện áp Ue như 240, 415, 480,550 và tương ứng với nó có các giá trị của Icu.
      nếu là MCCB 3P thì người ta đưa giá trị 240 vào làm gì?
      480 và 550 có phải là giá trị điện áp quá cao không? liệu có ai sử dụng điện áp cao như vậy?
      Bác giải thích giúp em với, em mới vào nghề nên chưa lắm rõ, thanks bác nhiều!

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Aptomat là gì? Các bác giúp em phân biệt aptomat, cb, mccb, mcb, acb, dùm cái
      Bởi mr.ba86 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 23
      Bài cuối: 10-06-2016, 20:59
    2. Trợ giúp - mọi người cho mình hỏi về aptomat.tks
      Bởi dakami trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 24-09-2014, 00:41
    3. Trợ giúp - tại sao aptomat ko cắt?
      Bởi huynhtran38 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 32
      Bài cuối: 04-01-2014, 20:00
    4. Trợ giúp - Giúp em về aptomat với(gấp): nguyên lí hoạt động của aptomat ?
      Bởi l0v3st0n3 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 18
      Bài cuối: 22-10-2013, 22:36
    5. Trợ giúp - hộ em với các pro . so sánh Aptomat LS + Aptomat Hyundai + Aptomat Schneider + Aptomat GE + Aptomat ABB
      Bởi manhthang_BMW trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 07-08-2013, 08:45
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016