• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 4 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 CuốiCuối
    Kết quả 31 đến 40 của 62
      Cảm ơn
      34
      Được cảm ơn 32 lần, trong 18 bài

Mặc định Ðề: Hướng dẫn làm mạch in tại nhà.

vẽ mạch in bằng thủ công( tức là bằng sơn hay bút lông dầu) chỉ dành cho những mạch đơn giản và dùng cho dân nghiệp dư thui, chứ nếu đã là dân điện tử hay điện thì các bạn nên tìm hểu về orcad, protues,eagle... nó sẽ đơn giản hơn nhiều.
      Mạng tuy ẢO nhưng TÌNH CẢM chỵ em bóng hồng webdien cũng như TÌNH CẢM giữa các thành viên là THẬT.
      CHÚNG TA LÀ MỘT GIA ĐÌNH. TẤT CẢ VÌ MỘT DIỄN ĐÀN PHÁT TRIỂN BỀN VỮNG

Cảm ơn
      189
      Được cảm ơn 210 lần, trong 106 bài

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      Làm mạch in bằng phương pháp ủi
      A: Dụng cụ
      1. Board đồng hay còn gọi là mạch in, phím đồng...
      2.Thuốc rữa sắt 2 clorua (Fe2Cl3)cái này cứ ra tiệm bán linh kiện bảo họ bán cho thuốc rửa mạch in là họ biết.
      3. mạch in đã được in sẵn trên giấy
      4. bút lông dầu
      5. bàn ủi
      6. Khoan cái này thì nên dùng khoan tay cho dễ khoan, ngoài nhật tảo họ bán là 20K, còn nếu có động cơ là 60K nhưng loại này do tốc độ quay rất cao nên rất khó khoan.
      B: Phương pháp.
      -phương pháp này là dùng mạch đã được in sẵn trên giấy có mặt bóng, tốt nhất là giấy đề can sau đó đặt lên phím đồng và dùng bàn ủi để ủi, lúc này do tác dụng nhiệt làm nóng chảy mực in trên giấy và dính vào phím đồng.
      bước 1: tạo file in
      ta dùng các phần mềm vẽ mạch để vẽ mạch in như Orcad, Proteus...sau khi vẽ mạch xong ta đem di in ra giấy, ta nên lựa loại giấy nào có mặt bóng để in tốt nhất là giấy đê can do loại giấy này rất ít chỗ in nên nếu ai ở thủ đức thì có thể đến trường đại học spkt để in sau khi in ta sẽ có một mạch tương tự như thế này trên giấy

bước 2: ủi mạch
      sau khi tạo được một file in ta cắt một phím đồng với kích thước vừa với cái mạch ta vừa in. sau đó ta úp cái mặt giấy vừa in (mặt có mực) lên phím đồng (mặt có đổ đồng) cho ngay ngắn và dùng bạn ủi ủi đều lên đến khi nào ta cảm thấy mực đã chảy ra và dính hết vào phím đồng là được và sau đó để nguội.
      bước 3: gỡ lớp giấy in
      sau khi phím đồng đã nguội thì ta tiến hành gỡ lớp giấy in ra dối với giấy in là đề can thì ta cứ lột từ từ ra và không cần nhúng vào nước sau khi gỡ hết lớp giấy in ra ta được như hình sau

do trong quá trình gỡ và ủi có nhiều chỗ mạch bị xước không có mực nên ta dùng bút lông dầu tô lại những chỗ nào không có mực để khi làm xong mạch không bị rỗ.
      bước 4: rửa mạch in
      bạn dùng thuốc rửa pha với nước (1 bịch 3K thì pha khoảng 250ml là vừa) sau khi pha xong thì ta cho mạch in vào dung dịch này sau đi đi đâu đó chơi chò cho nó bay hết lớp đồng không cần thiết ra

sau đó ta rửa sạch với nước và chà hết lớp mực in đi ta được mạch này

bước 5:khoan chân linh kiện
      dùng khoan tay để khoan (có thể dùng khoan máy) với các linh kiện thường như trở, tụ, IC thì ta dùng mũi 0.8mm còn đối với IC 78xx, triac... thù ta dùng mũi 1.2mm...
      bước 6: hàn linh kiện và test mạch.
      sau khi làm xong tất cả các bước thì ta tiến hành hàn linh kiện và test mạch.
      Bác vẽ mạch xấu thế!
      Hì. Nhưng dù sao cũng thanks vì tinh thần cố gắng của bác!
      Làm mạch in bằng phần mềm thì đẹp hơn, nhưng yêu cầu người làm phải có kinh nghiệm vì khi ta sắp xếp linh kiện như thế nào cho đẹp và để dễ chạy mà ko bị vướng hay đường chạy ngắn nhất.
      Kinh nghiệm của tui là các bác cứ làm thật nhiều, và bị hỏng thật nhiều ắt có ngày vẽ đẹp thôi
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi songcondl Xem bài viết
      có bạn nào biết mực in làm bằng chất gì mà không bị hòa tan không,mực in này khác mực bút lông chỗ nào nhỉ .thanks
      thường thì bút lông khi mà ngâm mạch thì sẽ rất dễ bong những chỗ tô đậm quá hay tô thiếu. Do vậy, kinh nghiệm của mình là các bác thường xuyên để ý, khi nào thấy xuất hiện những chỗ mất mực trong quá trình ngâm mạch thì hãy cẩn thận lấy bo mạch ra lau khô thật cẩn thận, tốt nhất là lấy giấy vệ sinh thấm khô một cách nhẹ nhàng và cuối cùng là dùng bút lông tô lại những chỗ khiếm khuyết đó và ngâm tiếp.
      Chúc bạn thành công!
      Thân ái và quyết thắng

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 909 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi FrozenHeart0705 Xem bài viết
      Bác vẽ mạch xấu thế!
      Hì. Nhưng dù sao cũng thanks vì tinh thần cố gắng của bác!
      Làm mạch in bằng phần mềm thì đẹp hơn, nhưng yêu cầu người làm phải có kinh nghiệm vì khi ta sắp xếp linh kiện như thế nào cho đẹp và để dễ chạy mà ko bị vướng hay đường chạy ngắn nhất.
      Kinh nghiệm của tui là các bác cứ làm thật nhiều, và bị hỏng thật nhiều ắt có ngày vẽ đẹp thôi
      cảm ơn bác đã góp ý nhưng mạch này không phải em vẽ. với lại mạch này theo em cũng không phải là xấu.
      làm mạch in đẹp không phải là do phần mềm mà là do kỹ năng, phương pháp và kỹ thuật làm mạch. nếu muốn đẹp thì cứ cho máy nó làm là đẹp nhất. phần mêm chỉ có tác dụng giúp mình dễ vẽ mạch và nét vẽ nó đẹp hơn là tô bằng tay thôi.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi FrozenHeart0705 Xem bài viết
      thường thì bút lông khi mà ngâm mạch thì sẽ rất dễ bong những chỗ tô đậm quá hay tô thiếu. Do vậy, kinh nghiệm của mình là các bác thường xuyên để ý, khi nào thấy xuất hiện những chỗ mất mực trong quá trình ngâm mạch thì hãy cẩn thận lấy bo mạch ra lau khô thật cẩn thận, tốt nhất là lấy giấy vệ sinh thấm khô một cách nhẹ nhàng và cuối cùng là dùng bút lông tô lại những chỗ khiếm khuyết đó và ngâm tiếp.
      Chúc bạn thành công!
      hãy tô thật kỹ trước khi ngâm mạch. đã ngâm mạch rồi thì đứng có lôi ra lau khô và tô lại nữa, mạch càng xấu thêm đấy.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

mấy anh cho e hỏi. sao ma hồi hôm qua e đi in mạch ở gần trường cao đẳng điện lực tphcm. trong quán nó ko cho in len giấy đề can nên e in lên giấy in ảnh. giấy in ảnh bề mặt cũng lán mịn như decan vậy, nhưng khi đem về nhà e cố gắng ủi đến mức mỏi cả tay ma chẳng có ti mực nào chảy ra hết. mấy a có gặp trường hợp này chưa? tại giấy in ảnh ko ủi đc hay tại mực in, hay tại kĩ thuật của e chưa cao? sẵn đây mấy anh cho e hỏi ở quận 12 có chổ nào in giấy đề can ko zị? cam ơn mấy anh rât nhiu.

Cảm ơn
      3

mình cố ủi gần cả nữa tiếng mà mực vẫn chưa chảy ra. bạn nào o gần cd dien luc tphcm cho minh số phone di. sao mà rắc rối về cái vụ in rồi ủi này quá.thank
      +++---o0o---+++
      sao e lam i chang như anh mà vẫn ko ủi dc. mực ko chảy ra.e in lên giấy in ảnh? nge nói giấy này cũng ủi tốt lắm mà

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 909 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi thuandnst Xem bài viết
      mấy anh cho e hỏi. sao ma hồi hôm qua e đi in mạch ở gần trường cao đẳng điện lực tphcm. trong quán nó ko cho in len giấy đề can nên e in lên giấy in ảnh. giấy in ảnh bề mặt cũng lán mịn như decan vậy, nhưng khi đem về nhà e cố gắng ủi đến mức mỏi cả tay ma chẳng có ti mực nào chảy ra hết. mấy a có gặp trường hợp này chưa? tại giấy in ảnh ko ủi đc hay tại mực in, hay tại kĩ thuật của e chưa cao? sẵn đây mấy anh cho e hỏi ở quận 12 có chổ nào in giấy đề can ko zị? cam ơn mấy anh rât nhiu.
      chắc là tại do cái giấy in ảnh. bạn nhìn cái giấy in ảnh là biết liền, in ảnh xong làm sao mà nó tróc ra được. nhưng cái giấy đề can sau khi in nó rất dễ tróc ra, nên khi ủi là nó dính vào board liền.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

7. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

nhưng sao mình nghe trên mạng người ta dùng giấy in ảnh cũng tốt lắm mà. với lại mình cũng nghĩ như ban vậy nên mình lấy móng tay cạo vào lớp mực trên giấy in ảnh thì nó tróc ra mà. nếu nó tróc ra thì khi ủi mực phải chảy ra chứ? hay là tại mực in? ban giúp mình với.
      +++---o0o---+++
      nhưng sao mình nghe trên mạng người ta dùng giấy in ảnh cũng tốt lắm mà. với lại mình cũng nghĩ như ban vậy nên mình lấy móng tay cạo vào lớp mực trên giấy in ảnh thì nó tróc ra mà. nếu nó tróc ra thì khi ủi mực phải chảy ra chứ? hay là tại mực in? ban giúp mình với. mình đang làm gắp mạch đèn đám cưới cho thằng bạn.thank ban nhiu!

Cảm ơn
      2

thanks anh em nhé......

Cảm ơn
      38
      Được cảm ơn 17 lần, trong 11 bài

chà chà! theo em chả cần sài decan với giấy ảnh làm gì! vừa khó tìm chỗ in lại vừa tốn tiền! theo em các bác kiếm cái giấy A4 loại mà có 1 mặt nhẵn 1 mặt thô đó! hình như 500 2 tờ! em làm thấy nó cũng ăn mực ghê lắm!
      nhân tiện cho em hỏi cái máy in để bàn có in được ra decan ko! tại thằng bạn em nó chém gió là ko được!
      Ngu thì phải hỏi,phải phát biểu thì người ta chỉ cho,chửi cho mới hết ngu

Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 431 lần, trong 324 bài

Còn một cách đơn giản nữa: dùng giấy than xếp lên bản đồng, xếp tiếp tờ giấy đã vẽ mạch lên rồi dùng bút bi tô theo các đường , sau đó dùng bút xóa Thiên Long tô theo mạch, những chỗ có mực xóa sau khi ăn mòn xong cạo đi bằng dao. Đương nhiên mạch vẽ sẽ không chuyên nghiệp lắm !!! nhưng vật liệu thì rẻ hết cỡ .

12. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Trang 4 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016