• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 22

Chủ đề: Control valve

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 122 lần, trong 74 bài

Mặc định Control valve

Mình thấy thiết bị control valve sử dụng rất chiều cho các hệ thống hơi, chất lỏng và khí nhưng trong diễn đàn chưa ai đề cập tới vấn đề này. Các bạn có thắc mắc về nguyên lý hoạt động, cấu tạo, cách cân chỉnh và sữa chữa khi có sự cố thì post lên nhé.
      đây là cấu tạo cơ bản của 1 vanl control.
      Gồm van, bình chứa khí và bộ điều khiển 4-20mmA (positioner).
      :
      Nguyên lý hoạt động:

Tín hiệu đk cuộn coil là 4-20mA tưong đưong với mức ON/OFF của van là 0-100% (100%-0% tùy van thừong đóng hay thừong mở.
      Nguồn khí cấp vào phải là khí khô và sạch. Áp suất thường > 3Pa.
      chi tiết các bạn coi ở dây nhé: http://www.isa.org/Template.cfm?Sect...ontentID=43794

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn vanlathe vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 10 lần, trong 4 bài

Mặc định Ðề: Control valve

Hello,
      Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn đưa ra, để làm rõ hơn vấn đề này m đưa ra sơ đồ đk của control valve như sau:

Với tín hiệu đk từ 4-20mA Valve sẽ đóng mở tư 0-100%.
      Hình minh họa control valve của Abzil (Yamatake):

Hiện tại bên công ty mình đang cung cấp các sản phẩm control valve chính hãng của Abzil(Yamatake). Các bạn nếu có nhu cầu thì có thể ll với mình theo địa chỉ sau.
      Email: hv.tan@ace.com.vn
      Website: www.ace.com.vn
      Sửa lần cuối bởi vanquangtieu; 24-07-2010 lúc 08:22.

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 264 lần, trong 110 bài

Trích dẫn Gửi bởi vanquangtieu Xem bài viết
      Hello,
      Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn đưa ra, để làm rõ hơn vấn đề này m đưa ra sơ đồ đk của control valve như sau:

Với tín hiệu đk từ 4-20mA Valve sẽ đóng mở tư 0-100%.
      Hình minh họa control valve của Abzil (Yamatake):

Hiện tại bên công ty mình đang cung cấp các sản phẩm control valve chính hãng của Abzil(Yamatake). Các bạn nếu có nhu cầu thì có thể ll với mình theo địa chỉ sau.
      Hoàng Văn Tấn
      Mobile: 0168 69 58 598
      Email: hv.tan@ace.com.vn
      Website: www.ace.com.vn
      Ông này chiếm cái ghế của ông Việt rồi ah?

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 82 lần, trong 44 bài

mình cũng gặp cái này rôi. nhưng có phải con nào cũng điều khiển bằng khí nén đâu nhỉ. như 1 số van của Brady control minhf thấy bằng khí nhưng 1 số van của Belimo hay Johnson mình đâu có thấy đường khí. cái này mình cũng mới tiếp xúc nên cũng chưa biết nhiều. mong có thêm ý kiến của nhiều bạn

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 925 lần, trong 474 bài

Trích dẫn Gửi bởi tvdhp Xem bài viết
      mình cũng gặp cái này rôi. nhưng có phải con nào cũng điều khiển bằng khí nén đâu nhỉ. như 1 số van của Brady control minhf thấy bằng khí nhưng 1 số van của Belimo hay Johnson mình đâu có thấy đường khí. cái này mình cũng mới tiếp xúc nên cũng chưa biết nhiều. mong có thêm ý kiến của nhiều bạn
      Bằng điện bằng khí hay bằng thủy lực chỉ là một trong cách để tác động đóng mở phần cơ khí, tùy vào trường hợp các phương pháp trên được ứng dụng...
      Thông thường sử dụng khí nén là nhiều...Van điều khiển thường ứng dụng trong ngành chế biến nước giải khát, thực phẩm, dược phẩm...Các Cty sử dụng nhiều như Unilever, Vinamilk, Tribeco, Pepsi...

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi tvdhp Xem bài viết
      Cái này bạn nói đúng rồi, nhưng tùy vào từng ứng dụng mà. Tùy thuộc vào đối tượng điều khiển mà chọn valve control cho chuẩn. Ví dụ bạn muốn điều khiển đối tượng cần đáp ứng nhanh thì bạn nên chọn loại valve control là điện- khí nén, nếu đối tượng điều khiển không cần tác động nhanh thì dùng loại valve control điều khiển điện.

Cảm ơn
      0

Hiện nay trên thị trường có rất nhiều hãng sản xuất van, và loại control valve thường rất đắt vì thế mà khi nhu cầu ứng dụng cần điều khiển van tuyến tính(van tỷ lệ) thường rất hạn chế bởi liên quan đến giá thành sản phẩm đầu tư. Sau đây mình có vài ý kiến, giải pháp cho vấn đề này như sau:
      1. Khi bạn đang sử dụng van ON/OFF bằng khí nén để điều khiển đối tượng cẩn ổn định như lưu lượng, áp xuất, nhiệt độ... quán tính điều khiển cho loại van này rất lớn vì thế ảnh hưởng đến chất lượng đầu ra. Giải pháp mình đưa ra là các bạn nên chọn mua thêm một bộ valve positioner điện - khí nén với tín hiệu điều khiển điện 4-20mA lắp thêm vào cho van ON/OFF khí nén bạn đang điều khiển là bạn có ngay một bộ van thuyến tính theo mong muốn mà giá thành giảm đi đáng kể so với bạn sử dụng một bộ van tuyến tính nguyên bộ. Mình thường sử dụng như thế tiết kiệm được từ 30-50% giá thành sản phẩm nguyên bộ.
      2. Khi bạn sử dụng loại van với bộ điều khiển van bằng điện để điều khiển tuyến tính thì loại van này thường tác động rất chậm vì thế gây ra việc khó khăn cho tính toán điều khiển cần độ ổn nđịnh đầu ra cao. Theo kinh nghiệm của mình thì loại van này chạy bằng motor và thời gian để đóng hết và mở hết thường phải tính theo phút, tùy thuộc vào hành trình của van cái này cũng rất bất tiện cho người điều khiển.

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 122 lần, trong 74 bài

Trích dẫn Gửi bởi minhphuong2011 Xem bài viết
      Hiện nay trên thị trường có rất nhiều hãng sản xuất van, và loại control valve thường rất đắt vì thế mà khi nhu cầu ứng dụng cần điều khiển van tuyến tính(van tỷ lệ) thường rất hạn chế bởi liên quan đến giá thành sản phẩm đầu tư. Sau đây mình có vài ý kiến, giải pháp cho vấn đề này như sau:
      1. Khi bạn đang sử dụng van ON/OFF bằng khí nén để điều khiển đối tượng cẩn ổn định như lưu lượng, áp xuất, nhiệt độ... quán tính điều khiển cho loại van này rất lớn vì thế ảnh hưởng đến chất lượng đầu ra. Giải pháp mình đưa ra là các bạn nên chọn mua thêm một bộ valve positioner điện - khí nén với tín hiệu điều khiển điện 4-20mA lắp thêm vào cho van ON/OFF khí nén bạn đang điều khiển là bạn có ngay một bộ van thuyến tính theo mong muốn mà giá thành giảm đi đáng kể so với bạn sử dụng một bộ van tuyến tính nguyên bộ. Mình thường sử dụng như thế tiết kiệm được từ 30-50% giá thành sản phẩm nguyên bộ.
      2. Khi bạn sử dụng loại van với bộ điều khiển van bằng điện để điều khiển tuyến tính thì loại van này thường tác động rất chậm vì thế gây ra việc khó khăn cho tính toán điều khiển cần độ ổn nđịnh đầu ra cao. Theo kinh nghiệm của mình thì loại van này chạy bằng motor và thời gian để đóng hết và mở hết thường phải tính theo phút, tùy thuộc vào hành trình của van cái này cũng rất bất tiện cho người điều khiển.
      Vớ vẩn.
      1. Bạn dùng valve bằng solenoi on/off bỏ cái solenoi đi chế cái positioner vào mà biểu rẻ hơn. tự nhiên mất không cái solenoi.
      2. Với những Positoner cần tín hiệu feed back qua hệ thống cơ khí của van để dừng quá trình mở hơi điều khiển bộ khuếch đại thì lấy gì bạn sử dụng mà dừng quá trình này.
      3. nếu sử dụng positioner ko dùng feedbak cơ khí và cuộn coi hút trực tiếp theo tỷ lệ dòng thì xin thưa với bạn là cái van của bạn nó mở sẽ không đạt đâu. Nguyên lý bầu van của hệ solenoi là đóng và mở theo ngưỡng áp mức 1 và mức 0 . bạn đưa tuyến tính áp cấp vào bầu hên lắm mới được 1 vài valve đáp ứng. râu này cắm cằm bà kia là sao phù hợp.
      4. Giá thành control vavle là ở bộ postioner. còn cái vavle thì giá nó cố định rồi cho dù solenoi hay Position thì không hơn bao nhiêu.

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi vanlathe Xem bài viết
      Vớ vẩn.
      1. Bạn dùng valve bằng solenoi on/off bỏ cái solenoi đi chế cái positioner vào mà biểu rẻ hơn. tự nhiên mất không cái solenoi.
      2. Với những Positoner cần tín hiệu feed back qua hệ thống cơ khí của van để dừng quá trình mở hơi điều khiển bộ khuếch đại thì lấy gì bạn sử dụng mà dừng quá trình này.
      3. nếu sử dụng positioner ko dùng feedbak cơ khí và cuộn coi hút trực tiếp theo tỷ lệ dòng thì xin thưa với bạn là cái van của bạn nó mở sẽ không đạt đâu. Nguyên lý bầu van của hệ solenoi là đóng và mở theo ngưỡng áp mức 1 và mức 0 . bạn đưa tuyến tính áp cấp vào bầu hên lắm mới được 1 vài valve đáp ứng. râu này cắm cằm bà kia là sao phù hợp.
      4. Giá thành control vavle là ở bộ postioner. còn cái vavle thì giá nó cố định rồi cho dù solenoi hay Position thì không hơn bao nhiêu.
      Bạn hiểu sai ý của mình rồi, mình nói ở đây là bạn đang sử dụng một selenoid van điều khiển khí nén cấp vào actuator của van theo kiểu ON/OFF thì làm sao bạn điều khiển đối tượng theo ý muốn được, lúc này bạn cần điều khiển tuyến tính một van thì bạn cần bỏ selenoid van đi và thay vào đó là bộ Valve positioner. Valve positioner đã tích hợp sẵn phản hồi vị trí van rồi, cái này bạn không phải quan tâm. Có phải lúc này bạn đã có van tuyến tính, mà không phải mua một bộ van tuyến tính nguyên bộ thay thế không?

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      135
      Được cảm ơn 11 lần, trong 10 bài

Hi các anh chị, tiện thể cho em hỏi về điều khiển valve ON/OFF luôn à.
      Trong hệ thống điều tốc nhà máy thủy điện, sử dụng 2 valve ,tạm gọi là valve lớn và valve bé. Một valve sẽ tăng/giảm độ mở cánh hướng ( 0-7%), valve còn lại sẽ tăng/giảm độ mở cánh hướng ( 7-100%; 100-7%).
      Cho em hỏi :
      - Thế nào là valve mở lớn, mở nhỏ ?
      - Mô tả quá trình tăng/ giảm độ mở valve cánh hướng ( 0-7%; 7-0% )
      - Quá trìn đóng khẩn cấp turbine khi trạng thái LOAD về 0 rpm và từ LOAD về NOLOAD?
      E cảm ơn nhiều à

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Chọn loại valve điện từ cấp nước
      Bởi asahinguyen trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 27-09-2013, 15:34
    2. Cần bán - Valve MFH-3-3/4-S
      Bởi philong_hpinter trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 11-09-2013, 17:35
    3. Cần bán - Valve vd-3-pk-3 festo
      Bởi philong_hpinter trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 23-08-2013, 17:30
    4. Cần bán - Cảm biến lưu lượng và Valve hút chân không
      Bởi kidsolo1412 trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Bài cuối: 03-07-2013, 23:07
    5. Proportional valve and high respond valve
      Bởi phuongtran trong diễn đàn NGOẠI NGỮ CHO DÂN ĐIỆN
      Bài cuối: 20-08-2010, 14:32
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2