• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 19
      Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Mặc định Hỏi về biến dòng đo lường

Chào tất cả các bác,các anh các chị .
      các bác cho em hỏi một chút về mấy cái biến dòng đo lường hạ thế được không ạ ? chẳng là như thế này :công ty em đang sử dụng một đồng hồ Kwh loại điện tử phải xài với CT 30/5A(current transformer)Mà công ty em không có,chỉ có loại 120/5A với thông số sau:
      The CT ratio :120/5A
      The burden :5VA
      The Frequency:50Hz
      Acuracy class :1.
      Vậy cho em hỏi muốn giảm tỉ số biến của CT 120/5A thì phải quấn dây cáp mấy vòng qua CT vậy?.Nếu tỉ số biến của CT sau khi quấn dây cáp rồi (tức còn 30/5A) thì thì cấp chính xác của CT có còn được chính xác là 1% như lúc đầu với tỉ số 120/5A hay không ?
      Và các bác cũng cho em hỏi thêm một câu này nghe!
      Tại sao CT có tỉ số biến lớn thì thường có khối lượng về lõi thép lại nhỏ hơn vậy?Ví dụ CT 100/5A có kích thước và khối lượng về mặt lõi thép lại lớn hơn 200/5A vậy mặc dù 2 cái này nó vẫn là 5VA.
      Mong các bác trả lời giúp em câu hỏi này nhé! Em cám ơn !
      chào các bác.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn hiepga789 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

Mặc định Ðề: Hỏi về biến dòng đo lường

1/. Anh phải quấn 5 vòng. Vì 5 vòng, mỗi vòng 30A sẽ tương đương với 1 vòng 150A.

2/. Độ chính xác gần như không thay đổi.

3/. Với CT có tỷ số biến lớn, thì số vòng dây quấn nhiều hơn. Như vậy, ứng với dòng định mức, tải định mức, và điện áp định mức với cùng 1 trị số mật độ từ thông B tính trước, thì kích thước sẽ nhỏ hơn.

E=4,44BSfn.

n= E/(4,44BSf)

Như vậy, khi muốn giữ nguyên E, B, f, nếu n tăng thì S sẽ giảm.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

4. The Following 5 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 33 lần, trong 20 bài

4 vòng tui chứ bạn? 120A mà???

6. The Following 2 Users Say Thank You to Thaivg For This Useful Post:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

Ừ nhỉ, 120A. Nhóc chưa đọc kỹ, cứ nhớ mang máng là 150A. Sorry nhiều.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

8. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 38 lần, trong 6 bài

Em xin phép bác Gà (à chết bác Hiepga) cho em được trả lời một chút về CT của bác.
      1.Chị “bé nhóc” nói là 4 vi là đúng ,nhưng vì sao lại phải loòng 4 vòng thì chị chưa có trả lời cho bác Gà biết, cứ dựa vào mấy công thức tính : n1 = n2/ (I1/I2)
      Giả sử : số vòng dây sơ cấp là 1 nghĩa là n1=1 , từ đó tính ra số vòng dây n2=24 .Vòng dây để vào là 30A và dòng ra là 5A ta suy ra được dòng vào là 120 thì dòng ra là 20.
      Từ đó ta có được n1 = n2/ (I1/I2) =24/6=4 vậy kết quả là 4 vòng.
      Rằng ,thì, là, mà nói tóm lại là mình tính số vòng n2 quấn trong lõi thép trước bằng tỷ số CT rồi tính ngược lại là ra được số vòng n1 cần quấn. Hay bác cứ lấy 120/5A chia cho 30/5A là được con số 4.
      2.Chị “bé nhóc” của bác nói là cấp chính xác không thay đổi thì cũng đúng và cũng không đúng .
      -Nếu cấp chính xác của CT bằng 0% thì chị ấy nói đúng 4 vòng nhân với 0 thì nó sẽ bằng 0%.Trên đời này khó ai làm ra biến dòng ma không sai tới 1% đâu ,điếu đó chỉ có trong lý thuyết mà thôi.
      -Nếu cấp chính xác của CT bằng 1% thì thì chị ấy trả lời chưa đúng vì ở đây sai số cho phép là 1% mà khi đó ta suy được 4x1=4%.
      Để có sai số chính xác thường người ta sẽ làm những loại biến dòng có tỷ số biến dòng khác nhau để phù hợp với Kwh hoặc đồng Ampere ,vậy người ta mới làm ra nhiều loại biến dòng khác nhau chứ.
      Em thấy mấy cái CT 120/5A này ngoài thị trường ít có lắm nghe ,thường thì nó là 50/5A,100/5A,150/5A,200/5A….1200/5A,….6000/5A.ít thấy vụ số lẻ lẻ phía sau lắm ,nếu có thì mình có lẽ là hàng của cty ThanhMy electric với thương hiệu ROBBEN mà thôi,còn như của mấy ông nước ngoài như Scheider,Rudofl …không thấy lẻ lẻ phía sau.
      3.Ý thứ ba em đồng ý với chị Nhóc.
      Đó là những gì mà em biết về biến dòng đo lường mà thôi ,chỉ xin góp ý cùng mọi người.

10. The Following 6 Users Say Thank You to điên nặng For This Useful Post:

Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 68 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      1/. Anh phải quấn 5 vòng. Vì 5 vòng, mỗi vòng 30A sẽ tương đương với 1 vòng 150A.

2/. Độ chính xác gần như không thay đổi.

3/. Với CT có tỷ số biến lớn, thì số vòng dây quấn nhiều hơn. Như vậy, ứng với dòng định mức, tải định mức, và điện áp định mức với cùng 1 trị số mật độ từ thông B tính trước, thì kích thước sẽ nhỏ hơn.

E=4,44BSfn.

n= E/(4,44BSf)

Như vậy, khi muốn giữ nguyên E, B, f, nếu n tăng thì S sẽ giảm.
      Tổng số là 4 vòng thôi . chắc chắn mỗi vòng 30A x 4 vòng sẽ là 120A.
      Không phải 5 vòng

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,909 lần, trong 1,469 bài

Trích dẫn Gửi bởi điên nặng Xem bài viết
      -Nếu cấp chính xác của CT bằng 0% thì chị ấy nói đúng 4 vòng nhân với 0 thì nó sẽ bằng 0%.Trên đời này khó ai làm ra biến dòng ma không sai tới 1% đâu ,điếu đó chỉ có trong lý thuyết mà thôi.
      -Nếu cấp chính xác của CT bằng 1% thì thì chị ấy trả lời chưa đúng vì ở đây sai số cho phép là 1% mà khi đó ta suy được 4x1=4%.
      Để có sai số chính xác thường người ta sẽ làm những loại biến dòng có tỷ số biến dòng khác nhau để phù hợp với Kwh hoặc đồng Ampere ,vậy người ta mới làm ra nhiều loại biến dòng khác nhau chứ.
      4 vòng *30A =120a. Sai số không nhân 4 lần đâu pác. Sai số tuyệt đối tăng 4 lần, nhưng tỷ số biến cũng tăng 4 lần, nên sai số tương đối vẫn như cũ.

Biến dòng trong các trạm điện thông thường có sai số 0,5%. Loại dùng cho đo đếm điện năng tại các điểm mua bán đòi hỏi sai số 0,2%.

Thông thường sai số của biến dòng được tính theo tỷ lệ giữa sai số tuyệt đối / dòng định mức. Nhưng phải là sai số tính từ dòng tối thiểu là bao nhiêu % dòng định mức cơ. Nhỏ hơn số đó, sai số rất lớn.

Ứng với tải định mức, sai số biến dòng sẽ từ âm rất lớn, lên đến 0 và đạt cao nhất khi dòng bằng định mức. Đường cong sai số của biến dòng giống như đường loga.

13. Những thành viên đã cảm ơn quocthai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 68 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      4 vòng *30A =120a. Sai số không nhân 4 lần đâu pác. Sai số tuyệt đối tăng 4 lần, nhưng tỷ số biến cũng tăng 4 lần, nên sai số tương đối vẫn như cũ.

Biến dòng trong các trạm điện thông thường có sai số 0,5%. Loại dùng cho đo đếm điện năng tại các điểm mua bán đòi hỏi sai số 0,2%.

Thông thường sai số của biến dòng được tính theo tỷ lệ giữa sai số tuyệt đối / dòng định mức. Nhưng phải là sai số tính từ dòng tối thiểu là bao nhiêu % dòng định mức cơ. Nhỏ hơn số đó, sai số rất lớn.

Ứng với tải định mức, sai số biến dòng sẽ từ âm rất lớn, lên đến 0 và đạt cao nhất khi dòng bằng định mức. Đường cong sai số của biến dòng giống như đường loga.
      Quốc Thái và conhoc nói rất đúng. Sai số của biến dòng gần như cũ . không phải sai số gấp 4 lần. vì sai số của biến dòng phụ thuộc chủ yếu vào đường cong từ hóa của lõi thép. Còn quấn thêm 4 vòng day thì chắc chắn cũng bằng 1 vòng dây có dòng tăng gấp 4.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

hay wa mấy pac oi

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

xin mọi người chỉ giáo dùm!
      1. minh có CT là 10/5A mình quấn 10 vòng được không nếu dòng thực tế của động cơ là 4A.
      2. tại sao trong thực tế mình dùng, thì công thức tính toán không khớp với thực tế
      VD1: CT: 10/5, dòng thực của động cơ là 4A
      nếu mình quấn 10 vòng thì mình đo được dòng thứ cấp là 2.02A
      còn mình không quấn thì dòng thứ cấp là 0.25A
      VD2 CT: 60/5A, dòng thực của động cơ là 18.4A
      nếu mình quấn 2 vòng thì mình đo được dòng thứ cấp là 0.7A
      còn mình không quấn thì dòng thứ cấp là 1.35A
      nhờ mọi người chỉ giáo giúp.thanhk!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma