• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 31
      Cảm ơn
      17

Mặc định Cần giúp đỡ gấp. (công tơ điện và máy bơm nước)

Xin chào mọi người, mình có vấn đề này muốn hỏi hộ chị gái mình, nếu có gì mọi người đừng cười nhé (mình mù về lĩnh vực điện nên thông cảm T_T)

Nhà chị gái mình và nhà hàng xóm chung giếng khoan nên 2 nhà lắp 1 cái máy bơm nước (có 1 cái cầu dao, khi nào nhà nào cần bơm nước thì sập cái cầu dao ấy)
      1 nhà lắp dây nóng và 1 nhà lắp dây lạnh. Vậy mỗi khi bơm nước thì công tơ điện có quay ko? (2 nhà mỗi nhà có 1 công tơ điện riêng đo tất cả điện mỗi nhà và ko có công tơ riêng đo ở chỗ máy bơm nước) và điện năng bị tốn ở nhà nào hay cả 2 nhà? nói chung chỗ này mình chả hiểu gì cả T_T (Bạn mình nói công tơ ko quay, giống như là ăn cắp điện ấy, cần phải mắc lại. Hic, thật vậy ạ?)

Ai biết thì giải đáp họ mình với nhé. Mình cảm ơn trước!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      139
      Được cảm ơn 352 lần, trong 139 bài

Mặc định Ðề: Cần giúp đỡ gấp. (công tơ điện và máy bơm nước)

Chào bạn. Đây là một câu hỏi mà mình cho là rất hay. Mình nghĩ chỉ có thực tế ở VN mình mới có những câu hỏi hay vầy thôi.

Về câu hỏi của bạn : Nếu cả 2 nhà đều sử dụng chung 1 nguồn từ 1 trạm và đều là 1 dây Pha và 1 dây N thì khi motor hoạt động thì công tơ nhà có dây Pha sẽ quay. Còn nhà cấp dây nguội sẽ không quay. Có lẽ bạn của bạn là nhà cấp dây nguội nên mới nói vậy.

Theo mình, hay nhất là sử dụng một cái cầu dao đảo; nhà A bơm thì gạt lên trên; Nhà B bơm thì gạt xuống... (Chỉ sợ nhà A bơm lại chỉ thích gạt xuống thì dễ mất anh em lắm đây)

3. The Following 4 Users Say Thank You to tronghuan For This Useful Post:

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 123 lần, trong 74 bài

như Tronghuan nói, Mỗi nhà kéo tới 2 cọng dây, 1 pha và 1 nguội qua 2 đầu cầu dao đảo, không thì qua 2 cái cầu dao riêng biệt cũng được. nhưng nhớ kiểm tra đúng pha nóng và nguội cho đồng nhất nhé.( nếu không 2 nhà giành nhau bơm nước bật cả 2 cùng lúc là bum bum ngay. thường thì các nhà sẽ cùng 1 pha ở trạm hết nên không sợ ngắn mạch pha-pha đâu?

5. The Following 2 Users Say Thank You to vanlathe For This Useful Post:

Cảm ơn
      17

Vậy là công tơ nhà lắp dây nóng sẽ quay ạ. Em cảm ơn mọi người rất nhiều vì đã giải đáp cho em.
      Chúc tốt lành!

7. Những thành viên đã cảm ơn phuongxu989 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Đây Nóng thuộc nhà nào thì Công Tơ của nhà đó quay !
      --->>>>>>>>
      Theo mình trường hợp này nên mắc theo mạch Bóng Điện Cầu Thang, sừ dụng 2 Cầu Dao đảo chiều là An toàn hơn cả !

9. The Following 2 Users Say Thank You to zdung2010 For This Useful Post:

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 67 lần, trong 18 bài

Trích dẫn Gửi bởi phuongxu989 Xem bài viết
      Vậy là công tơ nhà lắp dây nóng sẽ quay ạ. Em cảm ơn mọi người rất nhiều vì đã giải đáp cho em.
      Chúc tốt lành!
      không hẳn thể đâu phuongxu. Cái này mình đã nghiên cứu từ lúc còn đi học Đo Lường Điện mà không tìm ra. Nhưng theo mình công tơ cả 2 nhà đều không quay. Nhân đây tôi xin hỏi mấy bác luôn:
      - Cho 1 dây nóng qua công tơ (công tơ 1 pha)
      - Nối dây nóng vào máy bơm,
      - Đầu còn lại của động cơ nối vào cọc tiếp đất, (tiếp đất chống sét chẳng hạn) xem như trở tiếp đất bằng 0.
      hỏi đồng hồ có quay không?

11. The Following 2 Users Say Thank You to phuongnamij For This Useful Post:

Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 68 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi phuongnamij Xem bài viết
      không hẳn thể đâu phuongxu. Cái này mình đã nghiên cứu từ lúc còn đi học Đo Lường Điện mà không tìm ra. Nhưng theo mình công tơ cả 2 nhà đều không quay. Nhân đây tôi xin hỏi mấy bác luôn:
      - Cho 1 dây nóng qua công tơ (công tơ 1 pha)
      - Nối dây nóng vào máy bơm,
      - Đầu còn lại của động cơ nối vào cọc tiếp đất, (tiếp đất chống sét chẳng hạn) xem như trở tiếp đất bằng 0.
      hỏi đồng hồ có quay không?
      Điều chắc chắn là công tơ vẫn quay bình thường đúng theo công thức: = IUCos fi. Trong đó I là dòng qua công tơ cũng là dòng qua máy bơm. U là điện áp 2 đầu công tơ luôn đấu vào lưới rồi. như vậy chỉ cần có dòng nữ là công tơ quay, không cần biết là dòng về đâu.( ttaats nhiên cuối cùng là dòng vẫn về máy BA)

13. The Following 2 Users Say Thank You to hauxuongtam For This Useful Post:

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 67 lần, trong 18 bài

Trích dẫn Gửi bởi hauxuongtam Xem bài viết
      Điều chắc chắn là công tơ vẫn quay bình thường đúng theo công thức: = IUCos fi. Trong đó I là dòng qua công tơ cũng là dòng qua máy bơm. U là điện áp 2 đầu công tơ luôn đấu vào lưới rồi. như vậy chỉ cần có dòng nữ là công tơ quay, không cần biết là dòng về đâu.( ttaats nhiên cuối cùng là dòng vẫn về máy BA)
      xem hình

có 2 trường hợp sau sẽ có thể xảy ra. Các bác xem cho ý kiến:
      - 2 công tơ không quay vì dòng điện qua máy bơm không qua cuộn dòng
      - 2 công tơ đểu quay: 1 quay thuận 1 quay ngược do dòng qua máy bơm đều qua 2 cuộn dòng nhưng 1 cái là dòng đi, 1 cái là dòng về
      Sửa lần cuối bởi cô Nhóc; 28-07-2010 lúc 08:36. Lý do: Sửa lại giúp anh PhuongNam cho thấy hình.

15. The Following 2 Users Say Thank You to phuongnamij For This Useful Post:

Cảm ơn
      36
      Được cảm ơn 34 lần, trong 12 bài

Trích dẫn Gửi bởi phuongnamij Xem bài viết
      xem hình http://data.webdien.com/photo/up/c02...aa70776ce2.JPG

có 2 trường hợp sau sẽ có thể xảy ra. Các bác xem cho ý kiến:
      - 2 công tơ không quay vì dòng điện qua máy bơm không qua cuộn dòng
      - 2 công tơ đểu quay: 1 quay thuận 1 quay ngược do dòng qua máy bơm đều qua 2 cuộn dòng nhưng 1 cái là dòng đi, 1 cái là dòng về
      Hai trường hợp bạn nêu trên đều có 2 công tơ đấu ngược nhau (một cái dây nóng qua cuộn dòng và một cái dây nguội qua cuộn dòng), nếu 2 công tơ đấu như nhau thì chỉ có một công tơ chạy thôi.

17. The Following 2 Users Say Thank You to jamesdong For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Chỉ có 1 công tơ quay thôi, vì các bạn lưu ý rằng chỉ có dây nóng là đi qua cả quận áp và quận dòng, còn dây nguội dấu tắt với nhau (Công tơ có 4 đầu dây nhưng thực chất chỉ có 3 đầu dây mà thôi). Mạnh điện thiết kế theo phép nhân vô hướng nên cứ có điện áp và dòng điên chạy qua là công tơ quay.

19. The Following 2 Users Say Thank You to NHUONGHANOI For This Useful Post:

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016