• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 6 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 59
      lãngtử's Avatar
      lãngtử Guest

Mặc định xin các bạn cho biết sự khác nhau giữa bảo vệ 50REF và 87N ( cho mình biết thêm về nguyên tắc làm việc củ

xin chào tất cả các bạn trên diễn đàn mình đang vận hành TBA 110kv có thắc mắc nhỏ này xin tất cả các bạn trên diễn đàn giải thích giúp mình . xin các bạn cho biết sự khác nhau giữa bảo vệ 50REF và 87N ( cho mình biết thêm về nguyên tắc làm việc của 50REF ) nếu có tài liệu về 50REF xin gửi cho mình vào gmail : leQuang202@gmail.com mình xin cảm ơn rất nhiều

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 2 Users Say Thank You to lãngtử For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hạ Long
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 310 lần, trong 90 bài

Mặc định Ðề: bảo vệ MBA

Trích dẫn Gửi bởi lãngtử Xem bài viết
      xin chào tất cả các bạn trên diễn đàn mình đang vận hành TBA 110kv có thắc mắc nhỏ này xin tất cả các bạn trên diễn đàn giải thích giúp mình . xin các bạn cho biết sự khác nhau giữa bảo vệ 50REF và 87N ( cho mình biết thêm về nguyên tắc làm việc của 50REF ) nếu có tài liệu về 50REF xin gửi cho mình vào gmail : leQuang202@gmail.com mình xin cảm ơn rất nhiều
      Mình cũng làm 110kV:
      50REF: Quá dòng chạm đất. Cái này rất đơn giản: Khi chạm đất 1 pha: I tăng cao và có xu hướng trở về nguồn qua TI, U giảm dần về 0 => TI gửi lệnh I tăng + TU gửi lệnh kém áp pha j` đó = Rơle tổng hợp thông tin, tính toán và ra lệnh cắt quá dòng chạm đất.
      87N: So lệch chạm đất (VD: Chạm đất thanh cái trong vùng BVSL MBA của bạn chẳng hạn)
      Mình nói đến đây chắc bạn thấy nó khác nhau rồi chứ. Nguyên tắc của bảo vệ MBA: BV quá dòng là bảo vệ dự phòng cho BV so lệch. Nếu bạn muốn trao đổi có thể gửi email cho mình: toanga2002@yahoo.com
      Chúc bạn vui

4. The Following 6 Users Say Thank You to toanga For This Useful Post:

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 503 lần, trong 120 bài

Trích dẫn Gửi bởi toanga Xem bài viết
      Mình cũng làm 110kV:
      50REF: Quá dòng chạm đất. Cái này rất đơn giản: Khi chạm đất 1 pha: I tăng cao và có xu hướng trở về nguồn qua TI, U giảm dần về 0 => TI gửi lệnh I tăng + TU gửi lệnh kém áp pha j` đó = Rơle tổng hợp thông tin, tính toán và ra lệnh cắt quá dòng chạm đất.
      87N: So lệch chạm đất (VD: Chạm đất thanh cái trong vùng BVSL MBA của bạn chẳng hạn)
      Mình nói đến đây chắc bạn thấy nó khác nhau rồi chứ. Nguyên tắc của bảo vệ MBA: BV quá dòng là bảo vệ dự phòng cho BV so lệch. Nếu bạn muốn trao đổi có thể gửi email cho mình: toanga2002@yahoo.com
      Chúc bạn vui
      Hôm nay mới bắt được "Thèng lày".
      Anh bổ sung thêm: 50REF = Bảo vệ quá dòng chạm đất hạn chế (REF = Restric Earth Fault), bảo vệ này so sánh dòng điện giữa TI đặt tại đầu vào cuộn dây đấu sao có trung tính kéo ra ngoài và TI đặt tại trung tính đó (nó như bảo vệ so lệch), chỉ khi nào có chạm đất trong vùng giới hạn giữa 2 bộ TI như nói trên nó mới có thể tác động, nếu chạm đất bên ngoài thì dòng qua dây trung tính và dòng qua đầu vào cuộn dây tương đương nhau nên không tác động (tương tự như ngắn mạch ngoài đối với bảo vệ so lệch í).
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

6. The Following 6 Users Say Thank You to nguyenhoanui For This Useful Post:

lãngtử's Avatar
      lãngtử Guest

Trích dẫn Gửi bởi toanga Xem bài viết
      Mình cũng làm 110kV:
      Chúc bạn vui
      trích
      Mình cũng làm 110kV:
      Chúc bạn vui

Mình vẫn còn chưa hiểu :
      nếu gọi 50REF = bảo vệ qua dòng chạm đất có hạn chế thì nó dùng cái gì để hạn chế dòng dây bởi vì thông thường 50REF lấy tín hiệu từ BCT TT 110kv và BCT 22KV đưa vào Rle ( VD : khi xảy ra ngắn mạch 1 pha chạm đất đoạn cáp ngầm từ TC 22kv ra các DZ 22kv thì vẫn có dòng chạy qua BCT 22KV khi đó 50REF vẫn có thể tác động vì nhận được tín hiệu dòng đưa vào)
      Còn 87N:nó được tín hiệu dòng từ BCT 110kv đến TI 131 của MC lộ tổng phía 110kv và BCT22kv đến TI 431 của MC lộ tổng 22kv từ đó ta có thể biết được vùng làm việc của 87N .

Tóm lại mình muốn biết vùng làm việc của 50REF và cái gì hạn chế dòng cho nó.
      có gì xin anh em chỉ giáo thêm cảm ơn nhiều.

8. Những thành viên đã cảm ơn lãngtử vì bài viết hữu ích:

lãngtử's Avatar
      lãngtử Guest

Hôm nay mới bắt được "Thèng lày".
      Anh bổ sung thêm: 50REF = Bảo vệ quá dòng chạm đất hạn chế (REF = Restric Earth Fault), bảo vệ này so sánh dòng điện giữa TI đặt tại đầu vào cuộn dây đấu sao có trung tính kéo ra ngoài và TI đặt tại trung tính đó (nó như bảo vệ so lệch), chỉ khi nào có chạm đất trong vùng giới hạn giữa 2 bộ TI như nói trên nó mới có thể tác động, nếu chạm đất bên ngoài thì dòng qua dây trung tính và dòng qua đầu vào cuộn dây tương đương nhau nên không tác động (tương tự như ngắn mạch ngoài đối với bảo vệ so lệch í).

nếu nói như bác Nguyen hoa nui : thi 50REF chính là 87N rồi àh

10. Những thành viên đã cảm ơn lãngtử vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 102 lần, trong 55 bài

nếu nói như bác Nguyen hoa nui : thi 50REF chính là 87N rồi àh bác làm ở 110kv không ai nói bác vụ này à- thế bác xem setting relay có cái nào cài 87N không-đây là thuật ngữ sách vở
      CHUỘT CHẠY CÙNG SÀO MỚI VÀO CAO THẾ

12. Những thành viên đã cảm ơn Lam_dien vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

87NT và 50REF chính là một.

Nó so sánh dòng tổng 3 pha lấy từ 3 biến dòng đầu ra của cuộn dây đấu sao, với dòng trung tính. Nó có thể dùng rơ le so lệch tổng trở cao, và cũng có thể dùng rơ le so lệch có hãm tổng trở thấp.

Hạn chế đây không có nghĩa là hạn chế dòng chạm đất. Nó nghĩa là hạn chế không gian bảo vệ (trong phạm vi 2 đầu biến dòng).

Sau đây, Nhóc trích đoạn tài liệu Network Protection & Automation Guide:

The degree of protection is very much improved by the
      application of restricted earth fault protection (or REF
      protection). This is a unit protection scheme for one
      winding of the transformer. It can be of the high impedance
      type as shown in Figure 16.6, or of the biased lowimpedance
      type. For the high-impedance type, the residual
      current of three line current transformers is balanced
      against the output of a current transformer in the
      neutral conductor. In the biased low-impedance version,
      the three phase currents and the neutral current become
      the bias inputs to a differential element.
      The system is operative for faults within the region between
      current transformers, that is, for faults on the star
      winding in question. The system will remain stable for all
      faults outside this zone.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Cảm ơn
      5

Mình nghĩ khi đã vận hành trạm 110KV rồi thì mấy cái này phải nằm lòng mới phải, đây là câu tủ của các kỳ thi kiểm tra chức danh phụ phiên, trưởng phiên. Một dấu hỏi lớn cho Xí nghiệp cao thế.

15. Những thành viên đã cảm ơn Lam_dien vì bài viết hữu ích:

lãngtử's Avatar
      lãngtử Guest

xin cảm ơn tất cả các anh chi em trong diên đàn . cho minh hỏi có lẽ bác Lam_dien cũng là người của Xí nghiệp điện cao thế à.

17. Những thành viên đã cảm ơn lãngtử vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

Ầy ầy, em làm gì được phúc phần đó chứ, mơ ước bấy lâu mà không mong thành sự thật, tài năng không có sao được mấy anh mấy chú bên xí nghiệp thông qua.

19. Những thành viên đã cảm ơn Lam_dien vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 6 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 07-04-2014, 22:00
    2. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn GIÚP ĐỠ GIẢI BÀI TẬP
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 14-02-2014, 21:16
    3. Trợ giúp - Giúp em hiểu nguyên lý 87REF, 50REF với!
      Bởi roam trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 12-12-2013, 23:01
    4. Trợ giúp - Sơ đồ nguyên lý và nguyên tắc hoạt động của thiết bị cắt lọc sét như thế nào nhỉ?
      Bởi quancdt trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 08-06-2012, 15:43
    5. Trợ giúp - hỏi đáp về nguyên nhân và cách xư lý sự cố dòng điện các pha lệch nhau quá lơn
      Bởi dinhsonth trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 11-10-2011, 10:23
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016