• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456
    Kết quả 51 đến 59 của 59
      Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 22 lần, trong 6 bài

Mặc định Ðề: xin các bạn cho biết sự khác nhau giữa bảo vệ 50REF và 87N ( cho mình biết thêm về nguyên tắc làm việ

Các bác nhiều kiến thức quá em học hỏi được nhiều.
      Các pro hãy giải thích hộ em các bảo vệ và tác động của nó ở mục em viết

Bảo vệ trong nhà máy nhiệt điện . (http://webdien.com/d/showthread.php?p=172806#post172806 )

Em có đưa sơ đồ lên rùi . Em ngĩ ai đó úp hộ em cái hình từ link mediefile để nghiên cứu thì hay quá . Cảm ơn nhiều

Mag hình này lên bàn luận chắc sẽ ra nhiều vấn đề hơn

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: bảo vệ MBA

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Trên nguyên tắc bảo vệ so lệch tổng trở cao, thì phải có điện trở trong mạch so sánh (cũng là mạch cộng dòng) để tăng độ ổn định trong trường hợp dòng lớn có sai số biến dòng. khi dòng nhỏ thì không cần điện trở này. Vì thế, người ta có thể đặt điện trở phi tuyến. Khi điện áp thấp (dòng nhỏ) thì điện trở này lớn, không ảnh hưởng đến độ nhạy của rơ le. Khi điện áp cao (dòng so lệch lớn) thì điện trở này giảm trị số xuống, tăng độ ổn định.

Còn tại sao để tăng độ ổn định, thì anh xem lại trong lý thuyết bảo vệ so lệch tổng trở cao. Nhiều công thức quá, Nhóc không nhớ nổi.
      Cô nhóc chú ý nhé: "Varistor B limits the voltage when internal faults occur. High voltage peaks emerging with transformer saturation
      are cut by the varistor. At the same time, voltage is smoothed without reduction of the mean value."

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: xin các bạn cho biết sự khác nhau giữa bảo vệ 50REF và 87N ( cho mình biết thêm về nguyên tắc làm việ

Trích dẫn Gửi bởi tuanhnhuy Xem bài viết
      Nếu vậy so sánh về độ nhạy thì 50REF(87N) hay 87 nhạy hơn?
      mình mới tham gia diễn đàn, xin phép góp chút về bài đầu tiên
      87N có độ nhạy cao hơn 87T bạn nhé
      87T thường lấy tín hiệu từ TI chân sứ phía cao MBA và TI chân sứ phía hạ MBA để so sánh dòng vào rơle. Cũng có nhiều trạm lấy tín hiệu từ TI MC lộ tổng phía cao và TI lộ tổng phía hạ ( cái này mục đích mở rộng vùng bảo vệ thôi).
      87N hay 50REF phía cao thì lấy tín hiệu từ TI chân sứ phía cao và TI TT MBA, làm việc theo định luật kiếc sop. Phía hạ cũng tương tự thôi bạn à. Người ta hay gọi là bảo vệ quá dòng chạm đất có giới hạn phía 110kV hay còn gọi là bảo vệ so lệch dòng thứ tự không đó.
      Hiểu biết được bấy nhiêu có j mong mọi người chỉ giáo thêm. tks

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 5 lần, trong 3 bài

hai tên gọi đó là cùng 1 role.
      hạn chế ở đây vì 87N chỉ bảo vệ cho cuộn sao nối đất trực tiếp mà k bảo vệ cho cuộn tam giác thôi

Cảm ơn
      0

Các bạn cho tớ hỏi sự khác nhau giữa bảo vệ khoảng cách 21 và 21 N với. Các bạn nói rõ một chút nhá vì nó không chỉ đơn giản là bảo vệ khoảng cách pha pha và pha đất
      +++---o0o---+++
      Tớ ngĩ là hạn chế bởi vì nó chỉ bảo vệ được vùng nằm trong BI thôi chứ

6. Những thành viên đã cảm ơn lehienbk90 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

Trích dẫn Gửi bởi lãngtử Xem bài viết
      Cảm ơn các pac nhiêu à . em nghĩ 87N giới han vùng làm việc là từ TI trung tính của MBA ( cuộn dây đấu Y) và TI 131 ( tùy thuộc và phương thức bảo vệ của từng trạm )
      - còn 50REF nó giói han vùng làm việc băng cách chọn dòng điện cài đặt của bảo vệ lớn hơn một chút để bảo vệ cho cuôn dây của MBA tới điểm trung tính có dặt TI vì khi ngăn mạch càng gần điểm trung tinh thì dòng ngắn mạch càng lớn
      - em thấy đã có trường hợp khi sảy ra ngắn mạch gần cột điện cổng TBA 110kv bảo vệ cho đường dây không tác động nhưng 50REF đã tác động à
      Bạn ơi ngắn mạch càng gần điểm trung tính thì dòng ngắn mạch càng nhỏ bạn nhé.
      Do dòng ngắn mạch này nhỏ nên bảo vệ so lệch MAB ko phát hiện dc nên mới sinh ra bảo vệ 87NT hoặc là 50REF để bảo vệ khi sảy ra trường hợp này đó bạn ah.
      Không có việc gì khó
      Chỉ sợ lòng không bền.

8. Những thành viên đã cảm ơn ngvhuongslhpc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1

Các bạn cho tớ hỏi sự khác nhau giữa bảo vệ khoảng cách 21 và 21 N với

Địa chỉ
      Yên Dũng, Bắc Giang
      Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi lãngtử Xem bài viết
      trích
      Mình cũng làm 110kV:
      50REF: Quá dòng chạm đất. Cái này rất đơn giản: Khi chạm đất 1 pha: I tăng cao và có xu hướng trở về nguồn qua TI, U giảm dần về 0 => TI gửi lệnh I tăng + TU gửi lệnh kém áp pha j` đó = Rơle tổng hợp thông tin, tính toán và ra lệnh cắt quá dòng chạm đất.
      87N: So lệch chạm đất (VD: Chạm đất thanh cái trong vùng BVSL MBA của bạn chẳng hạn)
      Mình nói đến đây chắc bạn thấy nó khác nhau rồi chứ. Nguyên tắc của bảo vệ MBA: BV quá dòng là bảo vệ dự phòng cho BV so lệch. Nếu bạn muốn trao đổi có thể gửi email cho mình: toanga2002@yahoo.com
      Chúc bạn vui

Mình vẫn còn chưa hiểu :
      nếu gọi 50REF = bảo vệ qua dòng chạm đất có hạn chế thì nó dùng cái gì để hạn chế dòng dây bởi vì thông thường 50REF lấy tín hiệu từ BCT TT 110kv và BCT 22KV đưa vào Rle ( VD : khi xảy ra ngắn mạch 1 pha chạm đất đoạn cáp ngầm từ TC 22kv ra các DZ 22kv thì vẫn có dòng chạy qua BCT 22KV khi đó 50REF vẫn có thể tác động vì nhận được tín hiệu dòng đưa vào)
      Còn 87N:nó được tín hiệu dòng từ BCT 110kv đến TI 131 của MC lộ tổng phía 110kv và BCT22kv đến TI 431 của MC lộ tổng 22kv từ đó ta có thể biết được vùng làm việc của 87N .

Tóm lại mình muốn biết vùng làm việc của 50REF và cái gì hạn chế dòng cho nó.
      có gì xin anh em chỉ giáo thêm cảm ơn nhiều.
      50REF: bảo vệ quá dòng chạm đất hạn chế - theo mình ở đây là hạn chế vùng bảo vệ. Thông thưởng bảo vệ so lệch chỉ bảo vệ được 70% cuộn dây máy biến áp (khi có chạm đất ở 30% cuộn dây - tính từ trung tính ra thì bảo vệ so lệch không làm việc). dùng 50REF để bảo vệ riêng cho 30% này.

Cảm ơn
      5

Mặc định Re: Ðề: bảo vệ MBA

Trích dẫn Gửi bởi caubeqn Xem bài viết
      Thực ra các bạn trả lời vẫn chưa rõ ràng lắm!
      Nói như CÔ NHÓC là 87N &50REF là một là đúng, nó là relay bảo vệ chạm đất giới hạn.Bảo vệ trong MBA
      Trong MBA có 2 cấp bảo vệ là 87T1 và 87T2, vùng giới hạn của 87T1 la từ các CT chân sứ 03 đầu trở vào MBA(bảo vệ vùng 1), còn vùng bảo vệ của 87T2 là từ các CT vòng ngoài.
      87T1 chỉ bảo vệ được khoảng 80% cuộn dây, 20% còn lại gọi là vùng chết của 87T1, nếu có ngắn mạch trong vùng này thi 87T1 không phát hiện được, do đó ta dùng 50REF để bảo vệ bằng cách so sánh 03 dòng pha và dòng trung tính để phát hiện.
      ---------------------------------------
      Các bạn cho mình hỏi vì sao 87T1 chỉ bảo vệ được khoảng 80% cuộn dây.?
      Vì sao REF lại bảo vệ được trong 20% cuộn dây còn lại?
      Cảm ơn.

Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 07-04-2014, 22:00
    2. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn GIÚP ĐỠ GIẢI BÀI TẬP
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 14-02-2014, 21:16
    3. Trợ giúp - Giúp em hiểu nguyên lý 87REF, 50REF với!
      Bởi roam trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 12-12-2013, 23:01
    4. Trợ giúp - Sơ đồ nguyên lý và nguyên tắc hoạt động của thiết bị cắt lọc sét như thế nào nhỉ?
      Bởi quancdt trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 08-06-2012, 15:43
    5. Trợ giúp - hỏi đáp về nguyên nhân và cách xư lý sự cố dòng điện các pha lệch nhau quá lơn
      Bởi dinhsonth trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 11-10-2011, 10:23
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016