• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      83
      Được cảm ơn 47 lần, trong 43 bài

Mặc định thử tải máy phát điện

các bạn trong diễn đàn tư vấn cho mình vấn đề này với.các máy phát điện của mình ,khi thử tải đúng công suất chạy thử có tải chỉ khoảng 10 phút thôi ,mình kiểm tra các cuộn dây của củ phát rất nóng ,khoảng 80 độ c. ví dụ máy 8.0 kva chạy thử tải dòng chỉ 30 A điện áp 1 pha 220v (máy phát 1 pha ) .máy 10.6 kva chạy dòng 40A cũng máy 1 pha điện áp 220v .chạy bình thường,nhưng khi mình kiểm tra cuộn dây củ phát thì nó rất nóng ,nhiệt độ mình có thể cảm nhận là 80 đến 100 độ c.nếu chạy lâu liệu có ảnh hưởng gì không các bạn và tại sao chạy thời gian ngắn thế mà đã nóng rồi ? mong các bạn giải thích rùm.cảm ơn.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 85 lần, trong 52 bài

Mặc định Ðề: thử tải máy phát điện

Bạn phải nói rõ là củ điện của hãng nào... và một vài thông số cụ thể. Với đầu phát điện mới thường là kiểu hở và làm việc cưỡng bức dó đó nóng là bình thường. Cách kiểm tra có ổn hay không thì bạn cho chạy có tải và đặt tay lên vỏ máy nếu đếm đến 5 mà không chịu được thì có lẽ quá nhiệt, không ổn lắm. Nóng thì có nhiều nguyên nhân: do quá dòng cuộn dây phần ứng; do quá dòng dây quấn kích thích; quá do tải; do hệ thống làm mát có vấn đề; do nhà sản xuất...
      Các nguyên nhân:
      - Quá tải phần dây quấn kích thích: Nếu bạn nói 8kVA 10 kVA thì dòng phải cỡ 45A mới quá tải, có thể do cách đấu dây...
      - Quá tải dây quấn kích thích: Có thể bị chập; chạy tần số thấp; kiểm tra hệ số cốt phi của tải...
      - Quá công suất: Có thể đồng hồ đo sai; Có thể đầu phát công suất không đúng ( nhỏ hơn)...
      - Do hệ thống làm mát, cơ khí: Có thể do lắp đặt; do kẹt hay vỡ bi; cánh quạt làm mát trượt, vỡ; môi trường làm việc thiếu khí hoặc quẩn khí...
      - Do nhà sản xuất: Hàng kém chất lượng, nhái, đóng mác sai; quấn lại không đúng thông số...
      Để biết chính xác nóng do đâu, bạn tắt máy rồi sờ tay vào lõi thép, dây quấn phần ứng, dây quấn kích thích thì mới có cơ sở kết luận được.
      Còn nhiều vấn đề nữa, ai biết chỉ giúp bạn ấy nhé.
      Sửa lần cuối bởi haianhelectric; 22-06-2014 lúc 13:01.
      Nhận làm vỏ cách âm, tủ điện trên máy CNC giá rẻ. LH: 0913209856-Việt Anh.

3. Những thành viên đã cảm ơn haianhelectric vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      83

cảm ơn bạn rất nhiều. tên máy phát là kyo ,hữu toàn ,elemax ,thương hiệu đều là honda nhưng mình nghĩ toàn là honda trung quốc ,không phải hàng xịn , máy toàn là máy phát 1 pha làm mát cưỡng bức bằng gió ,mỗi lần mình thử tải như trên xong mình tắt máy và đặt tay vào các cuộn dây phát để kiểm tra độ nóng như bạn nói...kể cả những máy mới còn nguyên bản cũng nóng thế,bởi bọn mình làm cho vietheol các máy rất nhiều có thể kiểm tra và so sánh . với máy 8 kva chạy dòng có 30 A có 10 phút mà nóng ,nếu để tay vào cuộn dây đếm đến 10 thì mình nghĩ vẫn để đc .nếu máy 8 kva như bạn nói mà chạy 45 A thì chỉ là chạy tức thời thôi không bjo thử lâu dài đc với dòng như thế ,nếu chạy 45 A với máy kyo 8 kva chỉ 10 là cháy , đấy là thực tế bạn ah,ở đây mình chỉ nói tới máy còn mới nguyên bản .mình chưa có cơ hội tiếp xúc và va chạm về máy phát điện các hãng chất lượng nhiều ,cũng như chưa hiểu biết thực tế nhiều ,cũng không có căn bản nhiều .mong các bạn tham gia tư vấn giúp.
      +++---o0o---+++
      mình xin hỏi thêm là tải muối là tải thuần dung phải không các bạn ?

Cảm ơn
      0

8KVA:220V=36,36A, 45-36=9A, vượt 25% định mức. Quá tải chắc rồi. Tải 30A xấp xỉ bằng định mức. Bạn cứ tiếp tục chạy và theo dõi nhiệt độ sau 20 phút, sài thiết bị theo dõi nhiệt cho chính xác, súng bắn nhiệt hay nhiệt kế cũng được, thử xem nhiệt max là bao nhiêu (chạy với dòng định mức), có cơ sở để mà so sánh với điều kiện chịu nhiệt mà nhà sản xuất cho phép. Từ đó đề ra phương án với Công ty (tăng cường làm mát đối với máy hết hạn bảo hành, yêu cầu bảo hành với máy còn hạn, thay máy mới với máy mới mua). Còn về nguyên nhân thì hầu như là đầy đủ theo bạn haianhelectric đã nói rồi.

6. Những thành viên đã cảm ơn takaan vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 85 lần, trong 52 bài

Trích dẫn Gửi bởi chudangkhoa0907 Xem bài viết
      cảm ơn bạn rất nhiều. tên máy phát là kyo ,hữu toàn ,elemax ,thương hiệu đều là honda nhưng mình nghĩ toàn là honda trung quốc ,không phải hàng xịn , máy toàn là máy phát 1 pha làm mát cưỡng bức bằng gió ,mỗi lần mình thử tải như trên xong mình tắt máy và đặt tay vào các cuộn dây phát để kiểm tra độ nóng như bạn nói...kể cả những máy mới còn nguyên bản cũng nóng thế,bởi bọn mình làm cho vietheol các máy rất nhiều có thể kiểm tra và so sánh . với máy 8 kva chạy dòng có 30 A có 10 phút mà nóng ,nếu để tay vào cuộn dây đếm đến 10 thì mình nghĩ vẫn để đc .nếu máy 8 kva như bạn nói mà chạy 45 A thì chỉ là chạy tức thời thôi không bjo thử lâu dài đc với dòng như thế ,nếu chạy 45 A với máy kyo 8 kva chỉ 10 là cháy , đấy là thực tế bạn ah,ở đây mình chỉ nói tới máy còn mới nguyên bản .mình chưa có cơ hội tiếp xúc và va chạm về máy phát điện các hãng chất lượng nhiều ,cũng như chưa hiểu biết thực tế nhiều ,cũng không có căn bản nhiều .mong các bạn tham gia tư vấn giúp.
      +++---o0o---+++
      mình xin hỏi thêm là tải muối là tải thuần dung phải không các bạn ?
      Mình nhầm: 45A với máy 10 kVA chứ không phải là 8 kVA. Dòng điện ở đây là dòng tối đa mà dây quấn phần ứng chịu được mà không bị cháy, cần phân biệt dòng điện có thể lên đến 36 A với công suất máy 8kVA còn phụ thuộc vào tải là gì, nếu P= S thì động cơ quá tải...Nếu bạn sờ tay mà đếm đến 10 thì cứ vô tư đi, nó thiết kế chạy cưỡng bức mà. Phần đa thiết kế dây quấn là loại chịu được nhiệt độ từ 170 độ C trở lên và cả cách điện nữa.
      Nhận làm vỏ cách âm, tủ điện trên máy CNC giá rẻ. LH: 0913209856-Việt Anh.

8. Những thành viên đã cảm ơn haianhelectric vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      83

cảm ơn haianhelctric.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà