• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 24
      Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 148 lần, trong 102 bài

thực tế là có 1 chút khác biệt giữa TCVN và IEC về quy ước màu dây, nếu người thiết kế dựa theo tiêu chuẩn nào thì làm theo tiêu chuẩn đó, dẫn đến lộn xộn do chúng ta không bắt buộc phải dùng tiêu chuẩn nào, VN hay nước ngoài.

2. Những thành viên đã cảm ơn zunkun vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: màu dây qui định ở VN

r đỏ
      s vàng
      t xanh
      n đen
      e xanh xoc dưa
      AC &DC trắng, vàng tùy

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      121
      Được cảm ơn 362 lần, trong 239 bài

Mình không rõ tiêu chuẩn VN như thế nào về màu cáp điện nhưng công ty mình vẫn dùng như sau:
      U= vàng; V= xanh; W= đỏ; N= trắng; E= sọc dưa vàng- xanh;
      hoặc U=đen; V= xanh; W= nâu; N=trắng; E= sọc dưa vàng- xanh
      Cáp DC thì: += đỏ hoặc đen; -= xanh hoặc trắng.
      Cáp AC hai lõi thì :Các dây pha thì luôn có màu, dây trung tính thì không màu. dây đất E thì sọc dưa vàng - xanh
      Trước đây có lắp điện tại nhà máy điện phú Mỹ 1 thì cũng tuân theo quy ước này.
      Tuy nhiên bây giờ nhiều nơi làm như bạn biky nêu ở trên

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,147
      Được cảm ơn 3,853 lần, trong 1,432 bài

Cách của pác Biky là theo kiểu châu Âu. Họ quy ước luôn ABC, RST, UVW... là RYB. (Red - yellow - blue).

6. Những thành viên đã cảm ơn quocthai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      258
      Được cảm ơn 254 lần, trong 217 bài

Trích dẫn Gửi bởi nv_quang Xem bài viết
      em đang có 1 cái bơm hỏa tiến ( 1 pha) nó có 3 dây ra với 3 màu đen, xanh, xám. em đang bị kẹt không biết màu nào là dây chung, dây chạy, dây đề. em cũng không có đồng hồ VOM để đo. vậy bác nào có thể chỉ cho em biết ý nghía 3 màu dây trên, em xin cảm ơn nhiều a.
      bạn ơi nói thật tốt nhất là phải xem cho chắc hoặc mang ra tiệm. đùng tin vào màu dây quá vidu máy bơm đó đã từng quấn lại và người thợ quấn tiện dây nao chơi dây đó là chết đấy. còm muốn biết thì bạn tháo cái quạt bàn ra mà xem. hòng là kd xám nguần chung . xanh lv.nhó mang máng ko biét có phải ko nữa
      nguyễn hồng hiệp [dc]vụ quang_đoan hùng_phú thọ

Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 406 lần, trong 304 bài

Trích dẫn Gửi bởi minhtuan1412 Xem bài viết
      Híc bác có thể nói kỹ hơn 1 chút được ko!? mình tìm hiểu lại thì thấy lung tung beng hết ah. có chỗ thì qui ước thế này Pha 1 = màu xanh, Pha 2= màu đỏ, Pha 3= màu vàng, trung tính = màu đen ( trắng), Nối đất (PE) = nâu và đen (nâu và trắng/ xanh lá xọc vàng).
      Mà tại sao lại cứ thắc mắc về mấy cái qui ước này thế nhỉ. qui ước là do mỗi cty hay đơn vị do người TK đặt ra mà, có phải gọi là qui chuẩn đâu ta, vậy đâu cần bắt buộc giống nhau đâu nhỉ!!? khó hiểu..khó hiểu
      Quy phạm trang bị điện - bây giờ gọi là quy chuẩn !!!! quy định thống nhất màu các pha nhằm thuận tiện cho việc vận hành ,sửa chữa và an toàn điện .
      Sửa lần cuối bởi tvdien; 01-03-2013 lúc 09:19.

Cảm ơn
      48
      Được cảm ơn 20 lần, trong 13 bài

A. Màu sơn thanh dẫn cùng tên ở mọi công trình điện phải giống nhau.
      Thanh dẫn phải sơn màu như sau:
      1. Đối với lưới điện xoay chiều ba pha: pha A màu vàng, pha B màu xanh lá cây, pha C màu đỏ, thanh trung tính màu trắng cho lưới trung tính cách ly, thanh trung tính màu đen cho lưới trung tính nối đất trực tiếp.
      2. Đối với điện một pha: dây dẫn nối với điểm đầu cuộn dây của nguồn điện màu vàng, dây nối với điểm cuối cuộn dây của nguồn màu đỏ. Nếu thanh dẫn của lưới điện một pha rẽ nhánh từ thanh dẫn của hệ thống ba pha thì phải sơn theo màu các pha trong lưới ba pha.
      3. Đối với lưới điện một chiều: thanh dương (+) màu đỏ, thanh âm (-) màu xanh, thanh trung tính màu trắng.
      B. Phải bố trí và sơn thanh dẫn theo các chỉ dẫn dưới đây:
      1. Đối với thiết bị phân phối trong nhà, điện xoay chiều ba pha:
      a. Khi thanh cái bố trí thẳng đứng: thanh trên (A) màu vàng; thanh giữa (B) màu xanh lá cây; thanh dưới (C) màu đỏ. Khi các thanh bố trí nằm ngang, nằm nghiêng hoặc theo hình tam giác: thanh xa người nhất (A) màu vàng; thanh giữa (B) màu xanh lá cây; thanh gần người nhất (C) màu đỏ. Trường hợp người có thể tiếp cận được từ hai phía thì thanh phía gần hàng rào hoặc tường rào (A) màu vàng, thanh xa hàng rào hoặc tường rào (C) màu đỏ.
      b. Các thanh rẽ nhánh từ thanh cái: nếu nhìn từ hành lang vận hành, thanh trái (A) màu vàng, thanh giữa (B) màu xanh lá cây và thanh phải (C) màu đỏ.
      2. Đối với thiết bị phân phối ngoài trời, điện xoay chiều ba pha:
      a. Thanh cái và thanh đường vòng: thanh gần máy biến áp điện lực nhất (A) màu vàng, thanh giữa (B) màu xanh lá cây, thanh xa nhất (C) màu đỏ.
      b. Các thanh rẽ nhánh từ hệ thống thanh cái: nếu nhìn từ thiết bị phân phối ngoài trời vào các đầu ra của máy biến áp điện lực, thanh trái (A) màu vàng, thanh giữa (B) màu xanh lá cây, thanh phải (C) màu đỏ.
      c. Đường dây vào trạm: nếu nhìn từ đường dây vào trạm, tại vị trí đấu nối, thanh trái (A) màu vàng, thanh giữa (B) màu xanh lá cây, thanh phải (C) màu đỏ.
      d. Thiết bị phân phối ngoài trời dùng dây dẫn mềm làm thanh cái thì sơn màu pha ở chân sứ của thiết bị hoặc chấm sơn ở xà mắc thanh cái.
      3. Đối với điện một chiều:
      a. Khi thanh cái bố trí thẳng đứng: thanh trên (thanh trung tính) màu trắng; thanh giữa (-) màu xanh; thanh dưới (+) màu đỏ.
      b. Khi thanh cái bố trí nằm ngang: nếu nhìn từ hành lang vận hành, thanh trung tính xa nhất màu trắng, thanh giữa (-) màu xanh, thanh gần nhất (+) màu đỏ.
      c. Các thanh rẽ nhánh từ thanh cái: nếu nhìn từ phía hành lang vận hành, thanh trái (thanh trung tính) màu trắng, thanh giữa (-) màu xanh, thanh phải (+) màu đỏ.
      d. Trường hợp cá biệt, nếu thực hiện như trên mà gặp khó khăn về lắp đặt hoặc phải xây thêm trụ đỡ gắn các thanh cái của trạm biến áp để làm nhiệm vụ đảo pha thì cho phép thay đổi thứ tự màu của các thanh.

Có vài dòng góp ý cùng anh em Webdien.cơm hihi ^^

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 106 lần, trong 93 bài

Lý thuyết là vậy, nhưng thực tế ít người làm đúng như vậy?
      Phone: 0909573334 Mr Tâm.
      Email: votranthanhtam@gmail.com
      Website: dpkt.vn

Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 406 lần, trong 304 bài

Trích dẫn Gửi bởi hoangtin2005 Xem bài viết
      Lý thuyết là vậy, nhưng thực tế ít người làm đúng như vậy?
      Nhà thầu thi công điện mà không làm theo quy định thì ..... dỡ ra làm lại - là chắc chắn bạn ạ .

Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 92 lần, trong 55 bài

Trích dẫn Gửi bởi nv_quang Xem bài viết
      em đang có 1 cái bơm hỏa tiến ( 1 pha) nó có 3 dây ra với 3 màu đen, xanh, xám. em đang bị kẹt không biết màu nào là dây chung, dây chạy, dây đề. em cũng không có đồng hồ VOM để đo. vậy bác nào có thể chỉ cho em biết ý nghía 3 màu dây trên, em xin cảm ơn nhiều a.
      Day xám là tụ ,dây xanh là chạy còn dây đen là chung bạn ah
      Tức là tụ điện bạn nắp vào 2 dây xanh và xám , còn nguồn cấp vào 2 dây đen và xanh là ok

13. Những thành viên đã cảm ơn thoccao92 vì bài viết hữu ích:

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016