• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 14
      Cảm ơn
      4

Mặc định Các bác giúp em về trục trặc của Aptomat trong nhà với ạ

Chào các bác,
      Điện nhà em đang dùng bình thường tự dưng dở chứng thế này ạ: Cách đây vài hôm, sáng em đi làm vẫn thấy điện trong nhà bình thường, khi đi làm em không bật gì cả trừ tủ lạnh, TV(tắt bằng đk), 2 cái modem mạng + wifi, khi về thì thấy aptomat tổng trong nhà + ngoài cột bị nhẩy(các atm phụ đều không nhẩy và em kiểm tra thấy các atm phụ đều có tải = thằng tổng). Em khắc phục bằng cách tắt tất cả các atm phụ và bật lại thì có điện bình thường.
      Nhưng bây h hệ thống điện nhà em lại bị hâm là cứ thỉnh thoảng cái atm tổng bị ngắt trong khi các thằng atm khác vẫn bình thường, bật lại thì lại dùng bình thường(kể cả cắm tất cả các thiết bị giống như lúc bị ngắt) nhưng sau khoảng 10 - 15h là lại bị ngắt phải đóng lại.
      Các cao thủ bắt bệnh cho em với, em bức xúc quá lên mạng search được diễn đàn ta, hi vọng các bác em gỡ rối tơ lòng hộ em với ạ.
      Thanks các bác.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn tiendn vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 509 lần, trong 209 bài

Mặc định Ðề: Các bác giúp em về trục trặc của Aptomat trong nhà với ạ

Trích dẫn Gửi bởi tiendn Xem bài viết
      Chào các bác,
      Điện nhà em đang dùng bình thường tự dưng dở chứng thế này ạ: Cách đây vài hôm, sáng em đi làm vẫn thấy điện trong nhà bình thường, khi đi làm em không bật gì cả trừ tủ lạnh, TV(tắt bằng đk), 2 cái modem mạng + wifi, khi về thì thấy aptomat tổng trong nhà + ngoài cột bị nhẩy(các atm phụ đều không nhẩy và em kiểm tra thấy các atm phụ đều có tải = thằng tổng). Em khắc phục bằng cách tắt tất cả các atm phụ và bật lại thì có điện bình thường.
      Nhưng bây h hệ thống điện nhà em lại bị hâm là cứ thỉnh thoảng cái atm tổng bị ngắt trong khi các thằng atm khác vẫn bình thường, bật lại thì lại dùng bình thường(kể cả cắm tất cả các thiết bị giống như lúc bị ngắt) nhưng sau khoảng 10 - 15h là lại bị ngắt phải đóng lại.
      Các cao thủ bắt bệnh cho em với, em bức xúc quá lên mạng search được diễn đàn ta, hi vọng các bác em gỡ rối tơ lòng hộ em với ạ.
      Thanks các bác.
      Các tải trong nhà bạn có thể có vấn đề, theo mình nghĩ thì bạn nên kiểm tra lại chính xác tất cả các thiết bị điện, hệ thống dây dẫn trong nhà xem, đối với các thiết bị mà bạn đã nêu trên thì nên biện pháp loại trừ từng thằng một (theo mình nghĩ thì có thể nằm ở thằng Modern, bạn có thể cấp mỗi nguồn cho thằng modern được không? để một thời gian xem thế nào). có thể dùng đồng hồ vạn năng để kiểm tra điện trở, thông mạch trong mạng điện nhà bạn xem. Bạn nên để đến khi nó tự nhảy aptomat rồi đo thông mạch ngay sau thời điểm đó xem, có thể do 1 điểm nào đấy tiếp xúc kém (như mấy chân cắm chẳng hạn) dẫn đến đánh mô ve mà nhảy aptomat, hoặc cũng có thể có đoạn dây nào đó gần đứt, gần chập 2 dây lại với nhau.
      Về vấn đề Aptomat bạn có thể tham khảo thêm ở đây nè:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=4282
      Sửa lần cuối bởi quyen81qb; 01-07-2010 lúc 17:18.
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

4. Những thành viên đã cảm ơn quyen81qb vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4

Thanks bác, em sẽ kiểm tra những thiết bị ấy, bác cho em hỏi thêm là có thể dây ngầm trong tường bị rò điện không ạ? Em không có kinh nghiệm nhưng em nghĩ là nếu dây ngầm rò thì atm phải bị ngắt liên tục đúng không?

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 9 lần, trong 5 bài

bac kiem tra lai may cai thang dau noi vao sau do .boi vi truoc o nha em cung chi dau them mot cai bang dien tu ma no nhay ap lien tuc ,ma cai bang dien tu no dau co gi co chu ,

Longvn viết:
      Chú ý: Viết Tiếng Việt có dấu, nha các bạn.

Viết tiếng Việt có dấu là quy định của diễn đàn, Ban Quản Trị diễn đàn đã có nhắc nhở nhiều, các thành viên cũng có nhiều ý kiến ủng hộ quy định này của BQT. Tuy nhiên, vẫn còn rãi rác một vài thành viên chưa quan tâm, chưa chấp hành.

Nay Longvn rà soát lại các toppic cũ để nhắc nhở, tuyên truyền, vận động chung đến toàn thể các member.

Thời gian tới, các bài viết vi phạm quy định viết Tiếng Việt có dấu trong box Longvn quản lý, Longvn sẽ dell mà không báo trước, bất kể nội dung là gì. Mong các bạn hiểu, thông cảm, và cùng góp phần “vì tiếng Việt trong sáng”.
      Trân trọng!
      Sửa lần cuối bởi longVN; 22-07-2011 lúc 09:17.

7. Những thành viên đã cảm ơn arien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 13 lần, trong 9 bài

accccccccccccccccccc
      kiểm tra thông số Aptomat ở nhà bao nhiêu:
      chẳng hạn 15A thì tăng lên 20 A hay 25 A gì đó....kiểm tra lại hết đường dây có bị oxihoa kô...chổ đó coi như một vật tiêu thụ điện nữa đo....

9. Những thành viên đã cảm ơn nguyenquangcuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 11 lần, trong 8 bài

bạn nên xem lại các thiết bị xem sao chắc chắn là bi chạm chập nhưng mà sau một khoảng thời gian đủ điều kiện phát nóng thì chung mới chạm vào nhau thi áp sẽ nhảy

11. The Following 2 Users Say Thank You to quyet85 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301
      Được cảm ơn 691 lần, trong 403 bài

Trích dẫn Gửi bởi tiendn Xem bài viết
      Chào các bác,
      Thanks các bác.
      Trieu chứng này chắc chắn là bị chạm mạch rồi. Bạn kiểm tra lại đường dây trước, nếu k thấy gì bất thường thì kiểm tra một số thiết bị coi sao. Kinh nghiệm của mình là kiểm tra mấy món nào để hở hở như đèn cổng, đèn trang trí hay chuông cửa, có thể có côn trùng vào đó bị chết nằm trong đó gây ra chạm đấy.

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,510 lần, trong 1,617 bài

Khả năng lớn là cái tủ lạnh bị chạm đất. Cái atm tổng và ngoài cột thường là cái có bảo vệ dòng rò nên mới nhảy. Các atm trong nhà không có bảo vệ chống dòng rò nên không nhảy.

Anh thử rút dây tủ lạnh ra chừng 1h rồi cắm vào lại. Nếu nó nhày, thì chính hắn. Thường là dây bị chuột cắn, rồi chạm chập ra vỏ máy.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 906 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Khả năng lớn là cái tủ lạnh bị chạm đất. Cái atm tổng và ngoài cột thường là cái có bảo vệ dòng rò nên mới nhảy. Các atm trong nhà không có bảo vệ chống dòng rò nên không nhảy.

Anh thử rút dây tủ lạnh ra chừng 1h rồi cắm vào lại. Nếu nó nhày, thì chính hắn. Thường là dây bị chuột cắn, rồi chạm chập ra vỏ máy.
      hầu như tất cả các aptomat điện lực ráp thì chỉ là loại aptomat thường, không có khả năng chống dòng rò đâu. bây giờ họ lại còn gắn loại 1 tép chứ không phải 2 tép như trước nữa.
      nói về cái dây tủ lạnh chạm đất vì nến nhà bây giờ rất khô thoáng và sử dụng gạch men +với việc sau 10-15h thì aptomat mới cắt thì việc tủ lạnh chạm đất mà gây cắt aptopmat thì rất khó xảy ra. conhoc thử lấy dây pha chạm nền nhà coi cái cục chống giật nó có nhảy không.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Mình cũng nhất trí với quan điểm của mọi người bạn nên xem lai hệ thống điện trong nhà bạn nhé!nhất là các mối nối ấy,khi mang tải thì nó sinh ra dòng rất lớn.Nếu điểm xảy ra ngắn mạch hay quá tải ở cuối nguồn trong hệ thồng mà CB nhánh không tác động còn CB tổng tác động thì bạn nên xem ,thay thế tính toán tính cắt tải có tính chọn lọc cho từng CB nhé bạn! Chẳng hạ như thay thế CB tổng có đặc tính amper giây lớn hơn CB nhánh ,rồi dòng định mức cho từng cấp bảo vệ...
      Chúc bạn thành công .

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Aptomat là gì? Các bác giúp em phân biệt aptomat, cb, mccb, mcb, acb, dùm cái
      Bởi mr.ba86 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 23
      Bài cuối: 10-06-2016, 20:59
    2. Trợ giúp - Giúp em về aptomat với(gấp): nguyên lí hoạt động của aptomat ?
      Bởi l0v3st0n3 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 18
      Bài cuối: 22-10-2013, 22:36
    3. Trợ giúp - hộ em với các pro . so sánh Aptomat LS + Aptomat Hyundai + Aptomat Schneider + Aptomat GE + Aptomat ABB
      Bởi manhthang_BMW trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 07-08-2013, 08:45
    4. Trợ giúp - Vấn đề về Aptomat
      Bởi amokachi trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 24-11-2011, 10:28
    5. Trợ giúp - aptomat có cơ cấu cắt từ điện: Giúp em mở nó ra để hiệu chỉnh bên trong.
      Bởi vucongchiem14081986 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 09-10-2010, 09:52
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016