• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Tiếp địa và Trung Tính

Mình đang thắc mắc về vấn đề dây tiếp địa và trung tính. Mình muốn xác định trong 1 ổ cắm 3 chân : Pha, trung tính và tiếp địa thì sẽ phải kiểm tra như thế nào để biết dây nào là trung tính và dây nào là tiếp địa được nhỉ? Và muốn hỏi thêm khi đo tiếp địa và trung tính theo nguyên tắc là sẽ k thông mạch phải k ạ???

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 12 lần, trong 11 bài

Mặc định Ðề: Tiếp địa và Trung Tính

Trích dẫn Gửi bởi tieudinh1102 Xem bài viết
      Mình đang thắc mắc về vấn đề dây tiếp địa và trung tính. Mình muốn xác định trong 1 ổ cắm 3 chân : Pha, trung tính và tiếp địa thì sẽ phải kiểm tra như thế nào để biết dây nào là trung tính và dây nào là tiếp địa được nhỉ? Và muốn hỏi thêm khi đo tiếp địa và trung tính theo nguyên tắc là sẽ k thông mạch phải k ạ???
      ...tháo ra xem đi bn.dây tiếp địa có đường sọc kẻ nhìn khác biệt 2 dây còn lại mà.......còn chuyện thông mạch hay k là do từ nguồn cung cấp vào ngta có nối trung tính với nguội k thôi.vd dây nguội ở máy biến áp được nối chung với sườn máy và đuọc tiếp đất.........còn nhìu chn để nói về vấn đè này lắm

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 428 lần, trong 321 bài

Trích dẫn Gửi bởi tieudinh1102 Xem bài viết
      ?.... Và muốn hỏi thêm khi đo tiếp địa và trung tính theo nguyên tắc là sẽ k thông mạch phải k ạ???
      Chưa rõ câu hỏi của bạn..... thường thì dây E và dây N nối với nhau tại tủ điện tổng theo sơ đồ TNCS. Còn thì các ổ cắm có nối đất đều ghi ký hiệu rõ ràng để đấu cho đúng: L dây pha, N dây trung tính, E dây nối đất an toàn.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

OH. Vấn đề kí hiệu dây thì mình rõ. Nhưng mà ng kiểm tra đang muốn biết cực thứ 3 của ổ cắm có phải tiếp địa không. Mình đang tìm cách kiểm tra ngay tại ổ điện. Ai biết giúp mình với.

Cảm ơn
      49
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

mình có ý kiến như vầy, nếu ổ cắm bạn dùng có đấu dây tiếp địa và dây tiếp địa đó được nối đất thiệt. bạn dùng RCBO kiểm tra, đấu dây L và N của ổ cắm đó cho đầu vào RCBO, đầu ra L của RCOB 16A - 30mmA, cho chạm với dây tiếp địa, nó mà nhảy thì dây đó có nối đất thiệt, còn ko nhảy thì ko nối đất. cách đơn giản mà hiệu quả đó b. Còn ko bạn kiểm tra MCB cấp nguồn cho line ổ cắm đó là gì? là RCBO or ELCB or thiết bị chống rò...nếu là các thiết bị chống rò thì khi dây L chạm dây PE thì ổ cắm sẽ mất điện. hy vọng sẽ giúp được b

6. Những thành viên đã cảm ơn vladimir vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Công ty MCB - tuyển trung cấp điện hoặc trung cấp công nghệ thông tin
      Bởi billnhim trong diễn đàn VIỆC TÌM NGƯỜI
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 05-12-2013, 10:14
    2. Trợ giúp - suất phụ tải trung bình của trung tâm thương mại và văn phòng làm việc
      Bởi hoanglong8713 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 28-08-2013, 12:38
    3. Bản vẽ đường dây trung áp theo TC Tổng công ty Đlực miền Trung
      Bởi DOLONGQUYDAO trong diễn đàn HỒ SƠ THIẾT KẾ - BẢNG VẼ
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 26-06-2012, 14:34
    4. Thảo luận - không dùng trung tính của lưới điện mà dùng trung tính tự tạo, Công tơ điện 1 pha quay khg?
      Bởi minhkhoabs trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 07-07-2010, 10:42
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016