• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      45
      Được cảm ơn 25 lần, trong 12 bài

Mặc định Cho hỏi 1 câu đơn giản mà chưa bít về đóng cắt và truyền tải điện.

Các bạn ah, ở ĐLHN có quy định tủ hạ thế như sau: VD tủ tổng 630A thì A tổng là 630A, 3 A nhánh (1 A nhánh 400A+2 A nhánh 250A).
      Mình được hỏi là nếu giả sử tải của 2 A nhánh 250A là 200A, tức là 2A nhánh này chưa nhảy; tải của A nhánh 400A là 300A thì A này cũng chưa nhảy.
      Nhưng I tt=2x200+300=700A>630A vậy tức A tổng sẽ nhẩy trước trái với đk cắt của A. Do đó kn A tổng luôn bị nhảy là khá cao, kn thay A tổng là cao hơn A nhánh nhiều.
      Vậy quy định của ĐL có hợp lý ko? Bạn nào cho 1 câu trả lời hợp lý với.
      Thanks!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Hạ Long
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 308 lần, trong 90 bài

Mặc định Ðề: Cho hỏi 1 câu đơn giản mà chưa bít !

Mình có ý kiến như sau:
      Cái này không riêng tủ hạ thế của ĐLHN mà nhiều nơi vẫn thế. Kể cả lưới trung thế là chuyện bình thường. Lý do:
      - Các ATM nhánh dùng để bảo vệ ngắn mạch nên các ATM này có Iđm < ATM tổng -> I tác động cũng nhỏ hơn ATM tổng. Thỏa mãn điều kiện bảo vệ có chọn lọc.
      - Các ATM tổng làm chức năng chính là bảo vệ quá tải (theo phân bổ công suất của MBA cấp điện hạ thế khu vực) và dự phòng cho bảo vệ ngắn mạch của các ATM nhánh (do khoảng cách từ ATM tổng đến các ATM nhánh rất ngắn. Trường hợp chạm chập khoảng dây này là cực hiếm. Chủ yếu là tác động khi ATM nhánh nào đó hỏng không nhảy khi bị ngắn mạch).
      - Nếu nhảy ATM tổng thì thường xử lý như sau: Cắt các ATM nhánh, đóng ATM tổng và đưa vào lần lượt các ATM nhánh, khoảng cách thời gian đóng các ATM nhánh cách nhau khoảng 5 -:- 10 phút (để cho các thiết bị sử dụng động cơ như điều hòa, quạt, tủ lạnh... qua chế độ quá độ chuyển sang chế độ xác lập ổn định. Chắc bạn cũng biết dòng khởi động các động cơ cao hơn nhiều dòng làm việc định mức ở chế độ xác lập). Nếu vẫn bị nhảy ATM tổng bắt buộc phải sa thải bớt phụ tải bằng cách cắt bớt ATM nhánh.
      Mong ý kiến của mình tốt cho bạn.

3. The Following 3 Users Say Thank You to toanga For This Useful Post:

Cảm ơn
      33
      Được cảm ơn 69 lần, trong 40 bài

Đơn giản nhất là như vậy bạn ạ !
      + Đóng điện : Đóng từ nguồn đến tải .
      + Cắt điện : đi ngược lại từ tải về nguồn .

5. The Following 2 Users Say Thank You to Putin2010 For This Useful Post:

Cảm ơn
      5

Trích dẫn Gửi bởi toanga Xem bài viết
      Mình có ý kiến như sau:
      Cái này không riêng tủ hạ thế của ĐLHN mà nhiều nơi vẫn thế. Kể cả lưới trung thế là chuyện bình thường. Lý do:
      - Các ATM nhánh dùng để bảo vệ ngắn mạch nên các ATM này có Iđm < ATM tổng -> I tác động cũng nhỏ hơn ATM tổng. Thỏa mãn điều kiện bảo vệ có chọn lọc.
      - Các ATM tổng làm chức năng chính là bảo vệ quá tải (theo phân bổ công suất của MBA cấp điện hạ thế khu vực) và dự phòng cho bảo vệ ngắn mạch của các ATM nhánh (do khoảng cách từ ATM tổng đến các ATM nhánh rất ngắn. Trường hợp chạm chập khoảng dây này là cực hiếm. Chủ yếu là tác động khi ATM nhánh nào đó hỏng không nhảy khi bị ngắn mạch).
      - Nếu nhảy ATM tổng thì thường xử lý như sau: Cắt các ATM nhánh, đóng ATM tổng và đưa vào lần lượt các ATM nhánh, khoảng cách thời gian đóng các ATM nhánh cách nhau khoảng 5 -:- 10 phút (để cho các thiết bị sử dụng động cơ như điều hòa, quạt, tủ lạnh... qua chế độ quá độ chuyển sang chế độ xác lập ổn định. Chắc bạn cũng biết dòng khởi động các động cơ cao hơn nhiều dòng làm việc định mức ở chế độ xác lập). Nếu vẫn bị nhảy ATM tổng bắt buộc phải sa thải bớt phụ tải bằng cách cắt bớt ATM nhánh.
      Đúng Roài!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: Cho hỏi 1 câu đơn giản mà chưa bít về đóng cắt và truyền tải điện.

Các A tổng và nhánh đều làm nhiệm vụ, bảo vệ chống cả quá tải và ngắn mạch. Về lý thuyết khả năng quá tải các nhánh dồn lên tổng là có, tuy nhiên trong thực tế vận hành do sự không đồng thời của phụ tải và do các ATM nhánh thường đựơc chỉnh định dòng khởi động để hạn chế nhảy tổng.

Địa chỉ
      Quang Ninh
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 6 lần, trong 6 bài

Trích dẫn Gửi bởi Mrhung_bkeps Xem bài viết
      Các bạn ah, ở ĐLHN có quy định tủ hạ thế như sau: VD tủ tổng 630A thì A tổng là 630A, 3 A nhánh (1 A nhánh 400A+2 A nhánh 250A).
      Mình được hỏi là nếu giả sử tải của 2 A nhánh 250A là 200A, tức là 2A nhánh này chưa nhảy; tải của A nhánh 400A là 300A thì A này cũng chưa nhảy.
      Nhưng I tt=2x200+300=700A>630A vậy tức A tổng sẽ nhẩy trước trái với đk cắt của A. Do đó kn A tổng luôn bị nhảy là khá cao, kn thay A tổng là cao hơn A nhánh nhiều.
      Vậy quy định của ĐL có hợp lý ko? Bạn nào cho 1 câu trả lời hợp lý với.
      Thanks!
      Bác nào có cái quy định này không, cho em xin với
      theo em thì thế này,
      - Thứ nhất thì khi chọn ATM tổng không chỉ phụ thuộc vào tổng cs tải mà còn k đồng thời, k sử dụng thiết bị, như vậy bác có thể yên tâm vì trường hợp của bác sẽ không xảy ra nếu hệ số đồng thời đủ thấp
      - Nếu quy định như bác nói về cả ATM tổng và nhánh như vậy thì em cũng thấy ko hợp lý cho lắm. vì ATM nhánh trong trường hợp bác nói vẫn hoạt động bình thường, đâu có quá tải gì đâu, nhưng dòng tổng sẽ làm ATM tổng nhảy, đó là điều ko hợp lý.
      Các bác có cao kiến gì xin đóng góp thêm cho anh em học hỏi với

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Nguyên văn bởi toanga
      Mình có ý kiến như sau:
      thanks

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Giáo trình truyền động điện tự động
      Bởi quangthuc1983 trong diễn đàn Các môn học cơ sở cho ngành điện
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 31-03-2014, 21:14
    2. Trợ giúp - Tìm hiểu về hệ thống truyền dữ liệu...
      Bởi dontsmile9x trong diễn đàn GIÚP ĐỠ GIẢI BÀI TẬP
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 12-05-2013, 00:07
    3. Thảo luận - tạm thời dùng mạng truyền tải 110kV để truyền 35kV được không
      Bởi Ducaty trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 12
      Bài cuối: 06-12-2012, 07:49
    4. Cung cấp cáp quang, cáp đồng trục, thiết bị truyền hình, thi công công trình mạng cáp truyền hình...
      Bởi quynhngoc2804 trong diễn đàn Dịch vụ, nhà thầu, thi công, lắp đặt điện
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 27-10-2012, 23:38
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016