• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 1,128 lần, trong 79 bài

Mặc định Chuyện vặt ở đám tắc đường

Tắc đường cũng hệt như tắc một cái cống nước. Dòng người đang “chảy” từ từ trên đường, như một thứ chất lỏng mà càng đến gần giờ tan tầm càng đặc sánh lại. Thế rồi bất đồ, chỉ vì một thứ hết sức bé nhỏ ngáng qua đường thôi - tương tự như một chùm tóc rối mắc vào miệng cống - có thể là một chiếc xe máy vượt ẩu, một chiếc xe sọt thồ lấn đường, hay tệ hơn là một vụ va quệt nho nhỏ..., thế là cả khối chất lỏng ấy đông cứng lại thành một cái nút kinh hoàng.

Hôm nay cũng thế. Tất cả chỉ vì một chiếc xe máy từ trong ngõ nhao ra tạo thành một mũi “đột phá khẩu” vào giữa dòng xe khổng lồ đang lừ lừ chuyển dịch. Tất cả đều bị kẹt cứng. Cả tuyến đường đều kẹt cứng. Không ai có thể nhúc nhắc được.

Cũng như một nhúm tóc trên miệng cống, nếu được gỡ ngay ra thì dòng nước lại chảy bình thường. Tắc đường cũng thế, phải gỡ từ chiếc xe máy đầu tiên gây tắc ấy. Mỗi người nhường một tí sẽ tống khứ được nó sang làn đường bên kia, tự nhiên đường sẽ thông ngay và ai cũng được về nhà sớm. Nhưng ai sẽ là người gỡ? Mọi người đều cau có nhăn nhó, đều cố nhích lên, đều bóp còi inh ỏi. Và kết cục là đường đã tắc lại càng tắc.

Phải chờ cảnh sát giao thông thôi.

Nhưng cảnh sát giao thông chưa đến, và có thể không đến.

Đúng lúc đó vị cứu tinh trên đường phố xuất hiện.
      Đó là một bác già, mặt đen nhẻm, quần áo xốc xếch, mồ hôi mồ kê nhễ nhại, chẳng hiểu sao bác ta kiếm đâu được một cái còi. Thổi toét một cái thị uy, bác ta nhảy ra giữa dòng đường, hô to:

- Nhường nhau một tí nào, bà con ơi. Bà sọt thồ kia, bà lui xe xuống một tí nào. Cô Attila kia, xin cô đừng nhích lên nữa. Cả anh kia - bác ta chỉ thẳng vào mặt tôi - anh nhấc cái đuôi xe anh dẹp hẳn về bên này. Thế nhé, để cho cái cậu tóc vàng này đi trước đi. Cả cậu ở phía sau nữa, sang hết bên kia đường đi. Thế thế...

“Nhúm tóc” đã được gỡ, và đã “trôi” được sang được làn đường bên kia. Bác ta lại chạy theo, hô hào mọi người không nống sang làn trái để cho chiếc xe ấy thoát hẳn. Một tay lái xe tải hùng hùng hổ hổ không chịu nhường đường, nhưng thấy bác ta tả xung hữu đột, xông lên tận cửa cabin cũng đành phải cho xe lui lại.

Dòng xe cộ bắt đầu nhúc nhích được.

Cảm thấy công việc của mình có hiệu quả, lại được mấy cô học trò trong đám kẹt xe vỗ tay hoan hô ầm ĩ, bác ta càng hăng hái muốn thể hiện hơn. Đứng giữa khoảng trống ngã ba, bác ta dang tay, dang chân tuýt còi điều khiển cả dòng xe. Hết làn này đến làn khác. Lúc đầu mọi người còn trật tự nghe theo lời bác ta, sau thấy đi lại đã thuận tiện hơn, họ lại chen lấn, xô đẩy. Mấy cô học trò đi xe đạp yếu thế, bị bẹp vào một góc không sao lách ra được. Tuýt còi chặn dòng xe lại không xong, bác ta lại xông lên dang hay tay chắn cả dòng xe để “giải cứu” cho đám học trò.

Như cởi tấm lòng, đám học trò vừa đạp xe thoát ra vừa ngoái lại hô to nửa đùa nửa thật: Hoan hô vị cứu tinh xa lộ! Hoan hô! Chúng cháu cảm ơn bác nhiều!

Tôi là người thoát ra gần như cuối cùng trong đám tắc đường hôm ấy, đơn giản vì tôi muốn nán lại quan sát người “thổi tù và hàng tổng” đáng kính này. Khi dòng xe cộ đã trở lại bình thường, bác ta mới kéo vạt áo đẫm mồ hôi trở lại chiếc xe máy của mình. Chiếc xe máy của bác đỗ trên lề đường, trên xe lỉnh kỉnh đồ đạc, ngồi phía sau xe là một cô bé bịt mặt kín mít, vai khoác cặp học sinh, chắc là con gái bác. Hẳn là bác ta đi đón con gái về đến đây, gặp cảnh tắc đường, mới xông ra làm “người hùng”.

Bất ngờ, cô bé bỏ bịt mặt ra, chau mày nhìn bố, nói chỏng lỏn:

- Bố vừa làm cái trò gì thế, như cái thằng hề giữa đường. Con thật xấu hổ với đám bạn!

Bác ta lặng lẽ trèo lên xe, nhẫn nại nổ máy.

- Đưa con về đi, muộn hết cả giờ học rồi! - cô bé gắt.

Chiếc xe lặng lẽ đi trong buổi chiều nhập nhoạng. Phố xá vừa lên đèn.
      * * *
      Cuộc đời là như thế. Đôi khi xả thân vì việc nghĩa, được cộng đồng ủng hộ, nhưng về nhà lại bị chính thân thích mình cười chê.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi itvn; 04-07-2010 lúc 13:14.
      .

Hãy nhấn Thank nếu bài viết này có ích cho bạn.

2. Những thành viên đã cảm ơn itvn vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      364
      Được cảm ơn 716 lần, trong 330 bài

Mặc định Ðề: Chuyện vặt ở đám tắc đường

Sở thích của em có hơi kỳ quái: tắc đường khi ngồi sau xe người khác là em khoái nhất.

1. Vì mình ko vất vả chen lấn, xô đẩy ( trách nhiệm thuộc về vị đang xế em đó).
      2. Được ngắm nhìn những người xung quanh mình lượn lách để qua chỗ đông nghịt người này
      3. Được thấy được tay nghề của xế đang chở mình...

Ôi, sở thích kỳ quái của em ko biết bao giờ chấm dứt.
      Rất may là em mà đi 1 mình thì em thường tránh giờ tắc đường. Nói không ngoa, 1 tháng em gặp tắc đường 4 lần là nhiều.còn ko thì chỉ tầm 1-2 lần. hihi
      Còn em mà có xe ôm thì em ko quan tâm em tắc đường nhiêu lần luôn,
      Hãy sống hết lòng với nhau.
      Trăm năm trước thì ta chưa gặp
      Trăm năm sau biết gặp lại không
      Cuộc đời sắc sắc không không
      Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

4. Những thành viên đã cảm ơn cô gái cô đơn là em vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      74

Em chém hay ghê...trật lất hết...hihiihii
      .

6. Những thành viên đã cảm ơn itvn vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 907 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô gái cô đơn là em Xem bài viết
      Sở thích của em có hơi kỳ quái: tắc đường khi ngồi sau xe người khác là em khoái nhất.

2. Được ngắm nhìn những người xung quanh mình lượn lách để qua chỗ đông nghịt người này
      Rất may là em mà đi 1 mình thì em thường tránh giờ tắc đường. Nói không ngoa, 1 tháng em gặp tắc đường 4 lần là nhiều.còn ko thì chỉ tầm 1-2 lần. hihi
      Còn em mà có xe ôm thì em ko quan tâm em tắc đường nhiêu lần luôn,
      em mà tắc đường ở xa lộ hà nội là hết ngắm cảnh vật xung quanh vì chỉ lo làm sao để qua được đoạn đường này và hít khói+bụi thôi.
      đã kẹt đường mà trổ tài tay lái thì có mà nghe người khác chửi cho, muốn trổ tài tay lái thì ra mấy đoan đường vắng người mà nhiều khúc cua đó cứ duy trì 120km/h mà qua được mấy khúc cua đó thì mới gọi là tài.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

8. The Following 2 Users Say Thank You to caovanhuong For This Useful Post:

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 855 lần, trong 400 bài

Buồn cái câu nói của đứa con bác ấy nhỉ ... nếu mà là con mình thì mình tát cho vỡ mồm, đồ mất dạy
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

10. Những thành viên đã cảm ơn Linhvancong vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      nơi tình yêu bắt đầu ♥
      Cảm ơn
      109
      Được cảm ơn 159 lần, trong 87 bài

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      em mà tắc đường ở xa lộ hà nội là hết ngắm cảnh vật xung quanh vì chỉ lo làm sao để qua được đoạn đường này và hít khói+bụi thôi.
      đã kẹt đường mà trổ tài tay lái thì có mà nghe người khác chửi cho, muốn trổ tài tay lái thì ra mấy đoan đường vắng người mà nhiều khúc cua đó cứ duy trì 120km/h mà qua được mấy khúc cua đó thì mới gọi là tài.
      bít i` mà nói.
      pà nè chắc 9x như mềnh chắc luônđ0'a
      ngồi sau xe coi ngừi ta xử lý tắc đườg luồn lák sao đ0'a.
      coi ổng fai? dân đua hok hehe

12. Những thành viên đã cảm ơn nhoc_vip_9x_x vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      BinhDinh
      Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 194 lần, trong 109 bài

[QUOTE=cô gái cô đơn là em;25078]Sở thích của em có hơi kỳ quái: tắc đường khi ngồi sau xe người khác là em khoái nhất.

emgaicodonlaem đã bao giờ có người khác chở, em ngồi sau tắc đường 2km, giữa trưa nắng 38 degC, khói bụi mù mịt, làm đường ko? lúc đó ko biết emgai... còn sở thích này nữa ko nhỉ. hiiiii

14. The Following 2 Users Say Thank You to johny For This Useful Post:

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      277
      Được cảm ơn 534 lần, trong 258 bài

tôi sẽ tự hào thay vì cau mặt
      nhưng cô bé sẽ nhớ đến ba mình khi bị kẹt đường mà ko có ba bên cạnh
      ôi tôi mưốn nói ông ấy thiệy là vĩ đại!!!!!!!!!!!!!!

16. The Following 2 Users Say Thank You to nganhdiencolen For This Useful Post:

Cảm ơn
      74

Post cho các bác chém nhỏ này răn đe các nhỏ khác đang suy nghĩ như thế
      .

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 18 lần, trong 6 bài

tình hình tắc đường thế tớ đang muốn về nhà quê làm đây ở xì phố chán quá

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Thiết bị chuyển đổi tín hiệu, Bộ chuyển đổi tín hiệu Pt100
      Bởi quoc198x trong diễn đàn Máy biến áp, biến dòng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-10-2014, 23:55
    2. Cần bán - : Chuyên cung cấp các loại cáp điện chuyên dụng, cáp báo cháy, cáp chậm cháy, cáp chống cháy.
      Bởi phuonglon trong diễn đàn Công tắc điện, ổ cắm, cầu chì, tụ bù ...
      Trả lời: 21
      Bài cuối: 23-07-2014, 09:26
    3. Cần bán - Chuyên thiết bị chuyển đổi tín hiệu của M-system Japan
      Bởi maiquan trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 23-10-2013, 14:22
    4. Đồ án TN chuyên ngành HTĐ chuyên đề : Thiết kế HTCCĐ cho NM liên hợp dệt
      Bởi htvnn09 trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 18-04-2012, 09:25
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2