• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 27
      Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Bài tập khó, mong các bác giúp!

Mong các Bác tư vấn giúp! Bài của mình là xe vào trong khu vực lấy hàng thì đèn sáng(cảnh báo). Xe ra thì đèn tắt.

Bài này gồm: 4 detector đặt ở 2 cổng 1 và 2.
      - A,B,C,D là vị trí đặt 4 detector.
      - Xe có thể đồng thời "ra" và "vào" cổng 1 (hoặc cổng 2). Hoặc xe có thể "vào" cổng 1 và "ra" cổng 2( hoặc "vào" cổng 2 và "ra" cổng 1).
      - Xe vào có thể lên đến 2, 3 xe đồng thời ở bất kì cổng 1, 2. Khi xe còn trong khu vực lấy hàng thì đèn sáng, đến khi nào xe ra hết đèn tắt.

Mình viết code rồi nhưng bị LỖI ở trường hợp: Khi (chỉ có) 1 xe cứ chạy lên và lùi lại liên tục trên cổng 1 (hoặc 2) thì counter lại đếm lên.
      Đến khi xe ra thì đèn vẫn sáng (Counter không hiểu và trừ lại).
      Mong các bác tư vấn giúp! Chân thành cám ơn!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      79
      Được cảm ơn 414 lần, trong 330 bài

Mặc định Ðề: Bài tập khó, mong các bác giúp!

Trích dẫn Gửi bởi cuongtn82 Xem bài viết
      Mong các Bác tư vấn giúp! Bài của mình là xe vào trong khu vực lấy hàng thì đèn sáng(cảnh báo). Xe ra thì đèn tắt.

Bài này gồm: 4 detector đặt ở 2 cổng 1 và 2.
      - A,B,C,D là vị trí đặt 4 detector.
      - Xe có thể đồng thời "ra" và "vào" cổng 1 (hoặc cổng 2). Hoặc xe có thể "vào" cổng 1 và "ra" cổng 2( hoặc "vào" cổng 2 và "ra" cổng 1).
      - Xe vào có thể lên đến 2, 3 xe đồng thời ở bất kì cổng 1, 2. Khi xe còn trong khu vực lấy hàng thì đèn sáng, đến khi nào xe ra hết đèn tắt.

Mình viết code rồi nhưng bị LỖI ở trường hợp: Khi (chỉ có) 1 xe cứ chạy lên và lùi lại liên tục trên cổng 1 (hoặc 2) thì counter lại đếm lên.
      Đến khi xe ra thì đèn vẫn sáng (Counter không hiểu và trừ lại).
      Mong các bác tư vấn giúp! Chân thành cám ơn!
      theo như bạn mô tả thì đâu cần dùng counter, chỉ cần lấy tín hiệu từ
      detector đưa về là xong , dùng công logic or là xong thôi mà .

Cảm ơn
      34
      Được cảm ơn 75 lần, trong 54 bài

ở đây đâu phải 1 xe vào đâu.
      Ví dụ có 2,3 xe vào thì khi nào 2,3 xe ra hết đèn mới tắt.Nên phải dùng couter.
      Quản lý trinhhadem hiểu sai yêu cầu rồi.
      Theo mình thì bạn dùng 1 couter lập trình như sau
      + Khi xe vào A,D sẽ tác động cho 1 Relay trung gian là M0 , M0 sẽ kích cho couter đếm + .
      + Khi xe ra B,C sẽ tác động M1 rồi M1 sẽ - couter.
      +Khi couter = 0 thì bạn dùng lệnh so sánh và tắt đèn .
      +Khi couter # 0 thì đèn sáng có nghĩa là có xe đi vào.
      Relay trung gian này là trong ngôn ngữ lập trình nha!Ko có bác lại nói em dùng thêm Relay bên ngoài thì

Cảm ơn
      36
      Được cảm ơn 74 lần, trong 55 bài

Trích dẫn Gửi bởi trinhhadem Xem bài viết
      theo như bạn mô tả thì đâu cần dùng counter, chỉ cần lấy tín hiệu từ
      detector đưa về là xong , dùng công logic or là xong thôi mà .
      nếu ko dùng couter làm sao biết trong kho hàng con xe ko hở bác
      +++---o0o---+++
      Khi (chỉ có) 1 xe cứ chạy lên và lùi lại liên tục trên cổng 1 (hoặc 2) thì counter lại đếm lên.
      Đến khi xe ra thì đèn vẫn sáng (Counter không hiểu và trừ lại). bác ELV vẫn chưa xử lý dc vấn đề này
      mail :quocsang89@gmail.com

Cảm ơn
      34

Trích dẫn Gửi bởi shang_wings Xem bài viết
      +++---o0o---+++
      Khi (chỉ có) 1 xe cứ chạy lên và lùi lại liên tục trên cổng 1 (hoặc 2) thì counter lại đếm lên.
      Đến khi xe ra thì đèn vẫn sáng (Counter không hiểu và trừ lại). bác ELV vẫn chưa xử lý dc vấn đề này
      Đúng là chưa xử lý đc vì khi xe ra gặp cảm biến ngoài là lại đếm lên.Đợi chút suy nghĩ lại hjhj

6. Những thành viên đã cảm ơn ELV vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      79

+++---o0o---+++
      bạn dùng cảm biến quang mà đúng ko? nó quét xa lắm khi còn xe trong kho cái cảm biến còn nhìn thấy thì nó báo còn chứ sao. quay cái detector hướng vào trong kho là được chứ gì . vì mỗi cổng có 2 cái nên ta để 1 cái ngang và 1 cái hướng vào trong kho . ok? cái cảm biến hồng ngoại này giống như đầu dò báo trộm vậy bạn à nó quét xa và rộng .

8. Những thành viên đã cảm ơn trinhhadem vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      36

ý bác là dùng couter up và couter down . để xác định số xe trong kho hàng. khi=0 thi đèn tắt. khi >0 thì đèn sáng. nhưng như vậy theo bác ấy thắc mắc thì . xe cứ tiến rồi lùi trên cổng. vậy đèn sẽ bật tắt liên tục. theo e để hoàn chỉnh thêm bộ timer. để cho trễ thời gian bật bóng hoặc tắt bóng
      +++---o0o---+++
      bạn dùng cảm biến quang mà đúng ko? nó quét xa lắm khi còn xe trong kho cái cảm biến còn nhìn thấy thì nó báo còn chứ sao. quay cái detector hướng vào trong kho là được chứ gì . vì mỗi cổng có 2 cái nên ta để 1 cái ngang và 1 cái hướng vào trong kho . ok? cái cảm biến hồng ngoại này giống như đầu dò báo trộm vậy bạn à nó quét xa và rộng .
      theo em biết cảm biến quang dùng cho các cửa thì có 2 đầu. 1 đầu thu 1 đầu phát. nếu có vật che giữa 2 đầu thu và đầu phát sẽ cho 1 tín hiệu. bác nói cảm biến nào quét dc cả xưởng vậy bác

Cảm ơn
      79

ý bác là dùng couter up và couter down . để xác định số xe trong kho hàng. khi=0 thi đèn tắt. khi >0 thì đèn sáng. nhưng như vậy theo bác ấy thắc mắc thì . xe cứ tiến rồi lùi trên cổng. vậy đèn sẽ bật tắt liên tục. theo e để hoàn chỉnh thêm bộ timer. để cho trễ thời gian bật bóng hoặc tắt bóng
      +++---o0o---+++

theo em biết cảm biến quang dùng cho các cửa thì có 2 đầu. 1 đầu thu 1 đầu phát. nếu có vật che giữa 2 đầu thu và đầu phát sẽ cho 1 tín hiệu. bác nói cảm biến nào quét dc cả xưởng vậy bác
      cái này đơn giản mà không cần phải lạm dụng lệnh so sánh và timer nhiều , cứ suy nghĩ đơn giản hóa vấn đề đi bạn ơi
      bạn dùng đầu báo trộm hoặc đầu beam cũng được nó quét xa tới 80m đó. dùng đầu beam loại 1 đầu và có 1 miếng phản quang ngược lại cho nó tiện và đỡ tốn kém .
      +++---o0o---+++
      mình góp ý thế này nhé : bạn dùng 2 cảm biến đặt 2 cửa , và 2 cái đầu beam quay vào kho , tất cả dùng lệnh OR đưa tín hiệu về relay phụ cho đèn báo thế là xong , khi xe còn trong kho hoặc đứng ngay cửa thì đèn vẫn báo , còn khi xe đã ra hết ở ngoài ,ko còn ở cửa đèn ko báo nữa .

Cảm ơn
      34

cái này đơn giản mà không cần phải lạm dụng lệnh so sánh và timer nhiều , cứ suy nghĩ đơn giản hóa vấn đề đi bạn ơi
      bạn dùng đầu báo trộm hoặc đầu beam cũng được nó quét xa tới 80m đó. dùng đầu beam loại 1 đầu và có 1 miếng phản quang ngược lại cho nó tiện và đỡ tốn kém .
      +++---o0o---+++
      mình góp ý thế này nhé : bạn dùng 2 cảm biến đặt 2 cửa , và 2 cái đầu beam quay vào kho , tất cả dùng lệnh OR đưa tín hiệu về relay phụ cho đèn báo thế là xong , khi xe còn trong kho hoặc đứng ngay cửa thì đèn vẫn báo , còn khi xe đã ra hết ở ngoài ,ko còn ở cửa đèn ko báo nữa .
      Bác này cứ làm theo ý mình không ah.
      Người ta ra yêu cầu rồi bác lại yêu cầu người ta làm theo cách của bác.
      Đây là đoạn chương trình mình viết bằng GX cho 1 cổng để khi xe ra thì couter ko đếm lên và xe vào thì couter không đếm xuống đc.
      Nếu thắc mắc gì sẽ giải thích nguyên lý hoạt động :

M0,M1 sẽ + hoặc - cho couter

Cảm ơn
      36

cái này là bài tập pcl hay là vlx ? chủ top ko nêu rõ

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Mong các anh chị đi trước giúp em!!!!
      Bởi nguyenthanhh3 trong diễn đàn PLC
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 13-09-2012, 10:20
    2. Trả lời: 2
      Bài cuối: 01-09-2011, 11:27
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016