• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Sử dụng Rơle

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Sử dụng Rơle

Em mới thực hành điện bữa đầu tiên, nên xin các anh chị cô bác phân tích giúp em con Rơle 8 chân, em thấy trên sơ đồ có chân 13 và 14 là cấp nguồn. Còn 1-5,2-6,3-7,4-8 là thường mở, còn 1-9,2-10,3-11,4-12 là thường đóng đúng không ạ? Vậy nếu mắc 4 cái song song với nhau thì nối chân ntn ạ? Help me!!!!!
      Sơ đồ thầy cho nghiên cứu đây mọi người à: http://data.webdien.com/photo/up/54a...3ebc7d1e9e.jpg
      Em chưa có hiểu Cách đấu mấy chân role thực tế như thế nào chỉ toàn thấy trên giấy giờ thực hành hic.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 7 lần, trong 7 bài

Mặc định Ðề: Sử dụng Rơle

1 chân nối vào nguồn, 1 chân nối vào tải.

3. Những thành viên đã cảm ơn holland131 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

Trích dẫn Gửi bởi holland131 Xem bài viết
      1 chân nối vào nguồn, 1 chân nối vào tải.
      Bác làm ơn nói rõ cội nguồn dùm em được không ạ. Thực hành này em yếu lắm ạ!

Cảm ơn
      9

Lạy hồn, các bác giúp em. Em ngồi đợi trợ giúp từ chiều giờ. hic, mai làm em lên máy chém rồi

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 7 lần, trong 7 bài

Nguyên tắc hoạt động của Role: khi có nguồn điện 2220v( role 220v) cấp vào cuộn hút 13,14 thì các tiếp điểm ; THường hở sẽ đóng lại, thường đóng sẽ hở ra. vì vậy ta chỉ cần cấp nguồn vào 1 trong 2 chân của 1 cặp tiếp điểm, chân còn lại thì nối vào tải sử dụng. Điện nó sẽ truyền qua, giống như cặp tiếp điểm của công tắc thôi.
      +++---o0o---+++
      1. Để biết sơ đồ chân thì mỗi rơle đều ghi trên vỏ, nên bạn không cần quan tâm, cứ mua về là dùng thôi!!!!
      2. Với Rơle trung gian: cấu tạo gồm hai phần chính: cuộn dây và tiếp điểm (thường đóng và thường mở). Hoạt động: khi có điện vào cuộn dây thì các tiếp điểm lập tức đổi trạng thái (đóng thành mở và mở thành đóng)
      3. Rơle thời gian: cấu tạo cũng hai phần chính cuộn dây và tiếp điểm (tiếp điểm tác động tức thời giống rơle trung gian và tiếp điểm thời gian (cũng có thừuong đóng và thường mở).
      về hoạt động của rơle thời gian chia làm hai loại rơle thời gian: on timer và off timer:
      - on timer: khi có điện vào cuộn dây: tiếp điểm tác động tức thời hoạt động giống rơle trung gian, tiếp điểm thời gian: sau hết thời gian cài đặt (tiếp điểm đóng thành mở và mở thành đóng)
      - off timer: khi có điện vào cuộn dây: tiếp điểm tác động tức thời hoạt động giống rơle trung gian, tiếp điểm thời gian; khi có điện vào cuộn dây, tiếp điểm thời gian lập tức đổi trạng thái( đóng thành mở, mở thành đóng), sau khi hết thời gian cài đặt tiếp điểm về trạng thái lúc đầu.

7. Những thành viên đã cảm ơn holland131 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

Em thì hiểu nguyên lý này rồi, Nhưng thực tế thì em chỉ biết trên giấy tờ thôi còn thực hành thì em còn yếu kém. Mong các bác cho hình ảnh đấu song song 04 rờle vào tải. Thanks!

Cảm ơn
      231
      Được cảm ơn 524 lần, trong 411 bài

Bị Thầy chém chưa ? Hiểu nguyên lý rồi thì thực hành được thôi : Rờ le là thường dùng trong mạch trung gian ít khi dùng đóng cho tải ,Loại dùng đóng cho tải dòng tới 10Amperè thì Người ta chế chỉ có 1 cái Vis to tướng như hạt ngô thôi
      Cái loại relay con 4 , 6 ,8 cặp vis nhỏ tí như hạt mè ấy khi dùng cho tải thì đấu song song lại : 4 Cuộn hút thì cho vào một cái rồi chuyền dây qua 3 cái kia
      Dây cấp cho tải thì không làm vậy được ,phải dùng cả bó dây nhỏ nối từng Vis nhỏ vào nguồn ,và ra tải . Chạy một sợi dây to rồi chuyền dây nhỏ sang qua cho gọn là lảnh đủ với Ổng liền ./.

10. Những thành viên đã cảm ơn ong gia vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

Trích dẫn Gửi bởi ong gia Xem bài viết
      Bị Thầy chém chưa ? Hiểu nguyên lý rồi thì thực hành được thôi : Rờ le là thường dùng trong mạch trung gian ít khi dùng đóng cho tải ,Loại dùng đóng cho tải dòng tới 10Amperè thì Người ta chế chỉ có 1 cái Vis to tướng như hạt ngô thôi
      Cái loại relay con 4 , 6 ,8 cặp vis nhỏ tí như hạt mè ấy khi dùng cho tải thì đấu song song lại : 4 Cuộn hút thì cho vào một cái rồi chuyền dây qua 3 cái kia
      Dây cấp cho tải thì không làm vậy được ,phải dùng cả bó dây nhỏ nối từng Vis nhỏ vào nguồn ,và ra tải . Chạy một sợi dây to rồi chuyền dây nhỏ sang qua cho gọn là lảnh đủ với Ổng liền ./.
      Thanks bác nhé! bị ổng cưa mà chưa có ngộ được thầy khó chịu thiệt.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016