• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định trợ giúp về cách đấu khởi động mềm

các bác ơi giúp em cái này với nhé?
      tình hình là trên công ty mới lắp thêm các moto 100hp,nên dòng khởi động né hơi lớn,nên khi kđ ảnh hưởng đến nhà máy.
      công ty mới mua cái KĐM về và bảo em đấu lại nhưng em chưa gặp bao giờ nên chịu.các bác giúp em đấu với nhé.thanks các bác nhiều.
      các bác giúp em em sẻ có quá các bác...love

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

nguyễn tấn thạch

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 18 lần, trong 15 bài

Mặc định Ðề: trợ giúp về cách đấu khởi động mềm

Bác xem catalog co hướng dẫn lắp đặt mà.

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 9 lần, trong 9 bài

Bác không nói dùng dòng KDM nào thì ai biết mà hướng dẫn.

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 34 lần, trong 30 bài

Công ty cậu bỏ số tiền lớn mua KĐM về giao cho cậu, cậu làm bảo trì điện cho họ mà cậu nói chịu làm mình thấy thất vọng quá.Mình có vài lời cho cậu, hi vọng trải qua rồi cậu sẽ không còn bỡ ngỡ nữa.
      - B1: Đọc kĩ Manual, bất kì một thiết bị công nghiệp nào cũng đều có Manual. Manual là kim chỉ Nam cho những người khi mới bắt đầu quá trình tiếp xúc , tìm hiểu và khai thác thiết bị.Việc của cậu là bơi lặn trong quyển Manual đó những phần mà cần thiết cho công việc của cậu , tuy nhiên Việc đọc manual thực sự là rất khó khăn cho những người mới bắt đầu như cậu. Đặc biệt hầu hết các manual là tiếng anh, chứ kể là tiếng trung, hay tiếng nga, hay tiếng đức. nên đôi lúc việc đọc là đuổi hình bắt chữ dựa vào phán đoán,kinh nghiệm nữa.Một Manual thường gòm những phần chính sau : giới thiệu thiết bị, cách đấu nối, vận hành và bảo dưỡng.Cậu hãy chịu khó đọc kĩ một Manual vd như dòng khởi động mềm cậu đang tìm hiểu thì cậu sẽ đọc được Manual tất tần tật các dòng khởi động mềm của các hãng còn lại.Việc đọc sẽ cho cậu một kĩ năng Manual mà thực sự rất có ích cho cậu sau này. không những cho khởi động mềm mà còn cho rất nhiều thiết bị công nghiệp khác và cậu sẽ nhanh chóng nắm bắt nó.
      B2: Cậu phải nắm rõ mạch điều khiển động cơ của cậu xài khởi động từ nó ở loại nào : trực tiếp hay Y/delata mà cậu phối hợp với sơ đồ đấu nối khởi động mềm cho phù hợp. Bất kì một khởi động mềm nào cũng có các chức năng cơ bản sau : Start/Stop/Fault/Pypass. Thông qua Manual cậu sẽ tìm hiểu được cách đấu nối và ý nghĩa từng chức năng đó. Đó là mạch điều khiển, còn mạch lực thì cậu chú ý xem động cơ cậu đấu Y hay Delta mà có kiểu đấu và set ( thường cho chức năng quá dòng) cho phù hợp.
      B3: sau khi cậu đã có thể đấu nối mạch cứng và mạch điều khiển .Mình không khuyến khích cậu làm thật trên động cơ đó, mà mình khuyên cậu nên test bộ solfstart đó với một tải nhỏ khác như một cái động cơ nhỏ hay một cái tải giả như bóng đèn. Để cậu làm quen với nó nhất là làm chủ được nó với các chức năng : Start/Stop/Fault/Pypass, và lỡ có hư hỏng gì của bộ Solfstart cậu có thể phát hiện được, vd như mất pha, hay áp ra từng pha không đều v...v và nhớ kiểm tra áp 3 pha tằng đều , và dòng đều có gì bất thường không nhé.
      B4: sau khi đấu nối mạch cứng xong, việc còn lại là khâu setting, tức cài đặt, đây là phần hồn của công việc, cậu phải tìm hiểu xem động cơ cậu tải gì, công suất bao nhiêu, mà chỉnh thời gian khởi động cho phù hợp, dòng bao nhiêu, áp bao nhiêu mà cài đặt chức năng quá dòng hay lệch áp cho nó chẳng hạn V...v cái này phụ thuộc vào khả năng ngập lặn trong Manual của cậu, khả năng đọc đặc tuyến v..v cứ mạnh dạn tìm hiểu và thử nghiệm rồi cậu sẽ nắm được các bản chất vấn đề ....
      B5: Vận hành thử nghiệm: sau khi làm chủ thiết bị và tiến hành ghép nối mạch cũ vào mạch điều khiển động cơ qua khởi động mềm. cậu tiến hành vận hành thử nghiệm, nhớ kiểm tra Dòng , áp động cơ nhé, theo dõi thời gian khởi động, và có cần mạch PyPass hay không nữa, và nhiệt độ của bộ khởi động mềm ( chủ yếu là tản nhiệt dàn Thy...mà cái này có thể bỏ qua nếu không có vấn đề gì về động cơ hay khởi động mềm)
      Chúc thành công!

5. Những thành viên đã cảm ơn sunflowerkt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Bác thachbkpro dùng KDM của hàng nào thế? Nếu của ABB thì em có thể giúp bác tài liệu.

Dat/0906688950

Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 17 lần, trong 15 bài

gửi catalog hay manual lên mọi người giúp

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 7 lần, trong 2 bài

Mặc định Re: Ðề: trợ giúp về cách đấu khởi động mềm

xin chào bạn, mình có khả năng sắp cần. mình sẽ gọi bạn hỗ trợ nhé.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 18 lần, trong 15 bài

Mặc định Re: trợ giúp về cách đấu khởi động mềm

Trích dẫn Gửi bởi thachbkpro Xem bài viết
      các bác ơi giúp em cái này với nhé?
      tình hình là trên công ty mới lắp thêm các moto 100hp,nên dòng khởi động né hơi lớn,nên khi kđ ảnh hưởng đến nhà máy.
      công ty mới mua cái KĐM về và bảo em đấu lại nhưng em chưa gặp bao giờ nên chịu.các bác giúp em đấu với nhé.thanks các bác nhiều.
      các bác giúp em em sẻ có quá các bác...
      qua tìm hiểu những bài viết trước đây của chú nghe có vẽ chú nhiều kinh nghiêm và còn lên mặt chửi người khác nữa mà....

nói hãng KĐM cùng model ae giúp cho.

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: trợ giúp về cách đấu khởi động mềm

bác post model của con kdm lên anh em giúp!

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này