• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 6 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 60
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Question Kỹ sư điện mà không biết sửa máy lạnh?

Chào các bác, em học ngành điện công nghiệp, mới ra trường và vào làm ở 1 công ty.
      Bữa đó trong công ty có cái máy lạnh hư (nó không chạy được), mấy anh trong công ty bảo em sửa. Em nói em không biết sửa. Thiệt là xấu hổ quá.
      Có bác nào mới ra trường gặp trường hợp giống em không? Huhu

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 934 lần, trong 477 bài

Mặc định Ðề: Kỹ sư điện mà không biết sửa máy lạnh?

Trích dẫn Gửi bởi vinaxp Xem bài viết
      Chào các bác, em học ngành điện công nghiệp, mới ra trường và vào làm ở 1 công ty.
      Bữa đó trong công ty có cái máy lạnh hư (nó không chạy được), mấy anh trong công ty bảo em sửa. Em nói em không biết sửa. Thiệt là xấu hổ quá.
      Có bác nào mới ra trường gặp trường hợp giống em không? Huhu
      Tại sao con khóc ...
      Bình thường thôi, nhiều khi học rất giỏi, thực hành trong trường cũng tạm. Nhưng tất cả những điều này sẽ không có nghĩa là khi xuống núi sẽ múa được. Còn cần nhiều điều lắm. Đó gọi là bản lãnh...cái này phải từ từ nó tới và tu luyện hàng ngày. Mạch điện máy lạnh nó chẳng có gì phức tạp cả, nếu để ở nhà bạn có thể sửa được nhưng ra khỏi nhà thì chưa chắc được. Cảm giác này tôi đã trải qua nên rất đồng cảm thôi thì đi kiếm nơi nào đó mà phụ làm với họ, chịu họ sai bảo, tiền công thấp hay xù tiền ...đảm bảo thời gian sau sẽ cứng cựa thôi.
      10 năm sau mà không sửa được cái máy lạnh thì làm ơn bỏ nghề theo anh đi bán hàng cho rồi.

3. The Following 2 Users Say Thank You to Dang Ky Hai For This Useful Post:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 56 lần, trong 34 bài

uhm nhe xong câu chuyện của pác vinaxp em cũng thấy lo wua ,liệu sau này ra trường gặp phải tình huống như thế thì không biết làm kiểu gì.
      có lẽ em cũng phải nghe lời pác hải thôi đi làm thợ cho người ta vậy. Nhưng chả biết có ai cho làm kô

Cảm ơn
      253
      Được cảm ơn 12 lần, trong 9 bài

Cũng bình thường mà!
      Chẳng có gì mà ngại, không biết thì cứ nói không biết, cứ bình tĩnh tự tin sẽ sửa tốt ấy mà

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 909 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi yoyo_ok Xem bài viết
      Cũng bình thường mà!
      Chẳng có gì mà ngại, không biết thì cứ nói không biết, cứ bình tĩnh tự tin sẽ sửa tốt ấy mà
      có những cái không biết thì nói là không biết và phải nói ra để học hỏi nhưng cũng có những cái không biết mà nói ra là mất việc như chơi đấy.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

7. The Following 3 Users Say Thank You to caovanhuong For This Useful Post:

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,321 lần, trong 569 bài

Kỹ thuật là biển rộng, mấy bài học trong trường chỉ là... bài học thui! Mà bài học đó chỉ dùng để lấy bằng và đi xin việc thui. Còn lại hầu hết là từ thực tế, và các cụ nói "chăm hay k0 bằng tay quen", 1 thằng kỹ sư giỏi nên tập trung vào 1 hoặc vài thứ thui, đừng tham lam cái gì cũng biết rồi cuối cùng chả biết cái gì. Tui cũng nà thằng kỹ sư điện nhưng nếu có người hỏi tui câu hỏi của ông vinaxp thi thực lòng là tui cũng tịt. Đương nhiên là tui k0 dại gì nói là k0 biết, mà phải nói là để xem, rồi tháo kiểm tra nguồn từ cầu chì... xem điện có vào lốc k0. Nếu vẫn có điện mà nó k0 chạy thì phải bổ lốc, mà cái đó thì ta nên... đi gọi thợ cho chắc các bạn ạ!!!
      Không có việc gì khó, chỉ sợ tiền k0 nhiều, không làm được thì ta đi thuê!!!!!

9. The Following 8 Users Say Thank You to laoton2010 For This Useful Post:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

Kỹ sư mới ra trường đã được trang bị nền tảng lý thuyết rất tốt, nhưng kinh nghiệm chưa có. Vì thế nên việc không biết làm cái này cái nọ là chuyện bình thường.

Với những nhà quản lý biết nhìn người, họ không bao giờ dựa vào đó để đánh giá. Họ chỉ thực sự đánh giá một kỹ sư dựa trên sự tiến triển về khả năng nắm bắt công việc, khả năng ứng phó với những tình huống không quen thuộc... sau một thời gian thử thách.

Tuy nhiên số người như vậy khá hiếm. Đa số là những người yếu lý thuyết, dư kinh nghiệm, nên thường chạy theo chủ nghĩa kinh nghiệm, ghét dân lý thuyết và thường tìm cơ hội để hạ thấp vai trò lý thuyết. Trong những trường hợp trên, thì sự thành thật, ngây thơ của những bạn mới ra trường có thể lại phản tác dụng. Nhưng nếu ma lanh quá, thì cũng không tạo được cảm tình với mọi người. Cách tốt nhất thì cứ: "Dạ, em chưa làm việc này bao giờ, nhưng em tin rằng em sẽ cố gắng. Và nếu e có gì cần hỏi, e sẽ tham khảo ý kiến của a (hoặc của ai đó...)"
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

11. The Following 9 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      175

Conhoc nịnh sếp hay là sếp dậy quân cách nịnh đấy???!!!
      Đúng là rất nhiều sếp hiện nay theo chủ nghĩa kinh nghiệm vì bản thân các ông ấy cũng vậy, rất nhiều ông k0 học hành, đỗ đạt nghiêm chỉnh... nhưng cái nghiệp quản lý nó khác, giống như Lưu Bị biết dùng Khổng Minh, Quan, Trương, Vũ vậy, phải biết dùng người giỏi vào đúng việc và phải biết nghe lời phải...đâu phải ai cũng được vậy!!! Theo tui một trong những kinh nghiệm sống là phải biết mình là ai, sếp là người thế nào, muốn gì ở mình ... đó k0 phải là để nịnh bợ hay đối đầu mà có đối sách hợp lý để luôn hoàn thành nhiệm vụ, vừa lòng sếp mà lại ổn thỏa về cách sống riêng của mình. Tui nói ví dụ, sếp hỏi có sửa máy lạnh k0 để thử lại bảo k0 biết thì... toi đặc rùi. Trả lời như conhoc cũng được nhưng chưa phải là hay. Ít nhất cũng phải ngắm nghía xem có vấn đề gì ở đây k0, có thằng nào chơi mình bằng cách cắt dây nguồn k0, hay là chuột cắn. Còn những vấn đề phức tạp hơn thì báo cáo sếp là hỏng nặng kèm theo 1 dự toán sửa chữa... cao gấp đôi bình thường để lấy tiền thuê sửa kèm theo có chút đỉnh mời sếp và mấy ông đồng nghiệp đi uống cafe chơi nữa chứ. Ông vinaxp mà làm được như vầy nà sếp iu luôn à!!!

13. The Following 4 Users Say Thank You to laoton2010 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 24 lần, trong 19 bài

Chào tất cả các bạn,

Bản thân kỹ sư nào mới ra trường cũng có khả năng gặp tình huống này, hay bị các kỹ thuật viên hay công nhân bậc nghề cao kinh nghiệm đầy mình "ăn hiếp" cả. Vấn đề ở chổ các bạn phải biết nhún nhường, chịu khó đi theo các bậc đàn chú, đàn anh học hỏi đi, đơn cử như trong trường hợp này câu trả lời của tui sẽ là: "Dạ thưa anh(chú)...tụi con trong trường học lý thuyết không hà, em (cháu) có học qua về kỹ thuật lạnh...nhưng chưa từng sửa qua máy lạnh bao giờ. Anh (chú) đã có kinh nghiệm rùi, chỉ cháu sữa với, cháu sẽ theo học". Nếu là người tốt thì các bạn yên tâm, họ thừa biết bạn ko làm được, đó chẳng qua là câu hỏi test cách ứng xử của các kỹ sư mới ra trường thôi. Họ sẽ giúp bạn và các bạn cũng nên chịu khó theo học hỏi, lý thuyết bạn đã có+thực hành thì sau chừng 6 tháng đến 1 năm, các bạn sẽ chứng minh năng lực của 1 kỹ sư thực thụ rùi đấy.

Thân!!

15. The Following 2 Users Say Thank You to QuangVinh For This Useful Post:

Cảm ơn
      175

Trích dẫn Gửi bởi QuangVinh Xem bài viết
      Chào tất cả các bạn,

Bản thân kỹ sư nào mới ra trường cũng có khả năng gặp tình huống này, hay bị các kỹ thuật viên hay công nhân bậc nghề cao kinh nghiệm đầy mình "ăn hiếp" cả. Vấn đề ở chổ các bạn phải biết nhún nhường, chịu khó đi theo các bậc đàn chú, đàn anh học hỏi đi, đơn cử như trong trường hợp này câu trả lời của tui sẽ là: "Dạ thưa anh(chú)...tụi con trong trường học lý thuyết không hà, em (cháu) có học qua về kỹ thuật lạnh...nhưng chưa từng sửa qua máy lạnh bao giờ. Anh (chú) đã có kinh nghiệm rùi, chỉ cháu sữa với, cháu sẽ theo học". Nếu là người tốt thì các bạn yên tâm, họ thừa biết bạn ko làm được, đó chẳng qua là câu hỏi test cách ứng xử của các kỹ sư mới ra trường thôi. Họ sẽ giúp bạn và các bạn cũng nên chịu khó theo học hỏi, lý thuyết bạn đã có+thực hành thì sau chừng 6 tháng đến 1 năm, các bạn sẽ chứng minh năng lực của 1 kỹ sư thực thụ rùi đấy.

Thân!!
      Tui mà nà ông công nhân bậc nghề cao sẽ nói luôn trong trường hợp này là "thế tui tưởng là tui còn phải học anh kỹ sư chứ???!!!"... hêhhee... thế mới khó chịu chớ. Nhưng tui nghĩ, đối phó với mấy bác công nhân k0 khó, chỉ cần thật thà và chăm chỉ. Ở đây ta đang nói là đối phó với sếp cơ??!!

17. The Following 4 Users Say Thank You to laoton2010 For This Useful Post:

Trang 1 của 6 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016