• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      50
      Được cảm ơn 12 lần, trong 10 bài

Mặc định Đo điện trở đất cách xa bãi tiếp địa ???

Chào các bác , mình có vấn đề thắc mắc.
      Dây cáp điện từ bãi tiếp địa băng qua đường bằng bê tông sau đó lên hộp đấu nối cách 20 mét, khi làm bãi tiếp địa không xây hố kiểm tra ngay điểm tập kết dây (bãi 6 cọc) nên bây giờ đào lên để ngay chỗ đó để kiểm tra thì hơi vất vả.
      Bây giờ mình kẹp ngay chỗ hộp đấu nối cách bãi tiếp địa 20 mét đó rồi đo có chính xác không ?
      đồng hồ đo điện trở lại 3 dây nhé

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 413 lần, trong 311 bài

Mặc định Ðề: Đo điện trở đất cách xa bãi tiếp địa ???

Khi có hố kiểm tra tại bãi và cắt rời cáp nối thì đo được điện trở nối đất của riêng bãi 6 cọc đó.
      Còn khi phải dùng cáp nối từ bãi ra hộp đấu nối thì đương nhiên sẽ có ảnh hưởng của điện trở cáp nối đến toàn bộ hệ thống nối đất .
      Dây cáp đó có vỏ bọc hay là dây trần ? Nếu là dây bọc thì đo được điện trở nối đất cộng thêm điện trở cáp ( thường là khá bé khi dùng cáp đồng cỡ 70 -95 mm2 , có thể bỏ qua ). Còn nếu là dây trần thì đo được điện trở nối đất của bãi đấu song song với điện trở nối đất của cáp.
      Theo ý mình, đo tại hộp nối là hợp lý vì đã kể đến ảnh hưởng của cáp nối, không cần lấy giá trị chính xác bằng cách đo riêng điện trở bãi nối đất .
      Mời các bạn cho ý kiến ?

3. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      50
      Được cảm ơn 12 lần, trong 10 bài

Trích dẫn Gửi bởi tvdien Xem bài viết
      Khi có hố kiểm tra tại bãi và cắt rời cáp nối thì đo được điện trở nối đất của riêng bãi 6 cọc đó.
      Còn khi phải dùng cáp nối từ bãi ra hộp đấu nối thì đương nhiên sẽ có ảnh hưởng của điện trở cáp nối đến toàn bộ hệ thống nối đất .
      Dây cáp đó có vỏ bọc hay là dây trần ? Nếu là dây bọc thì đo được điện trở nối đất cộng thêm điện trở cáp ( thường là khá bé khi dùng cáp đồng cỡ 70 -95 mm2 , có thể bỏ qua ). Còn nếu là dây trần thì đo được điện trở nối đất của bãi đấu song song với điện trở nối đất của cáp.
      Theo ý mình, đo tại hộp nối là hợp lý vì đã kể đến ảnh hưởng của cáp nối, không cần lấy giá trị chính xác bằng cách đo riêng điện trở bãi nối đất .
      Mời các bạn cho ý kiến ?
      thanks bác.
      Cáp thoát sét mình đi 70mm2 dây trần đi trong ống nhựa băng qua đường, mình cũng nghĩ là giá trị điện trở đoạn khoảng 20 mét không nhiều, khoảng 0.05 ôm là tối đa, kết nối cáp với cọc tiếp địa bằng mối hàn cadweld.
      Chỉ dẫn theo hình dưới đây (3 wire chứ không phải 4 wire như ở dưới ghi)

Cho nên mình sẽ đo trực tiếp luôn tại hộp đấu luôn bằng cách kéo dây xanh lá cây dài ra

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 7 lần, trong 6 bài

Trích dẫn Gửi bởi Junior Xem bài viết
      Chào các bác , mình có vấn đề thắc mắc.
      Dây cáp điện từ bãi tiếp địa băng qua đường bằng bê tông sau đó lên hộp đấu nối cách 20 mét, khi làm bãi tiếp địa không xây hố kiểm tra ngay điểm tập kết dây (bãi 6 cọc) nên bây giờ đào lên để ngay chỗ đó để kiểm tra thì hơi vất vả.
      Bây giờ mình kẹp ngay chỗ hộp đấu nối cách bãi tiếp địa 20 mét đó rồi đo có chính xác không ?
      đồng hồ đo điện trở lại 3 dây nhé
      cáp của bạn đạt thì ko phải nghĩ nhiều cứ đo chỗ nào bạn thích

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 60 lần, trong 50 bài

Bạn chọn vùng đất ẩm ướt, đất nền (không phải đất đắp) để đóng cọc phụ hoặc đóng cọc phụ sâu xuống tới đất nền thì đo sẽ cho kết quả chính xác hơn.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Đo điện trở đất cách xa bãi tiếp địa ???

các bác cho em hỏi cách đo dây tiếp đất ở tủ 3 pha với [Chiller ] tks

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. [Help] đề tài thiết kế bãi đỗ xe thông minh
      Bởi boyhk trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 23-04-2014, 22:16