• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Contactor Fuji 185A

Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 39 lần, trong 39 bài

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      118
      Được cảm ơn 774 lần, trong 589 bài

Mặc định Ðề: Contactor Fuji 185A

Trích dẫn Gửi bởi romvang Xem bài viết
      Contactor Fuji cấp điện vào hút bụp phát buông luôn. Cấp điện lại thì cũng hút 1 cái rồi buông. Có phải do hư mạch điện điều khiển bên dưới không các bác.

Quan sát mạch điện thì không thấy cháy nổ gì

Nếu bạn đã cấp điện trực tiếp mà như vậy thì mạch điện tử trong CTT hỏng rồi. CTT này là loại CTT kinh tế, ban đầu nó sd điện áp đm cho cuộn hút khởi động, sau đó nó sd điện áp thấp hơn( thường là 1 chiều) cho cuộn duy trì. Mục đích là giảm công suất cho mạch đk và tăng độ bền cho bản thân cuộn hút của nó. Mình đã gặp nhiều t/h như của bạn với CTT loại to của Moeller.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      28

Em đã từng sửa loại lớn này của Hàn Quốc. Nhưng của nó bèo nhèo hơn, có contact hành trình khi đóng hết hành trình thì nó ngắt sang mạch điện tử duy trì điện áp thấp . Con này thì bài bản hơn, để em phá keo ra xem sao. Đoán là nó có mạch timer...
      WWW.VATTUTUDONGHOA.COM

Cảm ơn
      79
      Được cảm ơn 415 lần, trong 331 bài

Trích dẫn Gửi bởi romvang Xem bài viết
      Contactor Fuji cấp điện vào hút bụp phát buông luôn. Cấp điện lại thì cũng hút 1 cái rồi buông. Có phải do hư mạch điện điều khiển bên dưới không các bác.

Quan sát mạch điện thì không thấy cháy nổ gì

kiểm tra kỹ lại tiếp xúc cuộn coil, có thể dây đồng của cuộn coil nó bị đứt sơ nhưng khi contactor đóng mạnh làm rung nó bị rời ra khi contactor nhả ra nó có tiếp xúc lại thì ta cấp điện trở lại nó sẽ đóng nhưng vẫn vậy, bệnh chập chơn giống như mấy tiếp điểm của aptomat hoặc relay thường bị ô xi hóa , nói chung là bạn tháo cuộn coil ra kiểm tra kỹ lại xem nếu có thể tháo bỏ bớt 1 vòng cũng ko sao đâu bạn à.

Cảm ơn
      28

Ok Thank bác để em kiểm tra lại. Đang chờ tham khảo ý kiến các bác có kinh nghiệm. Vì xả keo cách mạch này ra xử lý thì cũng được nhưng nó sẽ mất zin. Con này còn khá đẹp.
      WWW.VATTUTUDONGHOA.COM

Cảm ơn
      28

Tình hình là em đã rã keo cái mạch kích contactor. Không có linh kiện nào cháy nổ. Chỉ có khối tích hợp là không biết gì luôn.
      Khi chưa gắn cuộn hút vào cấp điện thì mạch cho ra áp DC hơn 200v.
      Gắn cuộn hút vào đo chỗ cuộn hút thì nhá lên 1 cái đủ cuộn hút hút 1 phát rồi mất hẳn nguồn luôn.
      Cuộn hút vẫn tốt.
      Em đoán khối IC tích hợp kia là khối timer nó sẽ cấp điện áp lớn để hút ban đầu sau đó ngắt ra chuyển sang điện áp thấp để duy trì lực hút.
      WWW.VATTUTUDONGHOA.COM

Cảm ơn
      28

các bác đâu rồi ta
      WWW.VATTUTUDONGHOA.COM

Cảm ơn
      28

Nó không có contact hành trình bác. Bởi thế em mới đoán nó dùng timer.
      WWW.VATTUTUDONGHOA.COM

Cảm ơn
      184
      Được cảm ơn 471 lần, trong 372 bài

Mình save cái hình ,phóng to lên mà vẫn còn keo dính đen nhiều quá , Bạn cạy hẳn cái bỏad ra khỏi đế .mạch in nó hai lớp có lổ xuyên muốn chửa nó trước sau gì cũng phải xả mối hàn ở dưới , cạy sạch keo khéo như thế ở dưới dể hơn ,nhúng cho ngập vô dầu hỏa ,tức là dầu lửa FO dùng thắp đèn vùng sâu ,xa .đường có dùng dầu Diesel DO nó chai keo bitum quến cục nhảo nhẹt ,4 giờ sau lượm ra đánh sạch bằng bàn chải giặt đồ ,rửa tráng bằng xăng là nó sạch thấy chử nghĩa linh kiện. keo củ gom lại gói giấy để dành nấu dùng lại ,
      Trong đó nó có hai cái Varistor tròn như cái tụ tên ZDR... , thường thì1 cái áp 200 ,1 cái áp 60 Volt là nó thông của LG thì Mình thay vài cái là nó chạy lai ,thế vào chổ ra cuộn dây cái bóng đèn mắt trâu cho dể biết ,nó dùng IGBT đóng áp mồi dc 240 ,Transistor cho áp 40 volt duy trì ,cái bầy còn lại là chỉnh lưu toàn kỳ ,chỉnh lưu bán kỳ , nhóm driver gate ,định thiên cực B, không biết cái khối tích hợp nó là timer hay diều khiển theo dòng diện của cuộn dây ,nếu vậy thì không dùng bóng đèn thử được . Mình có sửa của Fuji lần nào đâu mà biết ! cố lên nhé làm được 1 cái là từ 3 đến 5 xị ngon ơ ,cái đầu tiên phải ráng chịu mò thôi Quên ,,,,còn phải kiểm tra xem có điện áp 5 hay 9 ,12 Volt ,,gì đó cấp cho IC cũa cái khối tích hợp ấy ,thường nó hay dùng tụ mica 224, tới 105 nối tiếp với trở công suất ,chận diode zenner,,, Tụ khô giảm điện dung diode,Zenner rỉ là mất điện áp nuôi IC ..Sửa cái này nó giật phải ngồi nhỏng giò ,hay dùng biến áp cách ly ..
      Sửa lần cuối bởi ong gia; 25-08-2014 lúc 18:06. Lý do: Quên còn nữa

10. Những thành viên đã cảm ơn ong gia vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      28

Quá mức chi tiết luôn,
      Cảm ơn bác Onggia nhiều lắm.
      WWW.VATTUTUDONGHOA.COM

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự