• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 31
      Cảm ơn
      52
      Được cảm ơn 18 lần, trong 13 bài

Mặc định Cài đặt dòng khởi động cho bảo vệ quá dòng cắt nhanh 50.

Chào các bác.
      Các bác cho em hỏi chút về việc cài đặt dòng khởi động cho bảo vệ quá dòng cắt nhanh 50.
      Đây là lý thuyết từ SGK:

Muốn bảo vệ cắt nhanh, không tác động khi NM trên các phần tử đi ra từ trạm B,cần chọn dòng khởi động của bảo vệ cắt nhanh:
      Ikđ > InmBmax
      Như vậy vùng bảo vệ của bảo vệ cắt nhanh chỉ bao gồm một phần chứ không phải toàn bộ đường dây được bảo vệ (H.2.7).
      Dòng khởi động của bảo vệ.
      Muốn bảo vệ không tác động khi NM ngoài đường dây bảo vệ AB, cần chọn dòng khởi động phù hợp với (2.7):
      Ikđ = kat.InmBmax
      Trong đó:
      - InmBmax là dòng điện ngắn mạch lớn nhất tại cuối vùng bảo vệ (tại thanh cái trạm B).
      - kat = (1,2 ÷ 1,3) là hệ số an toàn tính đến sai số trong khi tính toán dòng ngắn mạch và sai số rơle.
      Để có InmBmax cần phải chọn chế độ vận hành của hệ thống cũng như dạng ngắn mạch thích hợp (ngắn mạch 3 pha). Vì thời gian tác động của bản thân bảo vệ khoảng vài phần trăm của giây, nên dòng ngắn mạch được tính ứng với thời điểm đầu của ngắn mạch (t=0).

Còn thắc mắc của em là nếu ta chọn khởi động của con 50 này theo dòng ngắn mạch lớn nhất, giả sử là mạng điện có dòng ngắn mạch 3 pha lớn nhất chẳng hạn. Mà trong thực tế thì xác suất xảy ra sự cố ngắn mạch 3 pha là rất hiếm, trong khi đó dạng ngắn mạch 2 pha lại có xác suất xảy ra cao hơn. Như vậy thì liệu việc cài đặt như thế có đảm bảo độ nhạy để tác động với dòng ngắn mạch 2 pha này không?
      Mong được giúp đỡ.
      Thanks!

Có thể bạn quan tâm:

2. Những thành viên đã cảm ơn hhai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      52

Mặc định Ðề: Cài đặt dòng khởi động cho bảo vệ quá dòng cắt nhanh 50.

Các bác ơi giúp em với, em đã tìm hoài mà vẫn chưa trả lời được.

Cảm ơn
      72
      Được cảm ơn 418 lần, trong 140 bài

OK. Bạn có vẻ cầu thị.
      Có mấy vấn đề gợi ý cho bạn thế này:
      - Dòng điện ngắn mạch 3 pha chưa chắc đã phải là dòng ngắn mạch lớn nhất. Để đặt dòng khởi động cho bảo vệ bạn phải tính tất cả các dòng điện ngắn mạch đối với từng trường hợp có thể xảy ra (ngắn mạch 3 pha, hai pha, hai pha chạm đất.....) và chọn dòng lớn nhất trong số đó.
      - Trong mọi trường hợp, khi đặt giá trị cho bảo vệ đều phải kiểm tra độ nhạy (và vùng làm việc của nó).
      Bạn cố gắng, nếu có gì chưa rõ thì cứ việc nêu ý kiến.
      Chúc bạn thành công.
      Khép lại quá khứ, hướng tới tương lai!

5. The Following 3 Users Say Thank You to Thảo Dân For This Useful Post:

Cảm ơn
      52

Rất cảm ơn bác đã giúp đỡ.
      Như bác đã nói thì trong mạng có trung tính nối đất trực tiếp thì dòng ngắn mạch một pha có thể lớn hơn dòng ngắn mạch 3 pha. Nói chung là ta phải tính hết tất cả các dòng ngắn mạch và chọn dòng lớn nhất trong số đó. Bây giờ em lại có thêm thắc mắc nữa:
      - TH1: Giả sử ở đây dòng ngắn mạch 3 pha là lớn nhất và ta chỉnh định dòng khởi động theo dòng ngắn mạch 3 pha này. Như vậy thì dòng ngắn mạch 2 pha sẽ nhỏ hơn dòng ngắn mạch 3 pha (? thực sự em cũng ko tự tin cho lắm), bởi vì ngay cả với dòng ngắn mạch 3 pha thì vùng bảo vệ của nó cũng là 1 phần đuòng dây, do đó mà ko biết với dòng nm 2 pha này thì có đảm bảo ko, mà trong thực tế thì dạng sự cố nm 2 pha lại có xác suất cao hơn?
      - TH2: Giả sử là dòng ngắn mạch 1 pha là lớn nhất. Đối với sự cố nm 1pha hay là nm 2 pha chạm đất thì đã có các bộ lọc thứ tự không, như vậy thì ở đây con 50 này mình cứ cài đặt theo nm 3 pha hoặc là nm 2 pha (tùy dòng nào lớn hơn) cũng được chứ?
      Mong các bác chỉ giáo thêm.
      Thanks.
      Sửa lần cuối bởi hhai; 22-07-2010 lúc 00:39. Lý do: Thêm nội dung

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

trich nguyen van:
      - Dòng điện ngắn mạch 3 pha chưa chắc đã phải là dòng ngắn mạch lớn nhất. Để đặt dòng khởi động cho bảo vệ bạn phải tính tất cả các dòng điện ngắn mạch đối với từng trường hợp có thể xảy ra (ngắn mạch 3 pha, hai pha, hai pha chạm đất.....) và chọn dòng lớn nhất trong số đó.
      - Trong mọi trường hợp, khi đặt giá trị cho bảo vệ đều phải kiểm tra độ nhạy (và vùng làm việc của nó).
      Chúc bạn thành công.

vậy theo bác ngắn mạch nào được cho là lớn hất

Cảm ơn
      52

Trích dẫn Gửi bởi mattroimoc_huongtay Xem bài viết
      trich nguyen van:
      Chúc bạn thành công.

vậy theo bác ngắn mạch nào được cho là lớn hất
      Bác hỏi có vẻ thách đố người ta quá.

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,807 lần, trong 548 bài

em ko nghĩ ngắn mạch 1 pha lớn hơn 3 pha, chỉ tiêng áp của ngắn mạch 3 pha đã lớn hơn áp 1 pha 1,73 ( căn 3) lần thì cũng đủ thấy dòng điện ngắn mạch 3 pha lớn hơn. em ít tính cái này nên chưa kiểm tra được tính thực tế như thế nào.
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

Cảm ơn
      52

Có thể lắm chứ bác.
      Em thấy trong mạng điện hạ thế thì luôn là dòng nm 3pha lớn hơn dòng nm 1 pha.
      Còn trong mạng cao thế trung tính nối đất trực tiếp thì có thể dòng ngắn mạch 1 pha lại lớn hơn dòng ngắn mạch 3 pha. Ví dụ như cái lưới 15kV mà em xin được file tính toán nm bằng PSS/ADEPT thì có phát tuyến dòng nm 3pha lớn hơn nm 1pha, có phát tuyến lại dòng nm 1pha lớn hơn dòng nm 3 pha, nhưng mà chỉ lớn hơn ở khoảng đầu phát tuyến thôi còn phía cuối nguồn thì dòng nm 3 pha lại lớn hơn dòng nm 1pha. Em đọc lý thuyết thì thấy có tổng trở thứ tự thuận, nghịch rồi thứ tự không, nói chung là em cũng chưa tính được.
      Sửa lần cuối bởi hhai; 22-07-2010 lúc 20:25.

11. Những thành viên đã cảm ơn hhai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      72
      Được cảm ơn 418 lần, trong 140 bài

Ơ, chết thật. Tưởng các bạn quên lý thuyết thôi chứ, các bạn không biết điều này thật à?

Thảo Dân khẳng định lần nữa: Tại một điểm ngắn mạch cụ thể nào đó, nếu không tính toán thì không thể biết dòng điện ngắn mạch lớn nhất (nguy hiểm nhất) tại đó là khi xảy ra dạng ngắn mạch nào!

Điều khẳng định của Thảo Dân, thiết tưởng bất kỳ ai khi tính toán ngắn mạch đều phải biết chứ? Đến dây thì lại phải nhờ các cố vấn của diễn đàn gánh vác giúp!

Trở lại vấn đề chủ topic nêu,
      Bảo vệ 50 được chọn theo dòng ngắn mạch max thì đương nhiên khi xảy ra ngắn mạch mà dòng ngắn mạch nhỏ hơn (giá trị chọn) thì bảo vệ này không làm việc. Dưới cài nhìn của người thiết kế bảo vệ rơ le thì dòng ngắn mạch nhỏ đồng nghĩa với ít nguy hiểm nên không cần thiết phải cắt nhanh mà có thể cắt có thời gian (vd như 51).
      Như một tiên đề, khi ngắn mạch ngoài vùng bảo vệ của một bảo vệ nào đó thì nó không làm việc. Việc bảo vệ khác (dự phòng) nào làm việc thì phụ thuộc vào cấu hình lưới điện,mức độ quan trọng, sự nguy hiểm... khi xảy ra ngắn mạch. Có thể nêu ra một số loại bảo vệ có thể dự phòng cho 50 như: 51, khoảng cách (vùng 2, vùng 3, có thể cả vùng 1), so lệch, thứ tự không......
      Khép lại quá khứ, hướng tới tương lai!

13. Những thành viên đã cảm ơn Thảo Dân vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      52

Trích dẫn Gửi bởi Thảo Dân Xem bài viết
      Bảo vệ 50 được chọn theo dòng ngắn mạch max thì đương nhiên khi xảy ra ngắn mạch mà dòng ngắn mạch nhỏ hơn (giá trị chọn) thì bảo vệ này không làm việc. Dưới cài nhìn của người thiết kế bảo vệ rơ le thì dòng ngắn mạch nhỏ đồng nghĩa với ít nguy hiểm nên không cần thiết phải cắt nhanh mà có thể cắt có thời gian (vd như 51).
      Rất cảm ơn bác.
      Theo em thì điều này không được thuyết phục cho lắm. Bởi vì dòng ngắn mạch nhỏ ở đây là nhỏ hơn dòng ngắn mạch lớn nhất hay là nhỏ hơn giá trị khởi động của bảo vệ thôi chứ nó cũng lớn lắm, cỡ mười mấy kA thì liệu dùng bảo vệ 51 thì thời gian cắt có trễ quá không ?

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Dịch vụ - Dịch vụ chuyển phát nhanh uy tín,nhanh chóng
      Bởi viethoangelvn trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 20-05-2014, 15:54
    2. Trợ giúp - xin mạch đấu công tắc hành trình tơ dất gấp ai bít dúp tớ nhanh nhé
      Bởi hung_bk trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 03-07-2012, 21:01
    3. Thảo luận - các đọc bản vẽ về điện nhanh nhất
      Bởi hary7811 trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 20-04-2012, 07:16
    4. Trợ giúp - Cách tính ra dây điện nhanh nhất
      Bởi kingnothing0880 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 22-12-2011, 16:43
    5. Xin góp ý về trả lời nhanh