• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Mặc định Trung tính và nối đất trong mạng TN-S

Theo tôi được biết thì trong mạng điện TNS là 3 pha 5 dây. Dây trung tính và dây nối đất riêng biệt nhau. Và có điểm đầu chỗ trạm biến áp nối chung với nhau trên cùng một bãi tiếp đất. Vấn đề đặc ra là tại vì sao khi sử dụng nguồn 1 pha thì chỉ sử dụng pha + trung tính, mà không sử dụng được pha + PE, trên lý thuyết thì điểm đầu nguồn nối chung với nhau thì có nghĩa điện áp vẫn về được nguồn và tạo thành mạch kín, nhưng lại không sử dụng được đến đây mình bó tay không giải thích được. Hy vọng có cao nhân giúp đỡ cho những anh em đang lăng tăng giống như mình.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 34 lần, trong 24 bài

Mặc định Ðề: Trung tính và nối đất trong mạng TN-S

Trích dẫn Gửi bởi titi6161 Xem bài viết
      Theo tôi được biết thì trong mạng điện TNS là 3 pha 5 dây. Dây trung tính và dây nối đất riêng biệt nhau. Và có điểm đầu chỗ trạm biến áp nối chung với nhau trên cùng một bãi tiếp đất. Vấn đề đặc ra là tại vì sao khi sử dụng nguồn 1 pha thì chỉ sử dụng pha + trung tính, mà không sử dụng được pha + PE, trên lý thuyết thì điểm đầu nguồn nối chung với nhau thì có nghĩa điện áp vẫn về được nguồn và tạo thành mạch kín, nhưng lại không sử dụng được đến đây mình bó tay không giải thích được. Hy vọng có cao nhân giúp đỡ cho những anh em đang lăng tăng giống như mình.
      Ở đầu trạm biến áp dây trung tính và dây PE được nối với nhau trên cùng một hệ thống tiếp địa nhưng nó phải được nối ở 2 râu tiếp địa khác nhau khi đó nếu có xung áp ở dây trung tính thì nó truyền tản xuông đất hết nên dây PE không ảnh hương gì. Còn nếu đấu chung râu hay sử dụng nguồn một pha lấy + và PE thì dây PE lúc này mất tác dụng bảo vệ rất nguy hiểm đến cho người và thiết bị vì khi có sự cố xuất hiện đện áp trên dây PE (PE nối vỏ thiết bị để bảo vệ cho người và thiết bị khi rò điện ra vỏ thiết bị)

Cảm ơn
      83
      Được cảm ơn 47 lần, trong 43 bài

2 dây đó đều giống nhau bạn ah.nhưng day PE là dây bảo vệ còn dây trung tính còn lại là dây trung tính làm việc. các thiết bị bảo vệ và nối đất đc nối với dây PE. khi bạn lấy 1 dây pha với 1 dây trung tính cấp cho tải nào đó,bạn kẹp dòng thử xem cả 2 dây đều có dòng điện.đấy là lý do dây PE khác dây trung tính làm việc.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 12 lần, trong 10 bài

Xin có ý kiến thế này,nếu minh sai xin anh em chỉ bảo.
      Dây PE là dây nói vỏ thiết bị điện(tủ điện, motor...)
      Dây N là dây 0V
      Hệ thống TN-S 3 pha 5 dây
      Khi lấy 1 pha 220V chúng ta phải lấy từ dây L & N mà không lấy L & PE bởi vì trong trường hợp đường dây PE bị đứt(mất kết nối với điểm nối đất) ở 1 đoạn bất kỳ trên hệ thồng thì nó sẽ mang điện 220V từ điểm đứt về cuối hệ thống.nếu từ điểm đứt về cuối hệ thống còn nhiều thiết bị khác được nối vỏ bằng PE, thì trên vỏ những thiết bị ấy sẽ mang điện 220V và gây ra những hậu quả khó lường về con người và thiết bị. vì vậy buộc ta phải sử dụng L&N khi lấy 220v.
      thân mếm

Cảm ơn
      83

bạn nói vậy cũng không đúng đâu . ví dụ như bạn lấy dây PE làm trung tính làm việc thì thiết bị vẫn làm việc bình thường mặc dù không đúng nguyên tắc an toàn điện .còn nếu dây PE bị đứt giữa trừng như bạn nói thì cũng không xảy ra hiện tượng như bạn nói đâu. từ trước chỗ đứt nó lại đi xuống đất qua chỗ đứt lại về chỗ nối đất trước thiết bị khác.hoặc nó vẫn xuống đất và về tiếp đất trung tâm của trạm biến áp.

Cảm ơn
      9

Các bạn nói rất chính xác, dây Pe nối vỏ thiết bị và được nối đất bảo vệ đưa dòng điện rò xuống đất. Dây N dùng để đưa dòng điện không cân bằng của 3 pha về nguồn để tạo một mạch kín và nối đất làm việc. Các bạn có công nhận với mình là dây đồng trần ở bãi tiếp địa thì luôn luôn dẫn điện rất tốt dù được nối phía trước hay phía sau cũng không thành vấn đề. Nhưng ở đây khi bạn kiểm tra ở một ổ cắm bất kì nào đó được giá trị như thế này : L + N = 220v, L + Pe =220v. Nhưng khi bạn gắn tải vào L+N thì tải hoạt động, còn gắn tải vào L+Pe thì không hoạt động. Mình xem đi xem lại cũng không thể nào giải thích được chỗ này.

Cảm ơn
      83

mình lấy cái cọc đóng sâu xuống đất nối với dây lửa vẫn làm việc bt mà bạn .thậm chí có những trạm ats phát sóng ở xa khu máy biến áp điện yếu ,bọn mình lấy cọc sắt đóng lấy mát từ đất điện áp khỏe hơn đấy.

Cảm ơn
      9

Khi bạn đóng cọc thì co kiểm tra điện trở đất là bao nhiêu không vậy bạn. Bỡi vì bên công trình mình đang thi công thì bãi tiếp địa khoảng 2 ohm. Nhưng khi mình kết nối tải vào L + Pe thì lại không sử dụng được.

Cảm ơn
      15

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Trung tính và nối đất trong mạng TN-S

cho em hỏi nếu dùng CB 4 cực trong mạng TNS thì có điều gì xảy ra ko ạ.
      theo em được biết thì dây PE ko nối với bất kì thiết bị đóng cắt nào
      ví dụ trường hợp ngắn mạch, quá tải hay có dòng rò ra khỏi vỏ thì có điều gì xảy ra ...
      help me !!!

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Biến dòng (CT) và biến áp (PT) trong lưới điện trung thế
      Bởi Hong.tdh trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 27-10-2014, 10:27
    2. Thảo luận - Trung tính máy biến áp 2 cuộn dây trong sơ đồ bộ
      Bởi dctepu trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 31-10-2012, 13:15
    3. Trợ giúp - dòng trong dây trung tính khi chỉ có 2 pha
      Bởi duonghuyhoang trong diễn đàn Tủ bảng điện, thang máng cáp, dây dẫn điện
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 24-10-2012, 16:03
    4. Vận hành trung tính trong Hệ Thống Điện
      Bởi danger07 trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 15-12-2009, 23:56