• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Tính chọn cuộn kháng lọc sóng hài cho tụ bù

Em chào các bác!
      Tình hình là em có vướng mắc cần xin trợ giúp của các bác cao thủ
      Hiện tại ở công ty em đan sử dụng trạm 1000kvar. Bình thường sẽ không sao nhưng xung quanh vị trí công ty em có rất nhiều nhà máy thép tái chế sử dụng lò tần số. Điều này làm phát sinh nhiều sóng hài bậc cao. Sóng hài bậc cao làm tan nát mất cái tủ tụ bù của em mất rồi.
      Cụ thể:
      - Dung lượng tụ bù em đang sử dụng là 500kvar. Chia làm 10 bước. Dung lượng mỗi bước là 50kvar
      - Aptomat cấp nguồn cho mỗi bước là 100A (vẫn bị đánh thủng nổ tan tành - nguyên nhân vì sao?)
      Em có tính chọn cuộn kháng loại 440v, 50kvar dùng cho mỗi bước
      Vậy tính chọn như vậy đã đủ chưa các bác?
      Em muốn tính chọn chỉ dùng một cuộn kháng có được không?
      Các bác giúp em với!
      Em cảm ơn!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi nguyenvantoanbg; 06-09-2014 lúc 11:35. Lý do: Nguyên nhân aptomat 100A phát nổ

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 43 lần, trong 32 bài

Mặc định Ðề: Tính chọn cuộn kháng lọc sóng hài cho tụ bù

Mình đoán tủ tụ bù của bạn đang bù 10 bước ,mỗi bước 50KVAr.
      MCCB cấp nguồn cho mỗi bước của bạn là 100A nhưng vẫn bị đánh thủng nguyên nhân là khi đóng tụ vào dòng xung kích của tụ rất cao có thể lên đến 20 lần dòng định mức vì vậy nên chọn MCCB có dòng cắt cao (36,42kA...)
      - Contactor đóng cắt tụ cũng nên lắp loại chuyên dành cho đóng cắt tụ bù, hoặc loại thông thường thì phải mắc song song thêm điện trở phụ đóng sớm.
      - Cuộn kháng thì chọn loại kháng 7% cho từng bước tụ. Ví dụ của bạn 1 bước tụ 50KVAr thì chọn kháng 7% dành riêng cho tụ 50KVAr 440V.

3. Những thành viên đã cảm ơn daiphuc.rednet vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hồ Chí Minh, Việt Nam
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 38 lần, trong 27 bài

Mặc định Re: Tính chọn cuộn kháng lọc sóng hài cho tụ bù

Về phần lắp cuộn kháng để ngăn chặn sóng hài cho tụ bù là điều cần thiết.
      Để chọn cuộn kháng phù hợp thì trước hết bạn cần phải kiểm tra sóng hài đổ vào hệ thống của bạn chủ yếu là hài bậc bao nhiêu, (3,5,7,9,11....). Có được sóng có bậc hài chính thức (% sóng hài cao nhất trong các hệ số sóng hài) thì ta tính theo trở kháng Z= |ZL - ZC| để đảm bảo tại sóng hài là lớn nhất trở kháng cũng lớn nhất. Ngoài thị trường có các cuộn kháng (6%, 7%, 13%), bạn có thể chọn để tính toán phù hợp với hệ thống của mình.
      Hơn nữa, khi lắp đặt cuộn kháng sẽ hạn chế dòng điện qua tụ khi đóng cấp tụ.
      Vì IL(0-) = IL(0+) theo tính chất của cuộn kháng, đảm bảo tụ nạp dòng điện từ từ đến định mức.
      Lắp cuộn kháng sẽ làm cho tủ tụ bù hoạt động êm ái hơn, đảm bảo tuổi thọ của tụ cũng như contactor. Chúc bạn có công việc tốt.
      Thang Nguyen
      HP: 0973304729
      Email: thang.nguyen@dien-vietnam.com
      web: http://www.dien-vietnam.com

5. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenduythang9 For This Useful Post:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016