• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Sau bão chống giật không bật nữa đổi 2 dây thì lạnh hoạt động??

nhà mình dùng điện âm tường. hôm qua bảo vào mưa cả ngày thì chống giật tự nhiên bật xuống mình kiễm tra thì thấy tầng một bị hư. gọi thợ điện đến kiễm tra thì bảo đường dây bị ẩm dây nóng bị thấm. sau đó người này đổi vị trí dây nóng và lạnh ở đầu ra ở chống giật thì xài lại bình thường. cho mình hỏi nếu xài vậy có bị hư các thiết bị ko? và cơ chế sau lại như vậy ?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 34 lần, trong 24 bài

Mặc định Ðề: Sau bão chống giật không bật nữa đổi 2 dây thì lạnh hoạt động??

Trích dẫn Gửi bởi mainhi Xem bài viết
      nhà mình dùng điện âm tường. hôm qua bảo vào mưa cả ngày thì chống giật tự nhiên bật xuống mình kiễm tra thì thấy tầng một bị hư. gọi thợ điện đến kiễm tra thì bảo đường dây bị ẩm dây nóng bị thấm. sau đó người này đổi vị trí dây nóng và lạnh ở đầu ra ở chống giật thì xài lại bình thường. cho mình hỏi nếu xài vậy có bị hư các thiết bị ko? và cơ chế sau lại như vậy ?
      Hic! Câu từ khó hiểu quá nhưng cố đọc trả lời bạn.
      -Nếu để vậy thì các thiết bị sử dụng điện không vấn đề gì nhưng khi đó At một cực,cầu chì phía sau at chống giật mất tác dụng bảo vệ và rất nguy hiểm khi sửa chữa(cắt at 1 cực, cầu chì nhưng vẫn còn điện vì chỉ cắt pha mát).
      - At chống giật có biến dòng cho dây nóng và mát đi qua. Bình thường thì dòng trên 2 dây này có giá trị như nhau nhưng ngược chiều nên ko xuất hiện dòng trên biến dòng. Khi có rò điện khi đó dòng pha nóng sẽ lớn hơn pha mát -> xuất hiện dòng cảm ứng trên biến dòng khi đó át sẽ nhảy(Inóng=Irò +Imát). Chỉ có pha nóng chạm đất mới sinh ra Irò còn pha mát thì không vì pha nóng có sự chênh áp (nguồn MBA TT nối đất TT) nên có dòng rò chạy trong đất, còn pha mát thì không. Ở đây dây nóng của bạn bị thấm nước ẩm nên bị rò còn dây mát không bị nên người ta đảo thì át chống giật ko nhảy nữa là đúng rùi đó.

Cảm ơn
      0

Nêu làm vây thì bỏ cb chống giật đi chứ sài lam gì nữa

Cảm ơn
      0

hôm nay cúp điện ca ngày thì khi có điện lại. chống giật lại bật > đổi dây trở lại như trước kia thì hoạt động bình thường. giờ bó tay rồi ko biết có ẩm đường dây thật ko? hôm qua bị cúp điện khoảng 15p thì ko thấy gì

Cảm ơn
      5

Mặc định Re: Ðề: Sau bão chống giật không bật nữa đổi 2 dây thì lạnh hoạt động??

Trích dẫn Gửi bởi phanhuyhai Xem bài viết
      Nêu làm vây thì bỏ cb chống giật đi chứ sài lam gì nữa
      Sao bỏ vậy bạn ,để mấy hôm rồi đổi dây lại chứ có sao đâu bạn
      TPM BẢO DUY

Cảm ơn
      46
      Được cảm ơn 79 lần, trong 75 bài

Mặc định Re: Sau bão chống giật không bật nữa đổi 2 dây thì lạnh hoạt động??

dùng nó lắp thử những nhánh rẻ đi xem nó rò đoạn nào.còn đầu nguồn thay cái at không chống giật mà xài.
      Thường thường dây lạnh hay đấu nối tắt không qua công tắc nên khi đổi làm dây nóng rất nguy hiểm,không nên làm vậy trừ khi bất khả kháng

Trả lời với tài khoản Facebook