• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 17 lần, trong 12 bài

Mặc định Re: Quy tắc đánh số đầu dây trong tủ điều khiển

Quy tắc đánh số đầu dây hay gọi là số nguyên lý trong mạch điều khiển. Thì có rất nhiều quy tắc nhưng bên mình thường đánh số theo trang bản vẽ Ví dụ trang bản vẽ số 3 thì mọi thứ bắt đầu bằng 3.1, 3.2... 3.10... Đánh số như này khi đọc bạn có thể biết được nó ở trang số mấy của bản vẽ mà tìm đến cho nhanh
      Cách chọn dây màu gì thì tùy thuộc vào các nhà sản xuất tủ điện có công ty thì toàn bộ dây trong tủ 1 màu đen và chủ yếu đánh số để phân biệt
      Có công ty thì xanh đỏ tím vàng loạn cả.. Đỏ là dây thường có điện, vàng là dây sau tiếp điểm đen là dây N hoặc blue là dây từ tín hiệu điều khiển bên ngoài.. rồi dây 24V và 0V (24V) cũng một màu riêng.... Cos cũng tùy theo đơn vị mà làm đỏ vàng xanh đen... Nói chung mình nên viết ra một cái tiêu chuẩn cho công ty mình (tránh những màu thông dụng của PE như vàng xanh hoặc xanh lá ) rồi cứ theo đó mà làm.Mình cũng ít khi đấu hai dây vào 1 đầu cos vì như vậy bóp ko tốt dễ bị tuột ra cứ mỗi đầu 1 cos cho lành... dây chung cũng vậy mỗi đầu bạn làm 1 cos thuận lợi cho việc thêm mới và kiểm tra của chủ đầu tư sau này!..

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      136
      Được cảm ơn 857 lần, trong 652 bài

Mặc định Re: Quy tắc đánh số đầu dây trong tủ điều khiển

Trích dẫn Gửi bởi lovehd Xem bài viết
      E đang lắp tủ điền khiển mà chưa nắm rõ đc nguyên tắc đánh số đầu dây,cách chọn màu dây màu cos cho mạch điều khiển
      Cho e hỏi thêm là mình kẹp 2 đầu dây trong 1 đầu cốt có sai nguyen tắc về an toàn điện k vậy
      Theo như các nước châu Âu thì họ đánh số đầu dây theo số trang tài liệu chứa mạch đó, tên khí cụ cũng vậy. Vd: tl trang 23 có các khí cụ KA23.1; KA23.2;..dây đấu có các số 23.01; 23.03; 23.04;... Màu dây thì cũng theo nguyên tắc: nguồn 230Vac red/ blue( L/N); nguồn 24Vdc violet/ white(+/-). Các dây tín hiệu đo lường thì màu grey.
      2 dây 1 cốt là bình thường bạn ạ.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - bác nào chỉ giúp em cách tính toán các bộ điều khiển trong cấu trúc điều khiển FOC động cơ KĐB với ạ!
      Bởi khanhbka trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 21-03-2014, 00:45
    2. Trợ giúp - điều khiển mức nước trong bồn đơn dùng bộ điều khiển PID mờ
      Bởi haivungtau92 trong diễn đàn Vi xử lý - Vi điều khiển
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 25-10-2013, 21:45
    3. điều khiển mức nước trong bồn đơn dùng bộ điều khiển PID mờ
      Bởi haivungtau92 trong diễn đàn Kỹ thuật số
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 25-10-2013, 21:45
    4. Trợ giúp - điều khiển mức nước trong bồn đơn dùng bộ điều khiển PID mờ