• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Mặc định Hiện tượng nhiễu do bị nhiễm từ trên cân ô tô điện tử

Các bác cho em hỏi chút . Chuyện là bên em có lắp một trạm cân ô tô cho khách trạm cân nằm ngay dưới đường điện hạ áp 220v của khách và công suất tiêu thụ đi qua dây đó khoảng 1000kw .Và thế là trạm cân của em sau một vài ngày sử dụng đã nhiễu loạn cả lên. sau khi em đến kiểm tra thì cứ khi em cách ly bộ cộng tín hiệu bằng inox của cân ra khỏi bàn cân thì cân lại bớt nhiễu (...như vậy có phải là bàn cân của em nhiễm điện không ạ..bàn cân thì bằng sắt còn bộ cộng tín hiệu có vỏ bằng inox ạ ). em định nối đất cho bàn cân và cả máy tính máy in sử dụng đi kèm nữa nhưng ôi không nối đất thì thôi chứ cứ đóng cái cọc nối đất nào là y rằng cái đó nhiễm điện khi đấu nối đất vào mấy cọc đó thì cân lại nhảy loạn hết cả lên hic hic. Giờ em đang không biết làm sao để sử lý cái vụ nhiễu này nữa. Mong các anh chị tư vấn cho em với ạ....

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Tân phát chuyên sửa chữa lắp đặt cân điện tử
      hotline : 096 3936 056

2. Những thành viên đã cảm ơn nguyentruong88 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 6 lần, trong 6 bài

Mặc định Ðề: Hiện tượng nhiễu do bị nhiễm từ trên cân ô tô điện tử

Cái này mình cũng muốn tìm hiểu. Lót dép hóng cái. Chuyện là mình cũng đang thi công trạm cân 60T. Tiện thể hỏi bạn nguyentruong88 cái dây tín hiệu cân đi từ nhà cân ra bàn cân bạn đi bằng ống thép hay ống nhựa vây. Cân của bác có camera không?
      Email: thanh.pn291@gmail.com
      HP: 0902.156.342

4. Những thành viên đã cảm ơn thanhphamgec vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      231
      Được cảm ơn 519 lần, trong 407 bài

Nhiễu tín hiệu analog của load cell hay gặp là : dây bị ẩm ,nhiệt độ môi trường nóng lạnh thất thường,nhiễu dotần số sóng vôtuyến {RFI} xâm nhập vào hệ thống bị hở như một cái ăng ten,nhiễu do quá áp điện từ {EMI} truyền lan trong lưới
      Lúc mới lắp trạm nghiệm thu đã bị nhiễu ,hay khi có đường dây công suất lớn mang tải thì bị ,Bạn phân biệt nhiễu RFI và EMI ,cái bàn cân như ăngten ,lớp vỏ giáp bọc dây tín hiệu là các nhánh thu sóng , hộp nối dây như một khung cộng hưởng giống như cái nhà nhỏ có nhiểu cửa sổ cho dây chui vào,muốn triệt nhiễu RFI thì các cửa sổ chui dây vào: lớp giáp ,hay ống thép phải nối với vỏ hộp đấu kim loại ngay tại tửng lổ một chui vào ,chớ không chụm giáp thành một điểm nối vào vỏ ,.dây về trạm cũng vậy .Nhiễu điện từ EMI thì cuối đường dây lớp giáp ,hay ống thép luồn dây mới chụm chung lại nối vào vỏ và tiếp đất tại một điểm duy nhất, tiếp đất thật sự của lưới diện gọi là True earth ,đóng nhiều cọc tiếp đất khắp nơi tiếp vào giáp nhiều chổ ,chẳng khác nào phân bổ lặp lại nhiễu ./.

6. Những thành viên đã cảm ơn ong gia vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      255
      Được cảm ơn 84 lần, trong 69 bài

Em cũng đang gặp tình trạng gần giống vậy, khi chỉ dùng đầu cân hiển thị thì không có vấn đề gì. Cứ cắm dây truyền thông máy tính (RS232) vào là số đầu cân và trong máy tính loạn cả lên.
      Em đã thử nối đất nhưng chẳng có tác dụng gì. Trạm cân cho nhà máy gỗ, không biết điện của nhà máy có ảnh hưởng gì tới tín hiệu không ạ?
      huyen.nv08@gmail.com
      LÒ HƠI BÁCH KHOA QUỐC GIA
      BẢO TRÌ, BẢO DƯỠNG, NÂNG CẤP HỆ THỐNG ĐIỆN LÒ HƠI

Cảm ơn
      6

Trích dẫn Gửi bởi consair90 Xem bài viết
      Em cũng đang gặp tình trạng gần giống vậy, khi chỉ dùng đầu cân hiển thị thì không có vấn đề gì. Cứ cắm dây truyền thông máy tính (RS232) vào là số đầu cân và trong máy tính loạn cả lên.
      Em đã thử nối đất nhưng chẳng có tác dụng gì. Trạm cân cho nhà máy gỗ, không biết điện của nhà máy có ảnh hưởng gì tới tín hiệu không ạ?
      hiện tượng này của bạn thì mình gặp nhiều rồi nhưng bình thường mình chỉ cần nối đất chuẩn là hết ngay. Con trạm của mình thời gian đầu hoạt động ok sau vài ngày mới bị. Bạn ong gia có thể nói dẽ hiểu hơn một chút không mình đọc comment của bạn nhưng vẫn chưa hiểu lắm..hic hic kiến thức của mình kém quá :((

9. Những thành viên đã cảm ơn nguyentruong88 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      255

Nối đất chuẩn là nối thế nào vậy nguyentruong88? Nối vào hệ thống nối đất của nhà máy hay chỉ cần nối xuống đất chỗ máy tính thôi? Mình không làm về lĩnh vực này nên không rành lắm, tiện bạn giúp một tay nhé.
      huyen.nv08@gmail.com

Cảm ơn
      231
      Được cảm ơn 519 lần, trong 407 bài

Truyền thông RS232 là truyền thông số rồi, giao thức của nó là chống suy giảm ,và nhiễu,điện áp của baute đường truyền cao tới 4-15 Volt .nó chính là nguồn phát nhiễu khi đi cặp,gần kề với các dây tín hiệu analog độ nhạy cao như dây micro ,dây đầu máy ,dây load cell .Nếu bị như vậy Bạn coi lại Baute rate là bao nhiêu ,cở 9600 thì dây dài 5 mét là cùng, hạ baute rate xuống kéo dây dài hơn cở 10m ,Cân với máy tính tuy ở 2 nơi xa nhau nhưng cắm điện nguồn chung một ổ cắm hay ,kéo dây nối ổ cắm máy tính ra tới cân cho gần ,tránh cắm điện 2 cái 2nơi không biết ổ cắm nó chạy dây khác pha hay ngoằn như thế nào ,Còn không hết nhiểu nữa ,thì Bạn lấy dao mổ dây nơi đẩu cắm 9 chân ở cân ra ,Bươi lớp giáp cắt rời không cho nó ăn vào máy tính nữa ,chổ lột vỏ quấn băng keo xong rổi lấy cái lõi xuyến ferit loại hai nửa ốp lại như con sò bóp trùm vào .Cái lỏi xuyến ferit chống nhiễu này nó lợi hại lắm .Mình hay làm cách này là êm liền ./.

12. The Following 2 Users Say Thank You to ong gia For This Useful Post:

Cảm ơn
      255

Em cảm ơn ong gia nhiều. Nhưng lõi ferit mình lấy ở đâu vậy anh? Cân công ty em còn gặp tình trạng thỉnh thoảng âm khi trời nắng (hoặc ban ngày) và số đầu cân hiển thị dương khi trời mưa nữa (hoặc ban đêm). Nguyên nhân là do loadcell chưa cân chỉnh đúng phải không anh?
      Thanks anh
      huyen.nv08@gmail.com

Cảm ơn
      6

Trích dẫn Gửi bởi ong gia Xem bài viết
      Truyền thông RS232 là truyền thông số rồi, giao thức của nó là chống suy giảm ,và nhiễu,điện áp của baute đường truyền cao tới 4-15 Volt .nó chính là nguồn phát nhiễu khi đi cặp,gần kề với các dây tín hiệu analog độ nhạy cao như dây micro ,dây đầu máy ,dây load cell .Nếu bị như vậy Bạn coi lại Baute rate là bao nhiêu ,cở 9600 thì dây dài 5 mét là cùng, hạ baute rate xuống kéo dây dài hơn cở 10m ,Cân với máy tính tuy ở 2 nơi xa nhau nhưng cắm điện nguồn chung một ổ cắm hay ,kéo dây nối ổ cắm máy tính ra tới cân cho gần ,tránh cắm điện 2 cái 2nơi không biết ổ cắm nó chạy dây khác pha hay ngoằn như thế nào ,Còn không hết nhiểu nữa ,thì Bạn lấy dao mổ dây nơi đẩu cắm 9 chân ở cân ra ,Bươi lớp giáp cắt rời không cho nó ăn vào máy tính nữa ,chổ lột vỏ quấn băng keo xong rổi lấy cái lõi xuyến ferit loại hai nửa ốp lại như con sò bóp trùm vào .Cái lỏi xuyến ferit chống nhiễu này nó lợi hại lắm .Mình hay làm cách này là êm liền ./.
      ý bạn là bỏ sợi dây chống nhiễu ra không hàn vào cổng com nữa chứ gì.
      Nếu nối đất thì thường mình cứ đóng cái cọc sắt sâu khỏng 1m là ok. cân mà trời nắng hay mưa hay bị âm hoặc dương số liệu theo mình khả năng cao là do dây hoặc hộp nối bị ẩm..

15. Những thành viên đã cảm ơn nguyentruong88 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      255

Cảm ơn anh nguyentruong88 nhé! Em thấy cân ở công ty gồm 2 tấm mặt sàn ghép lại. Em phán là do giãn nở của 2 miếng này làm ảnh hưởng tới giá trị cân. ^^. Không biết khả năng này có xảy ra không anh?
      huyen.nv08@gmail.com

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Catalogue Cảm biến nhiệt độ và bộ điều khiển nhiệt độ của hãng EMKO ( Châu Âu)
      Bởi LGTech trong diễn đàn Sensor - Cảm biến
      Trả lời: 25
      Bài cuối: 13-10-2014, 13:08
    2. Trợ giúp - Bộ chuyển đổi nhiệt độ PT100, Can nhiệt K, S, R, T... 4-20mA
      Bởi huyvinh trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 23-09-2014, 22:29
    3. Trợ giúp - PT100 đo nhiệt độ trong MBA dầu: bạn nào biết chỉnh hiển thị nhiệt độ thì chia sẻ cho mình.
      Bởi phungdt trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 23-04-2014, 11:38
    4. Dịch vụ - LEVN - Biến tần ABB, PLC, HMI, Bộ điều khiển nhiệt độ, Đầu dò nhiệt, ...
      Bởi LEVN trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 30-08-2013, 20:26
    5. Cần bán - camera nhiệt, máy chụp ảnh nhiệt, Fluke Ti32, Ti29, Ti27, Ti10, Ti9
      Bởi thietbido trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 16-04-2013, 11:17
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016