• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định 2 dây đều là dây nóng

Trường hợp này trên webdien đã có nhiều người hỏi, mình đã tìm hiểu và đọc hết nhưng vẫn có chỗ chưa thông, mong các đàn anh giải đáp giúp mình.

Nhà mình kinh doanh phòng trọ, hôm trước mình sửa chữa một phòng, đi lại dây, vì một vài điều kiện nên buộc phải đi nóng, lỡ tay để 2 dây chạm nhau, nổ cái bụp. Sau đó dùng bút kiểm tra thì 2 dây đều nóng cả (trước đó một nóng một nguội rõ ràng)

Mình lật đật đi kiểm tra CB tổng thì thấy từ đồng hồ điện đến CB tổng vẫn bình thường, từ CB tổng đến phòng mới bị 2 dây đều nóng. Trở lại phòng thì thấy dù 2 dây đều nóng vẫn sử dụng thiết bị điện bình thường

Mình nghĩ đây là mất N (chắc sau khi chập, dây N bị hở) nhưng vậy thì sao vẫn dùng được thiết bị điện ? Và cho mình hỏi thêm là nếu để nguyên như vậy thì có gì bất thường trong tương lại không ? (Cháy nổ, thấp áp, hư hỏng thiết bị, tổn thất điện vô ích...)

Mình xin cảm ơn

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      3

Mặc định Ðề: 2 dây đều là dây nóng

Trường hợp này bị mất N thôi, khi bị mất mát mà vẫn có tải thì điện đi từ dây nóng qua tải và đến dây mát, của bac chắc bị nguyên phòng đấy thui nhỉ, bac thử xem dây mát có đứt đâu ko?

Cảm ơn
      8

Cảm ơn bạn, đúng là mình chỉ bị ở phòng đó thôi, mình cũng nghĩ là mất N, việc sửa chữa thì khá phức tạp, vì phòng đó ở trên cao, vậy nên cho mình hỏi, nếu đó nguyên thế thì về lâu có bị gì không ?
      +++---o0o---+++
      Mình cũng không rõ lắm ở chỗ này, 2 dây đều nóng, dù từ CB đến chỗ mình thử điện không hề có tải ? Và nếu đứt dây N giữa chừng thì sao tải có điện để hoạt động (mạch hở rồi) ?

Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Bạn tháo dây khỏi CB cắt bỏ một đoạn và đấu nối lại nhé!

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016