• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định PLC nhớ trạng thái khi mất điện

Chào anh em Webdien, cho mình hỏi chút xíu. Mình vừa làm quen PLC mình có vấn đề này mong các cao thủ chỉ giáo với ak.
      Chẳng hạn em đang viết một chương trình mà khi mất điện thì nó vẫn nhớ được trạng thái của máy. Khi có điện nó sẽ chạy tiếp.
      (Ví dụ minh họa: Hệ thống cấp phôi lên băng tải tự động, em dùng một Cảm biến xác định phôi. Đếm đủ 5 phôi hệ thống ngưng hoạt động. Trường hợp đặt ra chẳng hạn đếm dc 2 phôi mất điện em muốn lúc có điện nó chỉ đếm thêm 3 phôi nữa rồi đừng chứ không phải chạy lại từ đầu.). Em làm PLC S7-200 và PLC OMRON ak. Cái này em nghĩ thủ thuật lập trình là chính.
      Cảm ơn các Bác. Mong nhận được giải đáp. Có ví dụ thì tốt quá. :p

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 7 lần, trong 6 bài

Mặc định Ðề: PLC nhớ trạng thái khi mất điện

có những loại plc có bộ nhớ trong thì mới lưu trữ được dữ liệu, dòng khác thì mình không biết nhưng với omron thì bác chọn loại CP1h,1l,1e, cj, cs thì đều có bộ nhớ trong, (bác tìm hiểu thêm để có cấu hình phù hợp)
      Với PLC omron khi viết chương trình thì quan tâm các vùng nhớ sau: DM, H, A, đây là các vùng nhớ có thể lưu dữ liệu được. bác có thể dùng để truy suất khi làm việc.

3. Những thành viên đã cảm ơn qiang412 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

Trích dẫn Gửi bởi qiang412 Xem bài viết
      có những loại plc có bộ nhớ trong thì mới lưu trữ được dữ liệu, dòng khác thì mình không biết nhưng với omron thì bác chọn loại CP1h,1l,1e, cj, cs thì đều có bộ nhớ trong, (bác tìm hiểu thêm để có cấu hình phù hợp)
      Với PLC omron khi viết chương trình thì quan tâm các vùng nhớ sau: DM, H, A, đây là các vùng nhớ có thể lưu dữ liệu được. bác có thể dùng để truy suất khi làm việc.
      Cảm ơn Bác nhé, Đây là những vùng nhớ DATA MEMORY của PLC OMRON đùng không ak, bác có cách gì cụ thể hơn ko chỉ giáo em phát.

Cảm ơn
      1

Trong PLC có một số thanh ghi chốt bạn chỉ lần lưu số lần dếm vào thanh ghi đó là okie. Nếu là mitsubishi hay delta thì mình biết còn omron thì bạn tìm manual của dòng PLC đó mà xem nhé.

6. Những thành viên đã cảm ơn toancos40 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10

Mặc định Re: Ðề: PLC nhớ trạng thái khi mất điện

Trích dẫn Gửi bởi toancos40 Xem bài viết
      Trong PLC có một số thanh ghi chốt bạn chỉ lần lưu số lần dếm vào thanh ghi đó là okie. Nếu là mitsubishi hay delta thì mình biết còn omron thì bạn tìm manual của dòng PLC đó mà xem nhé.
      bạn có thể chỉ cho mình vào thanh ghi chốt của PLC mitsubishi ko? Mình tìm trên mạng thì có hướng dẫn chỉ là "mở Parameter vào mục Device, dò xuống hàng Data Register..." nhưng mình k thấy phần Parameter ở đâu cả. Mình dùng GX Developer 8.91, PLC Fx3G.

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 11 lần, trong 10 bài

Mặc định Re: PLC nhớ trạng thái khi mất điện

dùng trạng thái S là ok,khi mất điện thì trạng thái đuọc lưu lại,có điện chạy tiếp

Cảm ơn
      0

bạn nói cụ thể hơn về relay trang thái S dc không , vì nếu dùng bt thì nó cũng nhơ M mà , mình cũng chưa hiểu về relay dạng chốt nữa , mong các bạn chỉ dẫn

Cảm ơn
      0

Có bác nào có thể nói rõ hơn về các vùng nhớ chốt, thanh ghi chốt trong S7 200, S7 300 hay PLC mitsu ko ạ.

Ví dụ có bài toán như bác ở trên thì làm sao để lưu dữ liệu để tránh mất điện được ạ, vì sự cố mất điện đâu có thể biết trước được.

E nghĩ mình đặt thời gian cứ 1 thời gian thì dữ liệu bộ đếm sẽ được lưu vào vùng nhớ chốt đó. Có bác nào có các phương án để giải quyết vấn đề này ko ạ.

Mong các pro chỉ giáo để a e cùng học hỏi. Xin cảm ơn các bác.

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 170 lần, trong 145 bài

Bạn dùng lệnh mov di chuyển dữ liệu như VD sau chắc sẽ đáp ứng được yêu cầu nhớ được trạng thái khi PLC mất điện.
      Khi PLC hoạt động giá trị của C0 được lưu vào VW100
      khi ngắt điện PLC và cấp lại PLC sẽ chuyển giá trị đã nhớ trong VW100 vào C0

Network 1
      LD SM0.1
      MOVW VW100, C0
      Network 2
      LD I0.1
      LD I0.2
      CTU C0, 2
      Network 3
      LD SM0.0
      MOVW C0, VW100
      Phạm Hữu Sử
      Gia Lộc - Hải Dương

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi huu su Xem bài viết
      Bạn dùng lệnh mov di chuyển dữ liệu như VD sau chắc sẽ đáp ứng được yêu cầu nhớ được trạng thái khi PLC mất điện.
      Khi PLC hoạt động giá trị của C0 được lưu vào VW100
      khi ngắt điện PLC và cấp lại PLC sẽ chuyển giá trị đã nhớ trong VW100 vào C0

Network 1
      LD SM0.1
      MOVW VW100, C0
      Network 2
      LD I0.1
      LD I0.2
      CTU C0, 2
      Network 3
      LD SM0.0
      MOVW C0, VW100
      Nếu theo như bác nói thì địa chỉ VW100 sẽ ko bị mất khi có sự cố như mất điện đúng ko ạ, ý e là đang tìm các vùng nhớ đó đấy ạ. Mình có thể lưu vào đó nhưng hiện tại e ko biết các vùng nhớ đó là gì

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016