• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 12 của 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 2910111213 CuốiCuối
    Kết quả 111 đến 120 của 124
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Hệ thống tiếp địa, chống set

Trích dẫn Gửi bởi KOZOKAMA Xem bài viết
      bạn là người may mắn đấy, vẫn còn cảm giác tê tê. tủ mát bạn đã bị rò điện, nếu sử dụng lâu ngày có nguy cơ bạn k còn cảm giác tê tê nữa mà sẽ đứng cười 1 mình đó, tình trạng này bắt buột phải tháo máy xử lý cách điện rồi mới được dùng.
      Cám ơn bạn đã nhắc nhở mình sẻ khắc phục trước khi sử dụng. Nhưng mình còn thắc mắc hầu như các thiết bị điện: như tủ lạnh, máy vi tính, motor điều bị rò điện, tiếp đất thiết bị thì triệt tiêu được dòng rò, vậy tiếp đất có gây tác động tự ngắt trên aptomat không

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi qt1909 Xem bài viết
      Cám ơn bạn đã nhắc nhở mình sẻ khắc phục trước khi sử dụng. Nhưng mình còn thắc mắc hầu như các thiết bị điện: như tủ lạnh, máy vi tính, motor điều bị rò điện, tiếp đất thiết bị thì triệt tiêu được dòng rò, vậy tiếp đất có gây tác động tự ngắt trên aptomat không
      @

Còn tùy aptomat của bạn là loại gì?
      Aptomat thường: Chỉ bảo vệ gồm 02 thông số:
      - Bảo vệ quá tải: Dòng chạy qua thiết bị vượt quá dòng định mức của Aptomat thì aptomat sẽ nhảy ( trip)
      - Bảo vệ ngắn mạch: Dòng ngắn mạch ( đoản mạch hay chap mạch) sau aptomat ( từ dây dẫn đến thiết bị) nhỏ hơn dòng ngắn mạch của aptomat thì aptomat sẽ nhảy, nếu lớn hơn cũng sẽ nhảy nhưng đánh thủng cơ khí của aptomat đó ( Hỏng aptomat).
      Aptomat chống rò: Ngoài bảo vệ 02 thông số trên, còn bảo vệ them về thông số dòng rò:
      Nó sẽ so sánh dòng qua cực dương và trung tính ( 1 pha) hoặc so sánh 3 pha với trung tính hoặc so sánh giữa 3 pha với nhau: Nếu khác nhau nó sẽ nhảy.
      Vì vậy, với trường hợp của bạn, có thể aptomat của bạn là aptomat chống rò 1 pha 2 cực bởi vì khi khi bạn đấu vỏ máy với đất thì dòng qua aptomat sẽ khác nhau giữa pha dương và trung tính.
      Nếu aptomat của bạn là aptomat thường, thì mình chưa tìm ra lời giải thích hợp lý.

3. Những thành viên đã cảm ơn robinson vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Cám ơn bạn tư vấn. Aptomat của mình loại chống dòng rò 1 pha 2 cực, mình cũng tìm hiểu về lắp aptomat chống giật từ các nguồn trên internet, có xem nhiều bạn tư vấn lắp aptomat chống dòng rò vẫn phải nối đất thiết bị tăng độ an toàn. Nhưng mình gặp trường hợp như trên, mình rất phân vân không hiểu là lắp aptomat chống giật thì có tiếp đất thiết bị hay không.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi qt1909 Xem bài viết
      Cám ơn bạn tư vấn. Aptomat của mình loại chống dòng rò 1 pha 2 cực, mình cũng tìm hiểu về lắp aptomat chống giật từ các nguồn trên internet, có xem nhiều bạn tư vấn lắp aptomat chống dòng rò vẫn phải nối đất thiết bị tăng độ an toàn. Nhưng mình gặp trường hợp như trên, mình rất phân vân không hiểu là lắp aptomat chống giật thì có tiếp đất thiết bị hay không.

Câu trả lời là có bạn à.
      Từ thong tin trên cho thấy aptomat của bạn là loại chống rò 1 pha 2 cực, thong thường loại này có dòng rò định mức là 30mA. Đó là mức để bảo vệ con người khỏi bị điện giật nguy hiểm đến tính mạng.
      Khi bạn nối đất vào vỏ thiết bị, aptomat nhảy, có 02 trường hợp xảy ra:
      1. Aptomat của bạn có dòng rò tác động nhảy ko đúng ( nhỏ hơn) so với dòng định mức 30mA. Hoặc:
      2. Thiết bị của bạn có dòng rò ra vỏ lớn hơn 30mA và ở trạng thái rò điện thì dòng ở cực dương mới bang cực âm ( vì chưa nối đất). Nếu nối đất thì có một dòng từ cực dương đi qua vỏ máy xuống đất nên không bằng dòng ở cực âm nên aptomat sẽ nhảy.

Vì vậy, cách tốt nhất bạn nên dung máy kiểm tra dòng rò của thiết bị.
      Nếu dòng rò ko lớn <30mA, tốt hơn là thay aptomat chống rò thành aptomat thường và nối đất thiết bị.
      Nếu dòng rò lớn>=30mA, tốt nhất là hỏi nhà cung cấp thiết bị. Nếu cũ hết đát, thay cái mới.

6. Những thành viên đã cảm ơn robinson vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi robinson Xem bài viết

Câu trả lời là có bạn à.
      Từ thong tin trên cho thấy aptomat của bạn là loại chống rò 1 pha 2 cực, thong thường loại này có dòng rò định mức là 30mA. Đó là mức để bảo vệ con người khỏi bị điện giật nguy hiểm đến tính mạng.
      Khi bạn nối đất vào vỏ thiết bị, aptomat nhảy, có 02 trường hợp xảy ra:
      1. Aptomat của bạn có dòng rò tác động nhảy ko đúng ( nhỏ hơn) so với dòng định mức 30mA. Hoặc:
      2. Thiết bị của bạn có dòng rò ra vỏ lớn hơn 30mA và ở trạng thái rò điện thì dòng ở cực dương mới bang cực âm ( vì chưa nối đất). Nếu nối đất thì có một dòng từ cực dương đi qua vỏ máy xuống đất nên không bằng dòng ở cực âm nên aptomat sẽ nhảy.

Vì vậy, cách tốt nhất bạn nên dung máy kiểm tra dòng rò của thiết bị.
      Nếu dòng rò ko lớn <30mA, tốt hơn là thay aptomat chống rò thành aptomat thường và nối đất thiết bị.
      Nếu dòng rò lớn>=30mA, tốt nhất là hỏi nhà cung cấp thiết bị. Nếu cũ hết đát, thay cái mới.
      Trước tiên cảm ơn bạn về những kiến thức bạn đã chia sẻ.
      Mình sẻ đo dòng rò bằng VOM theo cách này bạn thấy ổn không: mình cắt dây nối vỏ ra, để VOM ở thang đo dòng AC lớn nhất một que cắm vào dây nối vỏ, một que cắm vào dây tiếp đất. Xem thử dòng là bao nhiêu, nhưng mình lo lắng nếu dòng quá lớn không biết có cháy nổ gì không.
      Về cái tủ mát mình chuyển sang dùng CB thường 30A đang sử dụng được, sau khi nối đất thì dòng rò đã hết. Nhưng muốn thí nghiệm thử hì.

Cảm ơn
      21

Mọi người cùng thảo luận hệ thống cọc tiếp đất của tòa nhà em nè !! Thảo luận cho em hiểu với.

https://www.facebook.com/UyenSpa2609/
      Like Page Em Dùm - Thank You So Much
      Kim Uyen Beauty - The Beauty Nest

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: Ðề: Hệ thống tiếp địa, chống set

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Vậy trong TCVN4756, điều khoản nào, số mấy không cho phép nối chung hả anh?

Đây mới chính là cái cần tìm. Chứ chỉ nói chung chung là không cho phép thì nguy hiểm quá. Chẳng lẽ toàn bộ các trạm, nhà máy của EVN phải đào hết lên, làm lại tiếp đất.
      Theo tiêu chuẩn TCVN 9385:2012 "CHỐNG SÉT CHO CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG - HƯỚNG DẪN
      THIẾT KẾ, KIỂM TRA VÀ BẢO TRÌ HỆ THỐNG" điều 13.3:
      13.3. Mạng nối đất chung cho mọi thiết bị
      Nên sử dụng mạng nối đất chung cho hệ thống chống sét và mọi thiết bị khác. Mạng nối đất cần phù hợp với những đề xuất trong tiêu chuẩn này và cũng cần tuân theo các quy định áp dụng cho các thiết bị có liên quan. Điện trở nối đất trong trường hợp này cần có giá trị thấp nhất đáp ứng bất cứ thiết bị nào.
      Còn trong này nó cấm này:
      Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 04: 2009/ BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên.
      Điều 56 Khoản 03:
      3. Việc nối đất an toàn và nối đất chống sét thực hiện theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn điện QCVN 01: 2008. Nghiêm cấm nối chung hệ thống tiếp đất an toàn với hệ thống chống sét đánh trực tiếp, hai hệ thống tiếp đất này cách nhau ít nhất là 20 m.

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi Emut50 Xem bài viết
      Bạn đọc quyển "Quy phạm trang bị điện", tại Chương III.2 sẽ rõ.
      Cho phép 2 hệ thống tiếp địa này được nối chung với hệ thống tiếp đất chung, tuy nhiên có kèm theo một số điều kiện nữa.
      Cái điều cho phép nối chung là điều bao nhiêu vậy bác? Em tìm mãi không thấy. Bác chỉ hộ em 1 cái!

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi NGUYEN1982 Xem bài viết
      Nên sử dụng mạng nối đất chung cho hệ thống chống sét và mọi thiết bị khác. Mạng nối đất cần phù hợp với những đề xuất trong tiêu chuẩn này và cũng cần tuân theo các quy định áp dụng cho các thiết bị có liên quan. Điện trở nối đất trong trường hợp này cần có giá trị thấp nhất đáp ứng bất cứ thiết bị nào.
      Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 04: 2009/ BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên.
      Điều 56 Khoản 03:
      3. Việc nối đất an toàn và nối đất chống sét thực hiện theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn điện QCVN 01: 2008. Nghiêm cấm nối chung hệ thống tiếp đất an toàn với hệ thống chống sét đánh trực tiếp, hai hệ thống tiếp đất này cách nhau ít nhất là 20 m.
      [/IMG]

Tiêu chuẩn của công ty em :(

Địa chỉ
      Quang Ninh
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 6 lần, trong 6 bài

Trích dẫn Gửi bởi NGUYEN1982 Xem bài viết
      Điều 56 Khoản 03:
      Phần cấm là trong phạm vi nhỏ mà bác, đặc thù cho mỏ vì nguy cơ cháy nổ rất cao:

2. Đối tượng áp dụng
      Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên áp dụng bắt buộc cho các đối tượng sau:
      a) Các tổ chức, cá nhân được phép hoạt động khai thác mỏ khoáng sản bằng phương pháp lộ thiên trên lãnh thổ Việt Nam;
      b) Các tổ chức, cá nhân có hoạt động liên quan đến quản lý nhà nước về khoáng sản bằng phương pháp lộ thiên;
      c) Tổ chức, cá nhân có hoạt động khảo sát thăm dò, quy hoạch, thiết kế, nghiên cứu, đào tạo; quản lý kỹ thuật hoặc trực tiếp sản xuất, làm việc trên các mỏ
      lộ thiên.

Trích dẫn Gửi bởi mrblue93 Xem bài viết
      [/IMG]

Tiêu chuẩn của công ty em :(
      Em làm Kinden à?

Trang 12 của 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 2910111213 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà