• Webdien.com - Cầu nối dân điện

• Trang 2 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 108
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 24 lần, trong 17 bài

Mặc định Ðề: Hệ thống tiếp địa, chống set

Rất cám ơn các Pác đã quan tâm đế chủ đề:
      Hệ thống tiếp đất an toàn có được nối chung với hệ thống chống sét không.
      Trong huấn luyện an toàn điện em cũng đã hỏi máy bác bên EVN, máy Pác ở sở Lao động các bác khẳng định là hệ thống nối đất an toàn phải tách rời hệ thống chống sét (khoảng cách là 20m) ở đây em có bản cứng tài liệu huấn luyện kỹ thuật an toàn điện. Em cũng đã tìn các qui phạm, qui định, TC nhưng vẫn chwa ra.
      Em xin gửi các Pác tham khảo một sơ đồ hệ thống tiếp địa được giới thiệu chung cho các công trình, nhà máy.

2. The Following 4 Users Say Thank You to Doho For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,869 lần, trong 549 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Trong khi thực tế, Nhóc đi nhiều nơi, hệ thống tiếp địa chống sét, tiếp địa vỏ thiết bị và tiếp địa trung tính là một hệ thống chung. Người ta làm một mạng lưới nối đất rộng, gồm nhiều cọc ở các nút, nhiều dây ngang dọc nối các nút thành mạng lưới và sử dụng chung cho chống sét, tiếp đất vỏ thiết bị và nối đất trung tính.
      gửi lại link cho cô nhóc đây:
      http://www.data.webdien.com/free/dow...0471de49010c41
      còn cô nhóc muốn tìm hiểu thêm về tại sao ko được nối chung thì có thể tham khảo về tiêu chuẩn nối đât cho những công trình dễ xảy ra cháy nổ. VD: có nhiều đường ống ga, hơi, thiết bị áp lực cao.
      Khi có sét lan truyền trên đường dây, nếu hệ thống được nối chung thì các thiết bị này sẽ trở thành thiết bị truyền dẫn xung, và chỉ cần với một lượng xung nhỏ cũng đủ kích cho đường ống ga nổ.
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

4. The Following 6 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,470 lần, trong 1,617 bài

Vậy trong TCVN4756, điều khoản nào, số mấy không cho phép nối chung hả anh?

Đây mới chính là cái cần tìm. Chứ chỉ nói chung chung là không cho phép thì nguy hiểm quá. Chẳng lẽ toàn bộ các trạm, nhà máy của EVN phải đào hết lên, làm lại tiếp đất.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

6. The Following 3 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 44 lần, trong 16 bài

Cô nhóc nói đúng,hiện giờ trạm Gis chỗ mình cũng đang mở rộng,mình xem tất cả tài liệu của bên tư vấn thiết kế hệ thống tiếp địa đều nối chung chống sét,vỏ thiết bị và nối đất trung tính thành mạng lưới,miễn sao điện trở đất đạt đúng trị số(vd:trạm 110kV <0,5 ohm là đạt rồi,không lẽ bên tư vấn thiết kế làm sai sao?

8. The Following 2 Users Say Thank You to langtulaanh For This Useful Post:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 945 lần, trong 474 bài

Đây mới chính là cái cần tìm. Chứ chỉ nói chung chung là không cho phép thì nguy hiểm quá. Chẳng lẽ toàn bộ các trạm, nhà máy của EVN phải đào hết lên, làm lại tiếp đất.
      Cô nhóc nóng quá, mà Hải thì chậm hiểu nên nhờ cái bài langtulaanh thì mới hiểu.
      Tôi ok bài đó luôn
      Lần sau nóng được thì cứ nóng..Tiếp đi conhoc
      DKH

10. Những thành viên đã cảm ơn Dang Ky Hai vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205

trong cái tiêu chuẩn TCVN4756 đó ko có điều khoản nào nói về cái này đâu cô nhóc ơi, em chỉ up lại cho mọi người dễ down thôi.
      trong tiêu chuẩn 46-2007 mục số 13 mới nói tới điều này, vấn đề em nói là có thể gọp chung cả 2 hệ thống nối đất chống sét và hệ thống nối đất an toàn của thiết bị, nếu như hệ thống nối đất đó có giá trị đủ nhỏ đáp ứng toàn bộ thiết bị, VD: nếu hệ thống nối đát chống sét nối chung với trạm 22kV thì điện trở nối đất của nó phải nhỏ hơn 4ohm, nếu trạm 220kV thì điện trở của nó phải bé hơn 0,5ohm, tượng tự các công trình viễn thông và các hệ thống yêu cầu chống nhiễu cao... ( trong khi đó điện trở nối đất của hệ thống chống sét chỉ yêu cầu là < 10ohm).
      vậy em giả sử các bác xem nhé: nếu như điện trở nối đất của hệ thống chống sét em đo được là 9ohm và của hệ thống viễn thông là 0,5ohm, vậy em có nối chung cả 2 hệ thống tiếp địa này lại hay ko?

12. The Following 3 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 49 lần, trong 22 bài

Trích dẫn Gửi bởi combui_viahe Xem bài viết
      ........
      vậy em giả sử các bác xem nhé: nếu như điện trở nối đất của hệ thống chống sét em đo được là 9ohm và của hệ thống viễn thông là 0,5ohm, vậy em có nối chung cả 2 hệ thống tiếp địa này lại hay ko?
      Nếu nối chung 2 hệ thống thì theo công thức, điện trở hệ thống sau khi nối = (9 x 0,5) / (9+0,5) = 0,473 Ôm
      Nếu là trạm 110kV của EVN thì nối vô tư ạ
      (Còn là viễn thông hay xăng dầu, khí ga, ... thì em chịu)

14. The Following 2 Users Say Thank You to Dongaltd For This Useful Post:

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 122 lần, trong 74 bài

Trong khi thực tế, Nhóc đi nhiều nơi, hệ thống tiếp địa chống sét, tiếp địa vỏ thiết bị và tiếp địa trung tính là một hệ thống chung. Người ta làm một mạng lưới nối đất rộng, gồm nhiều cọc ở các nút, nhiều dây ngang dọc nối các nút thành mạng lưới và sử dụng chung cho chống sét, tiếp đất vỏ thiết bị và nối đất trung tính.
      Mọi ngừoi nói đúng cả đấy cô nhóc. Không được nối hệ thống tiếp địa chống sét chung với hệ thống tiếp địa nhà máy đâu. Vì toàn bộ thiết bị nhà máy đều ở điện áp thấp và tần số xung nhỏ.
      Còn với dòng sét thì cường độ dòng điện, điện áp và xung vô cùng lớn trong gian đoạn truyền dẫn sét. Nếu sử dụng cáp thoát sét chống nhiễu thì cũng không ngắt được toàn bộ lựong sung sét gây ra trong thời điễm tức thời. Các xung này nếu nối chung hệ thống tiếp địa nhà máy sẽ làm cho các tín hiệu điện, thiết bị điện... trong thời gian ngắn chịu một xung lớn với điện áp cao. sẽ ảnh hưởng rất lớn đó....
      + Để hạn chế sự cố này ngoài việc lắp 2 hệ thống nối đất riêng và cách xa nhau, trên hệ thống nối đất nhà máy.
      + Trong hệ thống nối đất của các trạm thu phát sóng hay ngân hàng em từng làm. Hệ thống nối đất và chống sét là 1. Nhưng phải có các thiết bị Cắt sét trên đường nguồn. Thiết bị lọc sét trên đường truyền dữ liệu. Các trạm mà Chị nhóc nói nối chung có nhưng phải kèm theo thếit bị lọc sét để triệt xung đó Chị Nhóc.

16. Những thành viên đã cảm ơn vanlathe vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205

Trích dẫn Gửi bởi Dongaltd Xem bài viết
      Nếu nối chung 2 hệ thống thì theo công thức, điện trở hệ thống sau khi nối = (9 x 0,5) / (9+0,5) = 0,473 Ôm
      Nếu là trạm 110kV của EVN thì nối vô tư ạ
      (Còn là viễn thông hay xăng dầu, khí ga, ... thì em chịu)
      trạm 110kV điện trở nối đất phải bé hơn 0,5ohm anh à
      @ vanlathe: cái quan trọng chị nhóc đề cập là nó nằm vào điều mấy, khoản mấy của TCXD 46-2007.
      em cũng từng làm rồi, chính bọn nước ngoài cũng yêu cầu em như thế, nhưng em xem hết cái 46-2007 thì chẳng thấy nói đâu, chỉ có trong cuốn vở học thiết kế của em mà thôi, cái đó do thầy nói mà em viết vào. hix

18. Những thành viên đã cảm ơn combui_viahe vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hạ Long
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 303 lần, trong 90 bài

Về nguyên tắc + các loại lý thuyết = Các hệ thống nối đất phải được tách rời nhau -> tránh dòng điện sét chạy quẩn trong các thiết bị được nối chung.
      NHƯNG trong thực tế thì người ta làm một hệ thống nối đất chung và yêu cầu trị số tiếp địa giảm thấp hơn 0,5 ôm (cái này hoàn toàn đúng theo Quy phạm nối đất TCVN_4756-1989). Với R nối đất thấp như thế thì dòng sét sẽ được triệt tiêu nhanh và hạn chế gần như hoàn toàn với các thiết bị nối chung hệ thống nối đất

20. The Following 2 Users Say Thank You to toanga For This Useful Post:

Trang 2 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook