• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      22

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 60 lần, trong 50 bài

Mặc định Re: :: tư vấn giúp em lắp cb chống giật

Lắp chống giật cho nhà thì phải lưu ý cho mấy điều sau:
      1/ Chỉ có tác dụng ngắt điện ra khỏi nguồn cấp ( người văng đi đâu, đập vào cái gì thì chưa biết sự nguy hiểm tới đâu)
      2/ Nếu có các thiết bị hàn thì phải tác ra khỏi mạch chống giật, nếu không thì cứ on là off.
      3/ Giữ sạch sẽ thiết bị chống giật
      4/ Thường xuyên test.

Để an toàn thì khuyên bạn nên kết hợp với dây tiếp địa an toàn. Khi xảy ra sự cố, người không bị giật và cũng tác đoạn sự cố ra khỏi nguồn điện.

Lắp trước hay sau không quan trọng, Nếu Li oa ở nơi có thể dễ dàng tiếp xúc, lan truyền điện từ vỏ đến các thiết bị khác và có thể con người chạm được thì nên lắp trước Li oa.

3. Những thành viên đã cảm ơn batend vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      22

Hi, cảm ơn bác nhiệt tình giúp đỡ em.
      Lioa nhà e 10k thì mua chống giật loại nào? Kết hợp tiếp địa là thế nào?
      E xin cảm ơn ạ

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 413 lần, trong 311 bài

Dòng định mức của LIOA là 10kW/220V=45A; vây thì bạn chọn dòng định mức ELCB 50A, dòng tác động là 30mA là giá trị đủ an toàn và hay sử dụng.
      Việc làm tiếp địa là cần thiết, nhưng phải đúng thì mới an toàn nên khá là phức tạp. Lưới điện hạ thế ở nước mình bố trị nối đất an toàn theo mô hình T-N, có nghĩa là phải nối đất vỏ kim loại vào dây trung tính , còn dây trung tính thì nối đất tại nguồn ( máy biến thế ), tại đầu vào nhà thì chỉ thực hiện nối đất lặp lại với giá trị bé hơn hoặc bằng 10 Ohms; chi tiết cụ thể bạn xem lại các bài trong web .

6. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      22

Cảm ơn bác ạ. Như vậy e chọn chống dò loại 50A, nhưng có nhiu loại ELCB, RCCB... E k bit công dụng từng loại để chọn mua cho phù hợp với gia đình.
      E xin cảm ơn

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 413 lần, trong 311 bài

Bạn tìm mua ELCB chính hãng schneider là ổn, yêu cầu chủ hàng ký bảo hành lên hàng của mình. Nên lắp trước LiOA để bảo vệ chạm vỏ cho cả máy.

9. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      22

Hi cảm ơn bạn, mình k bit cách nối đất. Mình nghĩ nối ngay sau lioa cho điện ổn định nhỡ nối truoc lioa lúc điện yếu nó k chạy thì nguy

Cảm ơn
      22

Trích dẫn Gửi bởi tvdien Xem bài viết
      Dòng định mức của LIOA là 10kW/220V=45A; vây thì bạn chọn dòng định mức ELCB 50A, dòng tác động là 30mA là giá trị đủ an toàn và hay sử dụng.
      Việc làm tiếp địa là cần thiết, nhưng phải đúng thì mới an toàn nên khá là phức tạp. Lưới điện hạ thế ở nước mình bố trị nối đất an toàn theo mô hình T-N, có nghĩa là phải nối đất vỏ kim loại vào dây trung tính , còn dây trung tính thì nối đất tại nguồn ( máy biến thế ), tại đầu vào nhà thì chỉ thực hiện nối đất lặp lại với giá trị bé hơn hoặc bằng 10 Ohms; chi tiết cụ thể bạn xem lại các bài trong web .
      a bạn cho mình hỏi nối tiếp địa theo ý bạn có phải dư này ko ạ:
      ví dụ có cái vỏ lò vi sóng, mình đóng 1 cây tuýp kẽm sâu 1m xuống đất, nối với vỏ lò vi sóng.
      ở mạch điện thì mình mua 1 cái aptomat bảo vệ ngắn mạch nối với ổ cắm. khi cắm dây điện lò vi sóng vào ổ cắm đó chạy bình thường. trường hợp lò vi sóng bị rò điện ra vỏ thì nó chạm dây đất nên aptomat lúc này bảo vệ như là ngắn mạch nên nhảy aptomat.
      có phải vậy ko bạn?

Trả lời với tài khoản Facebook