• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 6 lần, trong 6 bài

Mặc định Biến tần cho thang máy chở xe phòng trọ

chào anh em webdien
      nói là thang máy chư thật ra cũng chỉ có 2 tầng lên xuống dùng bộ khởi động từ kép với mấy con hành trình vẫn chạy được, nhưng do nhu cầu nên bên chủ thuê bên mình lắp biến tần, mình cũng mới làm loại này lần đầu nên cũng chưa có kinh nghiệm cách làm của mình như sau anh em cùng thảo luận:
      vật tư gồm:
      1 mô tơ giảm tốc 0.75kw, 3 pha 220v, rpm 1440/55
      rulo quấn cáp
      1 bộ chống đứt cáp tự chế
      8 con công tắc hành trình(2 con 2 cửa (NO) đóng cửa thì mới có nguồn khiển)
      - 2 con giới hạn trên(NC) đấu nối tiếp
      - 4 con giới hạn giới(NC nối tiếp) thêm 1 tấm ván ép treo lơ lửng khoảng 100mm đề phòng trường hợp có người hay vật cản ở trong khi xuống

2 bộ gồm nút lên xuống và tắt gắn ở trên và giới

biến tần GD10-1R5G-S2-B(mua dư tải do trước đó lắp con mô tơ 1.5k nhưng không có thắng nên phải thay, bó tay ông giám đốc) thì trong biến tần mình cài đặt những thông số sau
      -p00.1 lệnh chạy từ nút bấm ngoài, p00.4 tần số trên, p00.11time tăng tôc 5s, p02.08cho dừng tự do(do CTHT nó gắn từ đầu nên cũng không muốn sửa lại), p8.32 cấp điện cho mô tơ 4hz thì thắng mới mở, với 1 lệnh nữa nhưng mà quên mất mã lệnh rồi giúp cổng ROA ROC là tiếp điểm NO điều khiển thắng

Chạy biến tần thì mình dùng 2 role kiếng đấu khoá chéo (qua ngõ s1.s2.GND)khi đóng cửa + CTHT kín bấm nút lên thì 1 cái role kiếng đóng thì cấp lệnh chạy cho biến tần đụng CTHT dừng.

Nhưng không lắp Điện trở xã nên chỉ chạy ở 20hz, thấy cũng không ổn cho lắm nhưng ông giám đốc kêu ổn thì cứ cho nó ổn

đó là cách làm của mình Mong anh em chỉ giáo thêm.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 6 lần, trong 6 bài

Mặc định Re: Biến tần cho thang máy chở xe phòng trọ

up up up

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 39 lần, trong 23 bài

Trích dẫn Gửi bởi HoangHieu Xem bài viết
      chào anh em webdien
      nói là thang máy chư thật ra cũng chỉ có 2 tầng lên xuống dùng bộ khởi động từ kép với mấy con hành trình vẫn chạy được, nhưng do nhu cầu nên bên chủ thuê bên mình lắp biến tần, mình cũng mới làm loại này lần đầu nên cũng chưa có kinh nghiệm cách làm của mình như sau anh em cùng thảo luận:
      vật tư gồm:
      1 mô tơ giảm tốc 0.75kw, 3 pha 220v, rpm 1440/55
      rulo quấn cáp
      1 bộ chống đứt cáp tự chế
      8 con công tắc hành trình(2 con 2 cửa (NO) đóng cửa thì mới có nguồn khiển)
      - 2 con giới hạn trên(NC) đấu nối tiếp
      - 4 con giới hạn giới(NC nối tiếp) thêm 1 tấm ván ép treo lơ lửng khoảng 100mm đề phòng trường hợp có người hay vật cản ở trong khi xuống

2 bộ gồm nút lên xuống và tắt gắn ở trên và giới

biến tần GD10-1R5G-S2-B(mua dư tải do trước đó lắp con mô tơ 1.5k nhưng không có thắng nên phải thay, bó tay ông giám đốc) thì trong biến tần mình cài đặt những thông số sau
      -p00.1 lệnh chạy từ nút bấm ngoài, p00.4 tần số trên, p00.11time tăng tôc 5s, p02.08cho dừng tự do(do CTHT nó gắn từ đầu nên cũng không muốn sửa lại), p8.32 cấp điện cho mô tơ 4hz thì thắng mới mở, với 1 lệnh nữa nhưng mà quên mất mã lệnh rồi giúp cổng ROA ROC là tiếp điểm NO điều khiển thắng

Chạy biến tần thì mình dùng 2 role kiếng đấu khoá chéo (qua ngõ s1.s2.GND)khi đóng cửa + CTHT kín bấm nút lên thì 1 cái role kiếng đóng thì cấp lệnh chạy cho biến tần đụng CTHT dừng.

Nhưng không lắp Điện trở xã nên chỉ chạy ở 20hz, thấy cũng không ổn cho lắm nhưng ông giám đốc kêu ổn thì cứ cho nó ổn

đó là cách làm của mình Mong anh em chỉ giáo thêm.
      cách làm điều khiển kiểu này hoàn toàn được.
      nhưng bạn tính cho kỹ tải trọng để chọn động cơ nhé .
      và đối với nâng hạ phải chọn biến tần (dòng tải nặng) : công suất phù hợp, momen không đổi, và nhất định phải lắp điện trở xả để oan toàn cho biến tần khi bộ thang hạ tải trọng từ trên cao xuống .
      chúc bạn thành công!
      nhớ bấm Thanks mình nhé!

Địa chỉ
      Hồ Chí Minh City
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mấy cái thang nâng hạ như thế này, anh nên lắp điện trở xả vào.
      Bên em cũng có dòng Biến tần FRECON FR200D chuyên cho thang máy, thang tải hàng. Nếu cần anh có thể tham khảo thêm ạ!

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Chuyên sản xuất thang máy, thang máng cáp, tủ điện, tủ Rack giá cạnh tranh.
      Bởi thangmaydelta trong diễn đàn Cáp điện, Tủ bảng, thang máng cáp
      Trả lời: 15
      Bài cuối: 02-04-2016, 09:41
    2. Cần bán - Bán tủ Rack, tủ bảng điện, thang máng cáp, thang máy.
      Bởi thangmaydelta trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 14-04-2015, 16:29
    3. Trợ giúp - thang máy
      Bởi mrkid23 trong diễn đàn GIÚP ĐỠ GIẢI BÀI TẬP
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 23-08-2014, 02:07
    4. Cần bán - hiệu ứng cầu thang
      Bởi powersavermnm trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 14-08-2013, 14:46
    5. Thảo luận - Cứu hộ thang máy ARD 3 pha