• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 26

Chủ đề: phân biệt tt va tns

Cảm ơn
      5

Mặc định phân biệt tt va tns

_cac ban cho minh hỏi tại sao sự cố chạm vỏ ở sơ đồ tns lại xuất hiện điện áp lớn xung quanh dây e, còn tt thì ko??
      _tai sao dây e cua sơ đồ tt lại có thể nhỏ hơn tns
      _nếu các ban có thấy sự khác nhau nào ma ta ưu tiên sử dụng tt hoặc tns giúp mình nha thank nhìu
      _Minh mới ra trường gặp sếp hỏi minh po tay hj

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      5

Mặc định Ðề: phân biệt tt va tns

hic sao ko ai giúp mình vậy ta ko lẽ ai cũng giống minh ta

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,881 lần, trong 549 bài

Trích dẫn Gửi bởi anhchangkho_dien Xem bài viết
      _cac ban cho minh hỏi tại sao sự cố chạm vỏ ở sơ đồ tns lại xuất hiện điện áp lớn xung quanh dây e, còn tt thì ko??
      Cái này ko hiểu?! điện áp xung quanh dây E luôn bằng 0 ( nếu nối đất tốt). dây E là dây bảo vệ, nếu xuất hiện áp ở đấy thì em tiêu rồi, bác hỏi lại sếp đi.
      _tai sao dây e cua sơ đồ tt lại có thể nhỏ hơn tns
      dây E của sơ đồ TT được nối trực tiếp tại thiết bị, còn sơ đồ TN-S được nối chung tại điểm phân phối ( nguồn)
      _nếu các ban có thấy sự khác nhau nào ma ta ưu tiên sử dụng tt hoặc tns giúp mình nha thank nhìu
      Mỗi sơ đồ đều có 1 ứng dụng riêng cho từng điều kiện cụ thể, ko cái này là ưu tiên nhất.
      muốn biết chi tiết thêm thì đọc thêm tiêu chuẩn TCXDVN 394: 2007
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

4. Những thành viên đã cảm ơn combui_viahe vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

_em đọc sách nó noi vậy mà, do cách thức nối đất nên tns xuất hiện áp xung quanh dây trung tính giống sơ đồ tnc, còn sơ đồ tt và it thí ko xuất hiện áp trên dây E trong trường hợp chạp vỏ thiết bị mà,
      _em thấy tns khi cham vỏ thì dây pha sẽ qua điện trở: nhánh 1: người+r đất mắc nói tiếp, còn nhánh 2 của nó cũng về nguồn, em ko hiểu rõ lắm, vậy người bị giật ko?? cường độ ra sao
      _còn sơ đồ tt khi chạm vỏ dây pha sẽ qua r người+r đất mắc song song nhau mà
      _Sơ đồ tns là sơ đồ tiếp địa hệ thống nối đất làm việc và nối đất bảo vệ chung em thấy có gì nguy hiểm sao ấy,sơ đồ tt nôí đất và làm việc độc lập, tốn kém hơn phải an toàn chứ ta
      _Anh combui nói dây dất bằng 0 chỉ là gần tại chổ tiếp dất mà còn gần chỗ chạm vỏ vẫn có áp vậy em nghĩ như vậy(mong anh chỉ giáo thêm)

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Khi chạm vỏ thiết bị, dây pha và dây Pe xem như chạm vào nhau. Dòng điện bằng điện áp nguồn chia cho tổng trở của 2 dây đó, và điện áp rơi trên mỗi dây sẽ bằng điện áp nguồn chia cho cả 2 dây.

Như vậy điện áp ngay điểm chạm so với trung tính sẽ xấp xỉ =1/2 điện áp pha của nguồn. Nếu bạn không nối đất lặp lại thì điện áp của vỏ máy sẽ bằng 1/2 điện áp pha của nguồn.

Vì thế với hệ thống TNC, TNS, người ta yêu cầu phải nối đất lặp lại. Khi có nối đất lặp lại thì điện áp trên vỏ máy khi chạm sẽ nhỏ hơn. Càng gần điểm nối đất cuối cùng bao nhiêu thì càng nhỏ bấy nhiêu.

Và cũng vì thế, đối với hệ thống điện cao thế, người ta không bao giờ dùng TN, mà chỉ dùng TT. TN chỉ dùng cho hạ thế.

Trong các hệ thống có cả cao thế và hạ thế, người ta cũng thích dùng TT cho cả hạ thế luôn.

Cảm ơn
      5

_Cau trả lời của anh em chưa hiẻu rõ lắm sơ đồ tns ko cho phép nối đất lặp lại ma anh
      _vấn đề em đang suy nghĩ về sự phân bố áp của sơ đồ tns va tt khi chạm vỏ, em mưốn hiểu rõ, cứ lờ mờ khó chịu thịt

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Khi chạm vỏ thiết bị, dây pha và dây Pe xem như chạm vào nhau. Dòng điện bằng điện áp nguồn chia cho tổng trở của 2 dây đó, và điện áp rơi trên mỗi dây sẽ bằng điện áp nguồn chia cho cả 2 dây.

Như vậy điện áp ngay điểm chạm so với trung tính sẽ xấp xỉ =1/2 điện áp pha của nguồn. Nếu bạn không nối đất lặp lại thì điện áp của vỏ máy sẽ bằng 1/2 điện áp pha của nguồn.
      2 dây đó đâu bằng nhau đâu mà chia 2 bác? áp đặt trên dây E sẽ lớn hơn theo như giải thích của bác.
      Thế nhưng điện trở của đường dây là rất bé, vì vậy sụt áp trên đường dây là rất bé. vậy tại sao ko xem điểm vỏ nối đất là điểm 0?

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,510 lần, trong 1,617 bài

Trích dẫn Gửi bởi combui_viahe Xem bài viết
      2 dây đó đâu bằng nhau đâu mà chia 2 bác? áp đặt trên dây E sẽ lớn hơn theo như giải thích của bác.
      Thế nhưng điện trở của đường dây là rất bé, vì vậy sụt áp trên đường dây là rất bé. vậy tại sao ko xem điểm vỏ nối đất là điểm 0?
      Khi đã chạm vỏ rồi, xem như Pha và PE là một rồi, thì đâu còn cái gì "ăn" điện áp nữa đâu? Chỉ có điện trở dây dẫn "ngốn" điện áp thôi. Như vậy điện áp pha sẽ chia cho 2 tổng trở dây dẫn. Dây nào tổng trở lớn sẽ ngốn U nhiều hơn. Dây đất tổng trở lớn hơn dây pha, vì thiết diện nhỏ hơn, điện thế chỗ chạm sẽ > 1/2 U pha.

Nối đất lặp lại mục đích là để giảm điện áp này. Vì thế hệ TNS, TNC luôn yêu cầu phải có nối đất lặp lại. hệ TT không thèm quan tâm.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Khi đã chạm vỏ rồi, xem như Pha và PE là một rồi, thì đâu còn cái gì "ăn" điện áp nữa đâu? Chỉ có điện trở dây dẫn "ngốn" điện áp thôi. Như vậy điện áp pha sẽ chia cho 2 tổng trở dây dẫn. Dây nào tổng trở lớn sẽ ngốn U nhiều hơn. Dây đất tổng trở lớn hơn dây pha, vì thiết diện nhỏ hơn, điện thế chỗ chạm sẽ > 1/2 U pha.
      Nếu chỉ có dây dẫn ngốn hết áp của em thì dòng điện sẽ là dòng ngắn mạch pha chạm đất, lúc đó toi cái sợi dây của em rồi?

Nối đất lặp lại mục đích là để giảm điện áp này. Vì thế hệ TNS, TNC luôn yêu cầu phải có nối đất lặp lại. hệ TT không thèm quan tâm.
      TT là mạng nối đất mà tại mỗi thiết bị được nối đất lặp lại, cái này là bắt buộc cho mạng TT đó cô nhóc chứ ko phải là ko quan tâm đâu. còn mạng TNC và TNS là được khuyên dùng ( nên dùng thêm cho nó an toàn)
      hehe. lâu lắm mới bắt được 1 lỗi của cô nhóc, nội công thâm hậu quá. khó thiệt (spam)

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,510 lần, trong 1,617 bài

Nối đất trong mạng TT là nối đất vỏ thiết bị. Nối đất lặp lại là nối đất dây trung tính.

Anh tìm cho Nhóc chỗ nào của mạng TT có nối đất lặp lại cho dây trung tính hông?
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ