• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Mặc định Xin chỉ giáo về an toàn lao động

Cảm ơn
      295
      Được cảm ơn 567 lần, trong 268 bài

Mặc định Ðề: xin chi giao ve an toan lao dong

việc đầu tiên cán bộ lao động là phải hiểu về tiêu chuẩn an toàn lao động do nhà nước quy định sao đó cứ làm theo là ok (cái này có tiêu chuẩn nhưng hok nhớ là tiêu chuẩn mấy)

3. Những thành viên đã cảm ơn turo_thanh vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      thg thật
      Cảm ơn
      331
      Được cảm ơn 522 lần, trong 274 bài

Cán bộ an toàn thì phải am hiểu các quy trình, quy định, tiêu chuẩn... Vấn đề là công việc của bạn liên quan đến cái gì để mà tìm và áp dụng cho đúng. THTX là 1 người mà bạn phải học hỏi cho công việc này đó
      ĐIỆN không bao giờ được rút kinh nghiệm
      nmqpower@webdien.com

Cảm ơn
      96
      Được cảm ơn 714 lần, trong 385 bài

Trích dẫn Gửi bởi Hoangductuyen8x Xem bài viết
      Tình hình là em làm kỹ sư điện bên chủ đầu tư nhưng do công ty chưa có cán bộ phụ trách an toàn lao động nên em được phân công phụ trách ATLD, em còn rất bỡ ngỡ, mong các bác đã đi làm có kiến thức và kinh nghiệm về ATLD thì giúp em với nhé, em muốn biết việc đầu tiên của CB ATLD la phải làm gì?
      Trước hết bạn phải cố gắng đọc và năm thật kỹ nhưng quy phạm về kỹ thuật điện, quy phạm kỹ thuật ATĐ, quy trình KTATĐ, các văn bản pháp luật của Nhà nước như Luật lao động, thông tư, nghị định hướng dẫn thực hiện về công tác BHLĐ, văn bản liên tịch của Bộ YT, Bộ LĐTBXH...về bảo vệ sức khỏe người lao động, sau đó bạn tìm đọc các văn bản như số 14/TTLT-BLĐTBXH-BYT-TLĐLĐVN ngày 31/10/98, Thông tư số 37/2005/TT-BLĐTBXH NGÀY 29/12/2005.... Chúc bạn thực hiện tốt nhé!

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Mặc định Ðề: Xin chỉ giáo về an toàn lao động

Cám ơn các bạn đã giúp mình, mình cũng đang học hỏi và tìm được một số tài liệu rất hữu ích, nếu bạn nào cần thì cứ gặp mình nhé.

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 38 lần, trong 21 bài

Tình hình là em làm kỹ sư điện bên chủ đầu tư nhưng do công ty chưa có cán bộ phụ trách an toàn lao động nên em được phân công phụ trách ATLD, em còn rất bỡ ngỡ, mong các bác đã đi làm có kiến thức và kinh nghiệm về ATLD thì giúp em với nhé, em muốn biết việc đầu tiên của CB ATLD la phải làm gì?
      - Mình cũng đã làm qua công tác an toàn , xin có vài góm ý với bạn nhé. ATLD là công tác vô cùng quan trọng . Làm CBATLD là phải lao tâm khổ trí nhiều lắm .

- TNLD xảy ra , ngoài hậu quả để lại cho NLD ,CBAT sẻ phải chịu trách nhiệm rất lớn .Nhưng ấm ức lắm...lắm...phải không pác ?

- Vậy để ngăn ngừa TNLD xảy ra , theo mình là có 3 bước cơ bản :

1/ Nâng cao ý thức ngăn ngừa TNLD cho NLD , bằng nhiều cắch như

. Thông tin về các trường hợp TNLD ( phim ảnh ghê rợn càng tốt..hi...hi..) Nhưng ở mức độ đừng gây phản cảm , dể tạo ức chế , e dè cho NLD .Muc đích dừng lại ở chổ :Rút kinh nghiệm ,đề cao cảnh giác cho NLD .........

. Hộp bàn , lấy ý kiến của NLD qua từng giai đoạn công việc thưc tế , qua đó tim hiểu những khó khăn trong thao tác kỷ thuật của NLD ,để có thể cải tiến công nghệ máy móc chẳng hạn....,giảm thiểu những thao tác dể xảy ra TNLD .
      .................................................. ..........................................

2/ Rèn luyện kỹ năng , trao dồi nghiêp vụ cho NLD.( Có thể xem như huấn luyện ,nâng cao tay nghề - đây cũng là 1 phần việc quan trọng của CBAT )

3/ kiểm tra , sát hạch định kỳ ( tùy theo mức độ và tính chất công việc mà mà có định kỳ thời gian - Qui định của ngành ĐL :1 năm/lần )

- Bên cạnh đó : dụng cụ đồ nghề chuyên dụng , trang bị BHLD , trang thiết bị an toàn đúng qui cách , kiểm tra , thử nghiêm định kỳ đúng qui định kèm theo...........

- Tất cả những công viêc trên cũng không nằm ngoài : Qui trình , qui định , qui chuẩn , qui đủ thứ ...hi...hi...và những nghị định , thông tư...v...v...của các cấp nhà nước và ban ngành có liên quan...........nhièu lắm , không " GỎ " nổi.

- Chúc bạn làm tốt trên mặt trận nguy hiểm này nhé.......

Bạn viết sai chính tả hơi nhiều đó, cố gắng sửa nha.
      mod box
      Sửa lần cuối bởi nmqpower; 12-04-2011 lúc 20:15. Lý do: nhắc

8. The Following 2 Users Say Thank You to phocapdien For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 35 lần, trong 22 bài

Nguyên văn bởi Hoangductuyen8x
      Là CBAT bạn phải gương mẫu trong tất cả mọi công việc, ngoài việc bổ sung những kiến thức về các vb pháp luật và các quy trình quy phạm at bạn cũng nên thường xuyên tuần tra công trường để có những hình ành, kiến thức thực tế. mỗi cty đều có các phòng ban, bạn hãy đề nghị với Sếp của bạn bình bầu ra mỗi phòng ban một người làm an toàn viên (chân rết - mạng lưới ATVS viên) cùng bạn chia sẻ trách nhiệm (thường thì mình túm cổ mấy ông trưởng bộ phận để dễ nói hơn). Nếu thấy những gì mà bạn nghĩ rằng không an toàn thì hãy nhóm họp những "chân rết" này cùng bàn thảo để đưa ra biện pháp an toàn (không ai có thể biết hết mọi thứ).
      Mỗi công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về ATLĐ trước khi tiến hành đều phải được đánh giá rủi ro và đưa ra các biện pháp AT.

Chúc thành công!
      Mất an toàn mọi việc trở nên vô nghĩa.

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Là cán bộ an toàn lao động bạn phải thành thạo quy trình an toàn. trong đó các chỉ dẫn an toàn đóng vai trò vô cùng quan trọng vì nó là nhân tố trực tiếp cấu thành an toàn hay không an toàn trong lao động. Do đó bạn phải Hiểu được các chỉ dẫn an toàn để phổ biến cho người trực tiếp để họ phòng tránh các sự cố có thể xảy ra.
      bạn có thể tham khảo trang web androidco.net để biết thêm về một số biển báo an toàn trong xây dựng.

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 106 lần, trong 93 bài

Cám ơn các bạn đã giúp mình, mình cũng đang học hỏi và tìm được một số tài liệu rất hữu ích, nếu bạn nào cần thì cứ gặp mình nhé.
      Bạn ấy đã tìm ra tài liệu rồi. Các bạn còn nói gì nữa nhỉ??
      Có tài liệu dễ nghiên cứu hơn. Cứ nói chung chung làm sao hiểu được.

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

giáo trình an toàn lao đông ghi rất rõ
      chỉ tốn time thul

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà