• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Xem kết quả Bình chọn: Đại học nào thì dễ xin việc?

Người bình chọn
    32. Bạn không thể bình chọn trong Bình chọn này
    • Đại học Bách khoa (HN, ĐN, TP.HCM)

22 68.75%
    • Đại học dân lập (all)

2 6.25%
    • Đại học quốc gia ngoài bách khoa (ĐH Công nghiệp ...)

11 34.38%
    • Đại học ở nước ngoài (all)

8 25.00%
    Bình chọn có nhiều lựa chọn
    Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 36
      Cảm ơn
      3

Mặc định Ðề: Dân kỹ thuật điện thì học trường nào là dễ xin việc nhất?

Trường nào thì cũng vậy thôi các bạn ơi!
      Cái bằng cấp nó chỉ là cái phương tiện,là cái điều kiện cần chứ không phải điều kiện đủ.Ăn thua là trong công việc mình có làm được hay không thì lương nó sẽ phụ thuộc vào năng lực của từng người.
      Cty mình em có người chỉ có bằng trung cấp nhưng lại là sếp của ông bằng DHBK thế mới hay,ông bằng DHKB mất mãn nói tại sao tôi có bằng DH mà tôi lại làm lính thằng trung cấp,Ông sếp lớn mới trả lời rằng "mày có bằng lớn,nhưng cái đầu mày không lớn,bằng của mày nó chỉ là cái bằng rỗng mà thôi"
      các bác cho em hỏi bằng rỗng là gì?

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,281 lần, trong 553 bài

Trích dẫn Gửi bởi công tử dép lào Xem bài viết
      Trường nào thì cũng vậy thôi các bạn ơi!
      Cái bằng cấp nó chỉ là cái phương tiện,là cái điều kiện cần chứ không phải điều kiện đủ.Ăn thua là trong công việc mình có làm được hay không thì lương nó sẽ phụ thuộc vào năng lực của từng người.
      Cty mình em có người chỉ có bằng trung cấp nhưng lại là sếp của ông bằng DHBK thế mới hay,ông bằng DHKB mất mãn nói tại sao tôi có bằng DH mà tôi lại làm lính thằng trung cấp,Ông sếp lớn mới trả lời rằng "mày có bằng lớn,nhưng cái đầu mày không lớn,bằng của mày nó chỉ là cái bằng rỗng mà thôi"
      các bác cho em hỏi bằng rỗng là gì?
      Cái mà bác nói là bình thường trong thực tế chứ k0 phải chuyện hiếm, nhưng đây ta đang bàn chuyện đi xin việc kia mà, nghĩa là chưa ai biết năng lực ra sao, chỉ căn cứ vào bằng cấp và phỏng vấn thôi. Đương nhiên, nếu chọn 1 công việc khó thì người ta phải chọn trường chính quy có đầu vào cao, có chương trình học đáp ứng, có sự quản lý thi cử nghiêm túc... mà cái đó là thương hiệu rõ ràng của từng trường như bác Hải đã nói đó. Còn để chọn một công việc bình thường thì người ta chả chọn học cao làm gì, tốn tiền lương, lại chảnh, đứng núi này trông núi nọ, thậm chí còn phá bĩnh...
      Còn cái bác hỏi về chuyện bằng rỗng thì tui có ý kiến như tui hiểu như thế này: là có bằng mà trong đầu k0 có đủ khái niệm về nghề nghiệp chứ chưa nói đến chuyện có thể làm việc bằng nghề nghiệp đó. Ví như kỹ sư điện mà không phân biệt được máy cắt, áptomat, cầu chì, chống sét, MBA, TU, TI... chứ chưa nói đến thiết kế, lựa chọn thiết bị phù hợp nữa. Mà chuyện này bi h k0 phải hiếm đâu, học hộ, học thuê, thi hộ, mua điểm,... đầy rẫy, chưa kể mua bằng luôn chả phải học. Kể cả những trường nổi tiếng về quản SV như BK, kinh tế QD... cũng khó có thể quản hết được. Tuy nhiên, càng trường có thương hiệu thì cái tỷ lệ đó càng thấp và từ đó mới có thương hiệu chứ. Mà mấy ông "bằng rỗng" nè ra trường vẫn có chỗ đàng hoàng, thế mới là... xã hội vậy!!!

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

1 phiếu cho ĐẠI HỌC ĐIỆN LỰC

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 148 lần, trong 102 bài

có cái thăm dò này vì mình hiện thấy rất nhiều người đi xin việc không dựa vào bằng cấp mà dựa vào phong bì, ngay cả trên diễn đan chúng ta mọi người cũng thấy điều này, khi nhờ tư vấn xin việc vào các cơ quan công quyền có vẻ như chẳng ai nói rằng:" em có bằng kỹ sư loại giỏi, bằng anh văn ToIC, bằng tin học nâng cao ..." mà mình chỉ thấy mọi người nói gọn gàng mỗi 1 câu "mình có phong bì 100 củ".

Vậy bằng cấp của các trường khác nhau trong trường hợp này có khác nhau không? hay đều vứt hết vào sọt rác?

Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 62 lần, trong 43 bài

Trích dẫn Gửi bởi zunkun Xem bài viết
      có cái thăm dò này vì mình hiện thấy rất nhiều người đi xin việc không dựa vào bằng cấp mà dựa vào phong bì, ngay cả trên diễn đan chúng ta mọi người cũng thấy điều này, khi nhờ tư vấn xin việc vào các cơ quan công quyền có vẻ như chẳng ai nói rằng:" em có bằng kỹ sư loại giỏi, bằng anh văn ToIC, bằng tin học nâng cao ..." mà mình chỉ thấy mọi người nói gọn gàng mỗi 1 câu "mình có phong bì 100 củ".

Vậy bằng cấp của các trường khác nhau trong trường hợp này có khác nhau không? hay đều vứt hết vào sọt rác?
      Đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn. Những người khôn thì nên lấy đồng tiền mà dằn lưng đi trước, và đi làm ở đây cũng là vì tiền, vì nuôi gia đình. Vì vậy nếu được thì hãy lợi dụng đồng tiền để mà bước lên phía trước (hãy nhớ là còn cha mẹ già, vơ dại con thơ).
      Mình thì ghét nhất là công ty tuyển dụng nào đăng tuyển: chỉ tuyển bách khoa và sư phạm kĩ thuật, phân biệt chủng tộc quá. Vì vậy mình hơi cóthành kiến với những sinh viên của 2 trường trên. Ko phải là mình ganh ghét mà là vì mình cũng tiếp xúc với nhiều dân bách khoa và sư phạm kỹ thuật. Họ giỏi, mở công ty, làm ăn tùm lum, NHƯNG HỌ KHINH KHI TẤT CẢ NHỮNG TRƯỜNG CÒN LẠI, ĐỐI VỚI HỌ THÌ NGOÀI 2 TRƯỜNG ĐÓ RA, TOÀN BỘ LÀ DỞ ẸC.
      Nếu mình là nhà tuyển dụng thì ko cần bít bằng cấp ra sao, như thế nào, cái cần quan tâm là LÀM ĐƯỢC VIỆC MÀ SẾP GIAO HAY KO? Vậy thui, và thực tế là sếp ở công ty mình là thế.

6. Những thành viên đã cảm ơn siss vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

theo mình thì bi giờ ĐHĐL = ĐHBK , về hệ thống điện là tương đương nhau rùi

Cảm ơn
      35
      Được cảm ơn 30 lần, trong 24 bài

<"em nghĩ là ko . vì bk đào tạo tốt hơn DL . và điểm đầu vào của 2 trường cũng khác nhau khá nhiều . => cái đầu của ông học Bk ra có thể sẽ " cao" hơn cái đầu của ông học DL => khả năng phát triển kỹ năng của bk sẽ tốt hơn. ý kiến riêng của em thôi . hi">
      ---->miễn bàn
      +++---o0o---+++
      "<theo mình thì bi giờ ĐHĐL = ĐHBK , về hệ thống điện là tương đương nhau rùi>"
      cái nàykhông rõ, nhưng điện lực phía Nam chỉ tuyển bách khoa tphcm, còn phía bắc tuyển DHĐL, BK HN.tại trong Nam chỉ có cao đẳng ĐL thôi.

9. Những thành viên đã cảm ơn kid1247 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 189 lần, trong 107 bài

Học đại cái trường nào lấy cái "bằng lòng" là tốt nhất

Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 36 lần, trong 23 bài

Em ko biết ở trong Nam việc tuyển nhân viên ngành điện như thế nào chứ ở miền trung em chán lắm.
      Mỗi lần tuyển nhân viên là con em trong nghành ko à, người ngoài muốn vào thì phải có "đạn". Như chỗ em đây mới tuyển vô 1 thằng kỹ sư tại chức mà chả bít cái ji, thậm chí nhờ đánh cái văn bản cung ko biết, chán
      Bây h chỉ có xiền và cocc là ok

12. Những thành viên đã cảm ơn khicon_dng vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      35
      Được cảm ơn 30 lần, trong 24 bài

"Đừng có tự hào nghèo mà học giỏi
      Hãy hỏi tại sao giỏi mà vẫn còn nghèo"

14. Những thành viên đã cảm ơn kid1247 vì bài viết hữu ích:

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về kỹ thuật điện/qcvn qtđ-5 : 2009/bct
      Bởi nganhdiencolen trong diễn đàn Bộ môn hệ thống điện
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 30-03-2012, 15:52
    2. Trả lời: 1
      Bài cuối: 27-02-2011, 15:51
    3. Trợ giúp - Tại sao chiều dầy lá thép kĩ thuật điện của lõi thép trong MBA lại phải phụ thuộc vào tần số
      Bởi E=mc^2 trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 16-02-2011, 10:29
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016