• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      82
      Được cảm ơn 60 lần, trong 51 bài

Mặc định Dân điện hỏi về hệ thống cấp thoát nước tòa nhà ?

Em là dân điện, hiện tại cũng đang vẽ điện nước cho nhà ở dân dụng.Điện thì chả sao nhưng mỗi khi làm đến phần nước thì chả hiểu gì ( cứ làm theo quán tính).Vậy các bác có thể cho em biết 1 số tiêu chuẩn trong thiết kế và lắp đặt hệ thống cấp thoát nước ?
      Tiện đây em cũng hỏi thêm là kinh nghiệm lựa chọn dung tích bồn chứa nước cho tòa nhà là bao nhiêu là phù hợp như nhà ở, trường học, chung cư ( >10 tầng)? Và phần thoát nước em muốn hỏi thêm về kích thước hố ga, kích thước hầm phân, độ cao ống tính từ đáy của bể chứa phân sang bể lắng, bể lắng sang bể lọc có được quy định ở đâu ko ? Mong các bác chỉ giáo

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Mặc định Re: Dân điện hỏi về hệ thống cấp thoát nước tòa nhà ?

Nói chung tính toán nước nó cũng phức tạp như thiết kế điện vậy đó bạn, bạn muốn tính chính xác thì nên download tiêu chuẩn thiết kế nước về xem, tất cả tính toán bạn phải chọn theo lưu lượng cấp nước cho thiết bị, hệ số đồng thời của các thiết bị. Bồn nước phụ thuộc vào lưu lượng nước tiêu thụ, bạn cứ từ từ ngâm cứu. Còn muốn đơn giản thì hỏi máy người có kinh nghiệm là họ sẽ chỉ cho, không cần tính toán...

3. Những thành viên đã cảm ơn thanhvh26 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 118 lần, trong 70 bài

Nói gì thì nói thì vẫn cần rất nhiều thời gian để có thể làm được nếu k đúng chuyên ngành của mình, đầu tiên bạn nghiên cứu qua các tiêu chuẩn cấp thoát nước trước đã, mà chắc dân điện cũng chỉ làm phần cấp thoát nước trong nhà và 1 ít ngoài nhà thôi, nghiên cứu tạo bảng tính cho riêng mình dựa vào các tiêu chuẩn cấp thoát nước, bạn làm với điện như thế nào thì làm nước cũng như vậy, thiết kế theo kiểu kinh nghiệm thì chỉ dùng cho mấy cái nhà dân, còn muốn làm chuyên nghiệp thì phải lập bảng tính, làm thuyết minh đầy đủ.nói chung cứ làm việc ở công ty nào bắt buộc mình phải làm thì bạn sẽ làm được, mình thấy làm nước cho toà nhà thì dễ hơn làm điện.ống cấp, thoát nước thì nó có tiêu chuẩn quy định rồi, giờ chỉ tính dung tích két nước mái, bể nước ngầm, bể tự hoại và bơm cấp nữa thôi.

5. Những thành viên đã cảm ơn princeanhdu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      82
      Được cảm ơn 60 lần, trong 51 bài

Trích dẫn Gửi bởi princeanhdu Xem bài viết
      Nói gì thì nói thì vẫn cần rất nhiều thời gian để có thể làm được nếu k đúng chuyên ngành của mình, đầu tiên bạn nghiên cứu qua các tiêu chuẩn cấp thoát nước trước đã, mà chắc dân điện cũng chỉ làm phần cấp thoát nước trong nhà và 1 ít ngoài nhà thôi, nghiên cứu tạo bảng tính cho riêng mình dựa vào các tiêu chuẩn cấp thoát nước, bạn làm với điện như thế nào thì làm nước cũng như vậy, thiết kế theo kiểu kinh nghiệm thì chỉ dùng cho mấy cái nhà dân, còn muốn làm chuyên nghiệp thì phải lập bảng tính, làm thuyết minh đầy đủ.nói chung cứ làm việc ở công ty nào bắt buộc mình phải làm thì bạn sẽ làm được, mình thấy làm nước cho toà nhà thì dễ hơn làm điện.ống cấp, thoát nước thì nó có tiêu chuẩn quy định rồi, giờ chỉ tính dung tích két nước mái, bể nước ngầm, bể tự hoại và bơm cấp nữa thôi.
      " giờ chỉ tính dung tích két nước mái, bể nước ngầm, bể tự hoại và bơm cấp nữa thôi."
      Em kết câu này của bác nhất đó. Bác có công thức nào thì chỉ giáo em với hoặc tài liệu liên quan đến tính toán thì bác chia sẻ cho em cái nha.
      Chứ mỗi lần chọn dung tích cho mấy cái này em toàn chỉ lấy theo kinh nghiệm của người đi trước chả biết sao mà ra số đó, không biết là dung tích đó có thừa hay thiếu gì ko ?
      Mail của em: quangtran092@gmail.com
      Cảm ơn bác nhiều nha.

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 118 lần, trong 70 bài

bạn cũng giống như mình vậy, vì mình cũng chưa làm công trình nào nên cũng chỉ nghiên cứu nó thôi cho nên cũng chưa tạo được 1 bảng tính ngon lành, mới đầu mình nghiên cứu thì mình cũng tạo bảng tính, xin thuyết mình rồi các kiểu, nhưng cuối cùng mình thấy mấy cái đá nhau lung tung, vì mình k phải dân chuyên cho nên có hỏi mấy người chuyên thì họ k trả lời mình cho nên dự định đã bị phá sản, và giờ có làm thì cũng chẳng tính toán gì, ở đây công ty mình cũng có 1 ông anh làm cả điện lẫn nước nhưng ông chỉ làm theo KN thôi nên bốc hết chứ k hỏi han gì được cách tính, mình muốn chuyển sang công ty nào mà làm chuyên nghiệp hơn để có thể học hỏi được. mình có lập cái bảng tính toán đó nhưng thấy nó đá nhau lung tung, cái bảng đó để ở máy ở nhà mà máy mình mới chết màn hình chưa kịp sửa, nếu sửa được thì mình sẽ up file lên để anh em chỉnh sửa cho hoàn thiện hơn.

8. Những thành viên đã cảm ơn princeanhdu vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Dịch vụ - Cần tìm đội thi công hệ thống cấp thoát nước, điện nặng, điện nhẹ
      Bởi trinhduc1420 trong diễn đàn Dịch vụ, nhà thầu, thi công, lắp đặt điện
      Trả lời: 14
      Bài cuối: 21-10-2016, 16:06
    2. Trợ giúp - Thoát nước mương cáp Trạm 35/6 KV - Xin giúp gấp!
      Bởi toong trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 27-09-2013, 21:12
    3. tìm đội thi công cấp thoát nước
      Bởi 779948 trong diễn đàn VIỆC TÌM NGƯỜI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 27-09-2013, 10:06
    4. Trợ giúp - cách đọc bản vẽ cấp thoát nước va khí nén
      Bởi datvi1503 trong diễn đàn Các vấn đề khác trong hệ thống điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 10-09-2013, 14:13
    5. Trợ giúp - Cần trợ giúp về pin điện thoại