• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 28
      Địa chỉ
      :::Ho Chi Minh city University of Technology -[^.^]- Faculty of Electrical & Electronics Engineering
      Cảm ơn
      422
      Được cảm ơn 3,726 lần, trong 604 bài

Mặc định hình ảnh thực tế công trình điện

hôm nay đi thực tế 1 cong trình của nước ngoài , chụp dc vài ảnh bằng dt , nhưng hem biết gì nhiều , mong mọi người chỉ giáo giúp với

DB-AC là tủ điều khiển lạnh
      vậy DB-AB là gì ???

cái ống to đùng có quấn lớp cách nhiệt màu bạc là gì thế các bác , em chỉ biết là nó thuộc hệ thống lạnh , nhưng không biết nó là gì , thuộc bộ phận nào , mong các bác giải thích giúp

cái ống trắng trắng , to to là cái gì thế các bác , cái ống trắng nhỏ là conduit thì em biết rồi , còn to to kia , dc bọc lớp các nhiệt , trong giống mấy cái ống gas cho máy lạnh , nhưng bên trong không thấy ống đồng mà chỉ là ống nhựa PVC thôi

máng cáp đi từ tầng 1 lên tầng 2 , có cái lỗ để đưa dây lên , nhưng mà tùm lum dây , chẳng biết dây gì ra dây gì , trong đó chỉ nhận thấy hệ thống dây data thôi , vì ở đây có 1 cái phòng server riêng

hệ thống thang cáp nối liền 3 tầng , nhưng chằng chịt dây , chẳng biết dây gì ra dây gì

cable tray là cái màu xám hay màu trắng , thấy cả 2 y chang nhau , chảng biết là cái nào , tại sao người ta k dùng 1 màu , 1 chủng loại thôi , lại dùng 2 chủng loại cable tray khác nhau

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

HELLO

2. The Following 2 Users Say Thank You to nhockid For This Useful Post:

Địa chỉ
      :::Ho Chi Minh city University of Technology -[^.^]- Faculty of Electrical & Electronics Engineering
      Cảm ơn
      422

Mặc định Ðề: hình ảnh thực tế công trình điện

các bác giúp em hết phần này , em sẽ up tiếp hình ảnh ngoài trời , ngoài trời còn nhiều cái hem biết lắm
      HELLO

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 9 lần, trong 7 bài

Theo ý kiến của mình:
      1/ Tủ DB-AB: cái này không biết
      2/Cái ống to đùng quấn giấy bạc đó theo mình nghĩ là ống hơi(lấy hơi từ nồi hơi) hoặc là ống gió của hệ lạnh.
      3/Ống PVC quấn cách nhiệt theo mình đó là hệ thống ống nước thải của hệ thống lạnh.
      4/Cả 2 cái trên đều là cable tray, chúng có 2 màu khác nhau là do đi cáp loại khác nhau. Vd như cáp động lực, cáp điều khiển v.v... Cable tray có lỗ là để thông thoáng, tản nhiệt theo mình trong máng cáp có lỗ đó là cáp động lực.

5. The Following 2 Users Say Thank You to mkhoatg For This Useful Post:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Chào nhockid và mọi người!

Mình thấy chủ đề này rất hay, nếu anh em nào đang làm công trình M&E thế này thì có thể chụp những tấm ảnh từ bắt đầu thi công đi ông dây điện, luồn dây, phần áp lưới mắt cáo trước khi hoàn thiện, lắp đặt thiết bị,..... thì sẽ rất bổ ích cho anh em mới ra trường như tụi mình, nó sẽ giúp mọi người hình dung công việc thực tế một cách dễ dàng hơn.

Cám ơn mọi người nhiêu!

Đời là chuỗi ngày dài đi tiềm kiếm tương lai

7. The Following 2 Users Say Thank You to luantran1985 For This Useful Post:

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 16 lần, trong 12 bài

Hệ thống dây đi trên máng cáp chằng chịt như vậy khi đấu nối vào tủ hay ổ cắm đều có kí hiệu riêng theo bản vẽ thi công,công việc đi dây này thường được giao cho công nhân biết đọc bản vẽ và có kinh nghiệm,bên cạnh đó có ông giám sát theo để test lại để đảm bảo ko bị nhầm lẫn.
      Hệ thống lạnh,báo cháy tự động,thông gió...do các nhà thầu khác thi công,1 công trình gồm có nhiều nhà thầu tham gia.Ống to đùng bạn nhắc tới đó là cho hệ thống lạnh
      hanhphuclangthang

9. Những thành viên đã cảm ơn anhelectrical06 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      422

theo các bác thì hệ thống đèn này công suất bao nhiêu , 1 cái công suất bao nhiêu là vừa , đi dây bao nhiêu , dây loại gì

đây là hình dưới trụ đèn , có cái tủ điều khiển riêng

HELLO

11. The Following 2 Users Say Thank You to nhockid For This Useful Post:

Cảm ơn
      2

Trích dẫn Gửi bởi nhockid Xem bài viết
      theo các bác thì hệ thống đèn này công suất bao nhiêu , 1 cái công suất bao nhiêu là vừa , đi dây bao nhiêu , dây loại gì

đây là hình dưới trụ đèn , có cái tủ điều khiển riêng

Đèn cao áp bình thường công suất khoảng ~200-300W/ cái. Công nhận đi cáp chiếu sáng đẹp.
      Công trình này ở đâu vậy bạn, có phải ở Dung QUốc không,

13. Những thành viên đã cảm ơn mkhoatg vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 27 lần, trong 11 bài

Mình mạn phép giải thích các hình trên nhé:

Các hinh khác không comments nhé.
      Bộ tháp đó có 8 bóng 400W, tương đương 3200W, dòng cần là 18A. Như vậy, dùng 1 dây 4mm2, có thể dùng 3C hoặc 1C nhưnd đây là ngoài trời nên cần dây CU/PVC/PVC hoặc CU/XLPE/PVC
      PS: Mấy tấm hình đầu, công trình tệ quá, nhìn thấy cách thi công cũng tệ, đường ống không thẳng, lắp dây trên máng cũng không tốt, không xiết cáp đều, bố trí tủ điện cũng không đúng (relay phải nằm trong mặt tủ, phía ngoài chỉ cần đèn báo pha thôi) vệ sinh quá kém, sẽ bị xướt dây.
      Mấy tấm hình sau thi công điện tạm thôi mà rất tốt. dùng cả thang cáp để kéo dây chiếu sáng tạm.
      Eng.Do Tung Son.
      Cell : 0989 81 89 80
      Mail:dotungson@yahoo.co.uk

15. The Following 3 Users Say Thank You to greenstar For This Useful Post:

Cảm ơn
      36
      Được cảm ơn 28 lần, trong 14 bài

Sao 18 A mà dùng dây lơn đến thế nhỉ ?? , mình nghĩ chỉ cần 2,5 là được !
      Catalogue của cadivi viết dây 2,5 chịu được đến 29 A rồi .
      Đỗ Trung Kiên

17. Những thành viên đã cảm ơn minhdieu0123 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

Trích dẫn Gửi bởi greenstar Xem bài viết
      Mình mạn phép giải thích các hình trên nhé:

Các hinh khác không comments nhé.
      Bộ tháp đó có 8 bóng 400W, tương đương 3200W, dòng cần là 18A. Như vậy, dùng 1 dây 4mm2, có thể dùng 3C hoặc 1C nhưnd đây là ngoài trời nên cần dây CU/PVC/PVC hoặc CU/XLPE/PVC
      PS: Mấy tấm hình đầu, công trình tệ quá, nhìn thấy cách thi công cũng tệ, đường ống không thẳng, lắp dây trên máng cũng không tốt, không xiết cáp đều, bố trí tủ điện cũng không đúng (relay phải nằm trong mặt tủ, phía ngoài chỉ cần đèn báo pha thôi) vệ sinh quá kém, sẽ bị xướt dây.
      Mấy tấm hình sau thi công điện tạm thôi mà rất tốt. dùng cả thang cáp để kéo dây chiếu sáng tạm.
      Em thắc mắc chút:
      1/Sao nhìn cái trunking pác biết đó là trunking tín hiệu????
      2/Dựa vào đâu mà pác nói điện chiếu sáng đó là đi tạm vậy???
      3/Pác tính 1 tháp đó dùng 1 sợi 4mm², pác giải thích dùm cáp đi trên thang sao nhiều sợi vậy

19. Những thành viên đã cảm ơn mkhoatg vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016