• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 24
      Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 27 lần, trong 11 bài

Mặc định Ðề: hình ảnh thực tế công trình điện

Trích dẫn Gửi bởi Newbaby Xem bài viết
      Trước khi ra thực tế công trình thì ít nhất bạn phải đọc & nắm hồ sơ thiết kế, bản vẽ thi công thì ra xem mới hiểu & có hiệu quả được nếu không thì chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi.
      Đọc hồ sơ thiết kế, sau đó ra công trường xem thi công so với bản vẽ như thế nào, Ví dụ: tuyến thang cáp trên bản vẽ số xxxxxx đi theo hướng trục XYZ, ra ngoài công trường xem tuyến đó thực tế đi như thế nào, có khó khăn vướng mắc gì không? Có thay đổi gì so với bản vẽ thiết kế? Nếu có tại sao phải đổi (có thể hỏi người thi công)? . . . Tương tự như các phần khác. Chứ kiểu này thì bạn có đi 10 công trình nữa cũng đâu có biết gì hơn. Chỉ cần theo kĩ nghiêm túc 1 công trình từ hồ sơ thiết kế cho đến thi công nghiệm thu thì qua những công trình khác số lượng câu hỏi thắc mắc của bạn sẽ giảm dần theo thời gian thôi
      Bây giờ nhìn hình mà đoán chữ thì mình chịu, thấy giống thầy bói sờ voi lắm
      Thật ra, những gì newbaby nói rất chuẩn nhưng là chuẩn theo sách vở. Khi mình đi thi công nhiều, bạn có thể cảm nhận được cái gì vào cái gì ngay, không cần thiết đọc bản vẽ ^^!. Đúng như bạn nói, chỉ cần tham gia 2 đến 3 công trình là bạn biết tương đối rồi.
      Eng.Do Tung Son.
      Cell : 0989 81 89 80
      Mail:dotungson@yahoo.co.uk

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 8 lần, trong 5 bài

Trích dẫn Gửi bởi nhockid Xem bài viết
      hôm nay đi thực tế 1 cong trình của nước ngoài , chụp dc vài ảnh bằng dt , nhưng hem biết gì nhiều , mong mọi người chỉ giáo giúp với

DB-AC là tủ điều khiển lạnh
      vậy DB-AB là gì ???

cái ống to đùng có quấn lớp cách nhiệt màu bạc là gì thế các bác , em chỉ biết là nó thuộc hệ thống lạnh , nhưng không biết nó là gì , thuộc bộ phận nào , mong các bác giải thích giúp

cái ống trắng trắng , to to là cái gì thế các bác , cái ống trắng nhỏ là conduit thì em biết rồi , còn to to kia , dc bọc lớp các nhiệt , trong giống mấy cái ống gas cho máy lạnh , nhưng bên trong không thấy ống đồng mà chỉ là ống nhựa PVC thôi

máng cáp đi từ tầng 1 lên tầng 2 , có cái lỗ để đưa dây lên , nhưng mà tùm lum dây , chẳng biết dây gì ra dây gì , trong đó chỉ nhận thấy hệ thống dây data thôi , vì ở đây có 1 cái phòng server riêng

hệ thống thang cáp nối liền 3 tầng , nhưng chằng chịt dây , chẳng biết dây gì ra dây gì

cable tray là cái màu xám hay màu trắng , thấy cả 2 y chang nhau , chảng biết là cái nào , tại sao người ta k dùng 1 màu , 1 chủng loại thôi , lại dùng 2 chủng loại cable tray khác nhau
      Theo mình
      - DB : distribution board or panel : tủ phân phối
      -Cái ống to đùng có quấn lớp cách nhiệt màu bạc theo mình là ống cấp gió lạnh nên cần phải có 1 lớp insullation để tránh hiện tượng đọng sương
      -Cái ống trắng trắng , to to là ống thoát nước của ht lạnh
      -Máng cáp đi từ tầng 1 lên tầng 2 , có cái lỗ để đưa dây lên , nhưng mà tùm lum dây , chẳng biết dây gì ra dây gì , trong đó chỉ nhận thấy hệ thống dây data thôi , vì ở đây có 1 cái phòng server riêng :ở 2 đầu dây đều có đánh dấu số thứ tự đó bạn ,chú ý kĩ sẽ thấy đó bạn
      -Cable tray là cái màu xám hay màu trắng : để nhận biết cable đi trong đó là cable gì đó bạn.
      +++---o0o---+++
      theo các bác thì hệ thống đèn này công suất bao nhiêu , 1 cái công suất bao nhiêu là vừa , đi dây bao nhiêu , dây loại gì

đây là hình dưới trụ đèn , có cái tủ điều khiển riêng

Theo mình :
      Tháp này xài 8 đèn cao áp ,công suất mỗi đèn là 1000w(vì vị trí đặt cao mà) => P=1000x8=8000W => chọn dây : 2C-6mm2 là vừa

3. The Following 2 Users Say Thank You to Tulap For This Useful Post:

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 29 lần, trong 19 bài

Trích dẫn Gửi bởi minhdieu0123 Xem bài viết
      Sao 18 A mà dùng dây lơn đến thế nhỉ ?? , mình nghĩ chỉ cần 2,5 là được !
      Catalogue của cadivi viết dây 2,5 chịu được đến 29 A rồi .
      phải quan tấm đến điều kiện ( hệ số ) lắp đặt nữa chứ brồ

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 87 lần, trong 29 bài

hôm nay đi thực tế 1 cong trình của nước ngoài , chụp dc vài ảnh bằng dt , nhưng hem biết gì nhiều , mong mọi người chỉ giáo giúp với

DB-AC là tủ điều khiển lạnh
      vậy DB-AB là gì ???

cái ống to đùng có quấn lớp cách nhiệt màu bạc là gì thế các bác , em chỉ biết là nó thuộc hệ thống lạnh , nhưng không biết nó là gì , thuộc bộ phận nào , mong các bác giải thích giúp

cái ống trắng trắng , to to là cái gì thế các bác , cái ống trắng nhỏ là conduit thì em biết rồi , còn to to kia , dc bọc lớp các nhiệt , trong giống mấy cái ống gas cho máy lạnh , nhưng bên trong không thấy ống đồng mà chỉ là ống nhựa PVC thôi

máng cáp đi từ tầng 1 lên tầng 2 , có cái lỗ để đưa dây lên , nhưng mà tùm lum dây , chẳng biết dây gì ra dây gì , trong đó chỉ nhận thấy hệ thống dây data thôi , vì ở đây có 1 cái phòng server riêng

hệ thống thang cáp nối liền 3 tầng , nhưng chằng chịt dây , chẳng biết dây gì ra dây gì

cable tray là cái màu xám hay màu trắng , thấy cả 2 y chang nhau , chảng biết là cái nào , tại sao người ta k dùng 1 màu , 1 chủng loại thôi , lại dùng 2 chủng loại cable tray khác nhau
      Phần này thì các bác đã giải thích đúng hết rồi, chỉ xin bổ sung :
      - DB tủ phân phối, còn cái đuôi sau nó thì tùy theo Ông thiết kế hoặc CĐT thích đặt ntn cho dễ quản lý sau này mà thôi;
      - Cái màu xám kem có lỗ là cable tray (chứa cáp điện động lực phân phối) còn màu trắng không có lỗ là trunking thường dùng chứa cable điều khiển từ tủ DB từng khu vực đến các phụ tải (hệ EVL hoặc dây điện điều khiển);
      - Công trình nước ngoài nhưng chắc chắn do giao quá nhiều thầu phụ VN nên nhìn không ....pro lắm
      +++---o0o---+++
      theo các bác thì hệ thống đèn này công suất bao nhiêu , 1 cái công suất bao nhiêu là vừa , đi dây bao nhiêu , dây loại gì

đây là hình dưới trụ đèn , có cái tủ điều khiển riêng

Phần này thì trúng nghề của tớ rồi. Xin nói rõ lại: Hệ thống chiếu sáng nhockid chụp không phải là chiếu sáng tạm xây dựng mà là chiếu sáng phục vụ thi công bãi ngoài trời (thường dùng ở các Nhà máy đóng tàu lớn. người ta không sản xuất toàn bộ trong các Nhà xưởng kín mà các công đoạn gia công thô (đóng phần khung của các phân - tổng đoạn) ở các bãi ngoài trời này, sau đó mới đưa vào các Nhà xưởng để xử lý hoàn thiện. Hệ thống chiếu sáng mà nhockid chụp có 02 phần:
      - Phần chiếu sáng chung (trụ đèn cao) thường dùng các bộ đèn metal halide 1000W, phương án chia line điều khiển sẽ bộ phận sản xuất yêu cầu chiếu sáng tập trung hay toàn khu nên thường là điều khiển độc lập từng đèn. Riêng TH này (hình của nhockid) thì nếu nhìn kỹ sẽ là có hướng 02 bộ đèn và hướng 03 bộ đèn và số cáp đi trong thang chỉ cấp nguồn lên cho các bộ đèn trên nên cáp này chỉ là PVC/PVC 3x2.5 và số sợi cáp bằng với số đèn trên cột vì điều khiển riêng từng đèn.
      - Phần chiếu sàng cục bộ (mấy bộ đèn gắn trên các giàn thao tác xung quanh từng bãi thi công) thường dùng đèn metal halide 250/400W, PA điều khiển cũng tương tự (thường là điều khiển độc lập từng đèn)
      Nguyễn Hồng Nguyên
      TUI HỌC ĐIỆN MÀ CỨ BẮT LÀM M&E, ĐỪNG HỎI TẠI SAO SAO ĐÔI LÚC TUI "NHIỀU CHUYỆN"

6. The Following 2 Users Say Thank You to hnguyenbk2002 For This Useful Post:

Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 27 lần, trong 21 bài

các bác giúp em hết phần này , em sẽ up tiếp hình ảnh ngoài trời , ngoài trời còn nhiều cái hem biết lắm
      em biết nè, phía ngoài trời có 06 tủ tổng ( vỏ inox ) xài 1000v thiết bị của GE, bên cạnh đó còn rất nhiều tủ chiếu sáng đặt tại các trụ đèn, phía khu vực để công thì cũng có rất nhiều tủ để chiếu sáng và cấp nguồn cho phần lạnh của công. đây là công trình SITV, đúng không bác nhockid, hệ thống tủ MSB ngoài trời dùng thiết bị GE và SCHNEIDER, tụ bù thiệt to luôn, các bác cần hình thì em gởi qua cho, em cũng có kha khá, công trình này do trung quốc làm thầu chính, Hoàng Trang cấp thiết bị, VIETSTAR làm phần tủ chính ( các tủ ngoài trời)
      NHỚ NHIỀU

8. The Following 3 Users Say Thank You to thodiennghiepdu For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hùng Thắng Tiên Lãng Hải Phòng
      Cảm ơn
      136
      Được cảm ơn 159 lần, trong 79 bài

bác mà tin cadivi dây 2,5 chịu được dòng 29a là chết đó
      Nguyễn Văn Hào :
      LH:01639646968
      haonguyenvanhp@gmail.com

10. The Following 2 Users Say Thank You to HaoM&E For This Useful Post:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 31 lần, trong 18 bài

1. Cái thứ nhất là tủ điện cấp nguồn cho điều hòa, đương nhiên là 3 pha 4 dây rồi.
      2. Cái ống có bọc lớp bạc là ống gió ( ống cấp gió tươi).
      3. Cái ống có bọc lớp trắng mà trong lõi là ống PVC là ống nước ngưng( thoát nước ngưng cho điều hòa).
      4. Cable Tray đương nhiên là có nhiều loại khác nhau. Tùy vào số lượng dây đi trong nó ( cái này tính được) để chọn từng loại cho phù hợp. Trong hình là 2 cái Cable tray màu xám và một trái trunking màu sáng hơn chút.

12. Những thành viên đã cảm ơn nguyenlonghhnd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 332 lần, trong 275 bài

Trích dẫn Gửi bởi HaoM&E Xem bài viết
      bác mà tin cadivi dây 2,5 chịu được dòng 29a là chết đó
      Đấy là giới hạn phát nóng mừ!

14. Những thành viên đã cảm ơn caothebac vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài