• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định những câu hỏi "ngu". Mong các anh chỉ giúp. :(

Em có một vài thắc mắc cơ bản. Không dám hỏi ai nên mạo muội lên đây lập topic để hỏi. Em đang rất dở về điện. Mong các anh dành chút thời gian trả lời giúp em. Chứ thắc mắc hoài em chịu không nỗi. Cảm ơn mấy anh trước ạ

cho em hỏi, chiều dòng điện thì được quy ước là chiều ngược lại chiều chuyển dời của các hạt electron. Vậy khi bị giật trong trường hợp
      _ Giả sử đụng vào nguồn 1 chiều có điện áp và dòng điện vô cùng lớn ( gây chết người đc )
      + đụng vào cực dương thì thì electron sẽ đi từ đất lên trên và chiều dòng điện sẽ được xem là đi từ trên xuống đất đúng không ạ?
      + đụng vào cực âm thì như thế nào , có bị giật không a? và dòng điện sẽ như thế nào?
      _ Giả sử đụng nào 1 nguồn xoay chiều thì cực tính nguồn đổi chiều liên tục, thì sẽ giống như chạm "tuần hoàn" cực dương và âm của nguồn 1 chiều đúng không ạ?
      Mong các anh trả lời giúp em cụ thể theo từng ý. Em mang ơn rất nhiều ạ

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi minhtien2814; 13-11-2014 lúc 20:06.

Cảm ơn
      36
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Mặc định Re: những câu hỏi "ngu". Mong các anh chỉ giúp. :(

Web của dân điện mà bạn (chắc không "điên nặng..." rồi) hỏi ngô nghê thế này ít ai muốn trả lời lắm. Thấy bạn "thắc mắc chịu không nổi" nên mình cũng mạo muội diễn giải giúp bạn hiểu phần nào:

- Thứ nhất là về nguồn điện: nguồn điện thì chỉ có điện áp, dòng điện xuất hiện khi nguồn này được nối kín mạch, giá trị dòng điện (tức cường độ dòng điện) được tính theo định luật Ohm I=U/R (R càng nhỏ thì I càng lớn, bạn xem lại Vật lý 9), người bị điện giật mạnh hay nhẹ là phụ thuộc theo dòng điện qua người Ing=U/Rng với Rng là điện trở của người. Nguồn xoay chiều từ lưới điện, người ta tận dụng đất để làm dây dẫn dẫn dòng điện về nguồn (tương đương với "dây nguội") nên có thể coi đất là một cực của nguồn điện, còn với nguồn 1 chiều sẽ không có việc này nên dù bạn có chạm vào 1 cực nào thì cũng không có dòng điện nào hết và bạn sẽ không bị giật dù điện áp cao đi chăng nữa trừ khi chạm vào cả 2 cực tức là nối kín mạch

- Đúng là nguồn xoay chiều thì cực tính đảo chiều liên tục, giá trị điện áp thay đổi theo hàm sin (Vật lý 12 hay 11 gì đấy), giả sử bạn chạm vào dây nóng của nguồn 220V 1 pha có hai dây nóng và nguội thì ở nửa chu kỳ đầu dây nóng sẽ có điện thế +> điện thế của đất =0 nên dây nóng sẽ là cực + và đất là cực âm, dòng điện đi từ dây nóng qua người xuống đât. Nửa chu kỳ sau, dây nóng sẽ có điện thế âm < đất =0 nên đất sẽ là cực dương còn dây nóng cực âm, dòng điện đảo chiều và vẫn đi qua người. Từ điện áp hình sin ta có dòng điện cũng là hình sin tức là đảo chiều liên tục từ dây nóng xuống đất rồi từ đất đi lên. Tuy nhiên trong quá trình tính toán người ta quy giá trị dòng xoay chiều thành dòng một chiều có tác dụng vật lý tương đương gọi là trị hiệu dụng của dòng xoay chiều, dòng này có chiều đi từ dây nóng đến đất (hoặc dây nguội)
      Nôm na như vậy cho bạn dễ hiểu thôi

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi nomizuha Xem bài viết
      Web của dân điện mà bạn (chắc không "điên nặng..." rồi) hỏi ngô nghê thế này ít ai muốn trả lời lắm. Thấy bạn "thắc mắc chịu không nổi" nên mình cũng mạo muội diễn giải giúp bạn hiểu phần nào:

- Thứ nhất là về nguồn điện: nguồn điện thì chỉ có điện áp, dòng điện xuất hiện khi nguồn này được nối kín mạch, giá trị dòng điện (tức cường độ dòng điện) được tính theo định luật Ohm I=U/R (R càng nhỏ thì I càng lớn, bạn xem lại Vật lý 9), người bị điện giật mạnh hay nhẹ là phụ thuộc theo dòng điện qua người Ing=U/Rng với Rng là điện trở của người. Nguồn xoay chiều từ lưới điện, người ta tận dụng đất để làm dây dẫn dẫn dòng điện về nguồn (tương đương với "dây nguội") nên có thể coi đất là một cực của nguồn điện, còn với nguồn 1 chiều sẽ không có việc này nên dù bạn có chạm vào 1 cực nào thì cũng không có dòng điện nào hết và bạn sẽ không bị giật dù điện áp cao đi chăng nữa trừ khi chạm vào cả 2 cực tức là nối kín mạch

- Đúng là nguồn xoay chiều thì cực tính đảo chiều liên tục, giá trị điện áp thay đổi theo hàm sin (Vật lý 12 hay 11 gì đấy), giả sử bạn chạm vào dây nóng của nguồn 220V 1 pha có hai dây nóng và nguội thì ở nửa chu kỳ đầu dây nóng sẽ có điện thế +> điện thế của đất =0 nên dây nóng sẽ là cực + và đất là cực âm, dòng điện đi từ dây nóng qua người xuống đât. Nửa chu kỳ sau, dây nóng sẽ có điện thế âm < đất =0 nên đất sẽ là cực dương còn dây nóng cực âm, dòng điện đảo chiều và vẫn đi qua người. Từ điện áp hình sin ta có dòng điện cũng là hình sin tức là đảo chiều liên tục từ dây nóng xuống đất rồi từ đất đi lên. Tuy nhiên trong quá trình tính toán người ta quy giá trị dòng xoay chiều thành dòng một chiều có tác dụng vật lý tương đương gọi là trị hiệu dụng của dòng xoay chiều, dòng này có chiều đi từ dây nóng đến đất (hoặc dây nguội)
      Nôm na như vậy cho bạn dễ hiểu thôi
      cảm ơn anh rất nhiều, 1 câu trả lời của anh mà giúp em thông suốt rất nhiều điều. Kể cả những thắc mắc em định hỏi nữa đó :). Không biết trả ơn anh ntn cho xứng nữa. Mấy bữa nay lục tung cái gg mà em không tìm được câu trả lời thỏa mãn. Mà anh ơi, cho em hỏi thêm là người ta quy giá trị xoay chiều thành giá trị hiệu dụng chỉ để dể tính toán thôi hả anh? Như điện áp 380v có hiệu dụng là 220v vậy thì khi tính sẽ xem là dòng từ nóng xuống đất hả anh?

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Hoi toan cau vớ vẩn

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi Hoanghoa79 Xem bài viết
      Hoi toan cau vớ vẩn
      nhưng vẫn tốt hơn cứ để đó mà thắc mắc hoài mà không dám hỏi ai đúng không bạn?

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - TEL 0919406039 Ms Huyền Kaiphone liquid tight flexible conduilt size 1/2" - 3/4" - 1"
      Bởi Huyen CVL trong diễn đàn Chiếu sáng, đèn trang trí, led quảng cáo
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 22-09-2014, 11:08
    2. Phân biệt tường tận 2 thuật ngữ: "Cung cấp" và "Phân phối"
      Bởi Văn Quyết BK trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 05-12-2012, 11:17
    3. Trả lời: 78
      Bài cuối: 04-12-2011, 17:57
    4. Trả lời: 4
      Bài cuối: 22-12-2010, 15:09
    5. 18/09/2010 Chúc Mừng Sinh Nhật "cô Nhóc" và pé "xuxupzo"