• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Trang 3 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 108
      Cảm ơn
      40
      Được cảm ơn 104 lần, trong 23 bài

Mặc định Bản vẽ bố trí thiết bị tủ công tơ, tủ phân phối

Một số bản vẽ bố trí thiết bị trong tủ công tơ và tủ phân phối. Nếu thấy có ích thì thank giùm nhé.
      [N]: Đinh Xuân Tiệp
      [A]: Hải Hậu, Nam Định
      [M]: 0976198317
      [E]: "dinhxuantiep@gmail.com"

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      919
      Được cảm ơn 61 lần, trong 54 bài

Mặc định Ðề: cách đọc bản vẽ và ký hiệu các thiết bị điện trên bản vẽ

Ở trên webdien có bản vẽ nhà cấp bốn,nhà tầng dạng ống...đấy,ví dụ bản vẽ nhà chú Vinh ở Xa La(Hà Đông) khá chi tiết và rõ ràng được thiết kế bằng Autocad nên muốn đọc các bạn phải cài Cad mới xem được.Mình tìm trên máy mình nhưng không thấy nên bạn nào tìm được trên webdien thì post cho mọi người nhé!Đây là vấn đề em nghĩ cũng nhiều người có thể chưa biết đọc ký hiệu trên bản vẽ nên mong anh chị naò post sơ đồ thì có thể chú thích ở bên dưới luôn có được không ạ!?(ký hiệu nào dễ và phổ biến thì không cần chú thích hoặc chú thích cũng được) vì không phải ai cũng là kỹ sư điện và trình độ cao như một số anh chị ở trên này mà điện thì rất cần thiết và có mặt trong đời sống hàng ngày như điện dân dụng chẳng hạn.....

3. The Following 4 Users Say Thank You to T_dragon For This Useful Post:

Cảm ơn
      242
      Được cảm ơn 953 lần, trong 194 bài

Mặc định Ðề: Cách thiết kế các bản vẻ điện ?

Trích dẫn Gửi bởi tiencongnh Xem bài viết
      Có bác nào dành về thiết kế các bản vẽ về điện cho các tòa nhà hay nhà máy chư ạ? Hiện tại em cũng đang muốn tìm hiểu về các bản vẽ này nhưng vấn đề hiện tại là em chưa biết cách thể hiện các bản vẽ này như thế nào cho hợp lý ? Mong các bác có kinh nghiệm hoặc hiểu biết về vấn đề này giúp em với.
      Xin cảm ơn các bác nhe !
      theo mình trước tiên bạn phải vẽ cad thành thạo đã, thứ 2 bạn phải nắm được các kí hiệu trong bản vẽ điện như thế nào( nói nhỏ nhé, bạn kiếm giáo trình vẽ điện dành cho hệ trung cấp nghề ý ở đó nó có gần đầy đủ các kí hiệu của bản vẽ điện) và thứ 3 là điều quan trọng nhất là bạn phải có kiến thức về điện ( vẽ sai là tèo luôn đó) !
      chúc bạn thành công !

5. The Following 3 Users Say Thank You to quangthuc1983 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Ha Noi
      Cảm ơn
      107
      Được cảm ơn 315 lần, trong 157 bài

nói về ký hiệu thiết bị điện trên bản vẽ, thì các bản vẽ chỉ same same khoảng 60% thui, mỗi bản vẽ có 1 cách biểu thị thiết bị khác nhau, vẫn chưa có quy định chung nào cả. Nhưng dù có ký hiệu thế nào đi nữa, ở góc mỗi bản vẽ đều phải có phần Legend ( tức là chú thích, diễn giải các ký hiệu trên bản vẽ ).
      Nếu bạn hiểu về nguyên lý thì có thể đọc dễ dàng các bản vẽ hệ thống điện. Nếu bạn đọc bản vẽ mặt bằng chưa hiểu thì cần xem thêm bản vẽ nguyên lý. Vì bản vẽ mặt bằng thì ng ta chỉ thể hiện sơ đồ 1 sợi
      Email: chinh.nq@hotmail.com
      or nq.chinh@takasago-vn.com

7. Những thành viên đã cảm ơn chinh_akay vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 17 lần, trong 12 bài

Ký hiệu thì nó sẽ theo những tiêu chuẩn nhất định AS, GB, HYD JIC JIS hay IEC hoặc TCVN ở mỗi tiêu chuẩn thì nó ký hiệu thiết bị khác nhau vấn đề bạn cần xem là đọc bản vẽ này của thằng nào để đoán ra nó đang dùng thiết kế theo tiêu chuẩn nào. bạn chinh_akay nói "nói về ký hiệu thiết bị điện trên bản vẽ, thì các bản vẽ chỉ same same khoảng 60% thui, mỗi bản vẽ có 1 cách biểu thị thiết bị khác nhau, vẫn chưa có quy định chung nào cả. Nhưng dù có ký hiệu thế nào đi nữa, ở góc mỗi bản vẽ đều phải có phần Legend " Bạn nói như vậy thì chứng tỏ bạn đang làm và thiết kế theo một tiêu chuẩn gọi là "hàng chợ" vì ko phải ai cũng biết hết các tiêu chuẩn nên người ta phải chú thích để ai cũng hiểu được còn nếu ko có chú thích thì nó phải làm theo một chuẩn nhất định. Ai mà làm theo tiêu chuẩn hàng chợ thì miễn bàn

Cảm ơn
      0

Hi all
      Tấc cả các bản vẽ thiết kế đều mục đích đưa đến cho người xem dể hiểu nhất ( nhưng phải là dân chuyên nghành) tuy tưng người thiết kế thể hiện, bạn nào có bản vẽ scan đưa lên đây mình và nhiều người nữa sẽ chỉ nhưng chổ mình biết

10. Những thành viên đã cảm ơn qm204 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      135
      Được cảm ơn 46 lần, trong 26 bài

Mặc định Ðề: Cách thiết kế các bản vẻ điện ?

Trích dẫn Gửi bởi quangthuc1983 Xem bài viết
      theo mình trước tiên bạn phải vẽ cad thành thạo đã, thứ 2 bạn phải nắm được các kí hiệu trong bản vẽ điện như thế nào( nói nhỏ nhé, bạn kiếm giáo trình vẽ điện dành cho hệ trung cấp nghề ý ở đó nó có gần đầy đủ các kí hiệu của bản vẽ điện) và thứ 3 là điều quan trọng nhất là bạn phải có kiến thức về điện ( vẽ sai là tèo luôn đó) !
      chúc bạn thành công !
      Nói nhỏ nhé, nói tên sách dòng chữ màu xanh giúp em, em tìm trên in tơ nách rồi, vẫn không thấy, hay đó là cuốn vẽ kỹ thuật hả bác QuangThuc

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      144
      Được cảm ơn 145 lần, trong 90 bài

có chú thích bên dưới bản vẽ hết mà ! ví dụ như đèn tròn,công tắc đơn/2/3 cực ,tủ điện ,ổ cắm ...............
      Yahoo:thecuong_4_4_88
      Email : cuong.bn2013@gmail.com

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 51 lần, trong 21 bài

Trích dẫn Gửi bởi dinhthuan010187 Xem bài viết
      các bạn cho tôi xin các ký hiệu thường dùng trong bản vẽ điện công nghiệp với tôi ra trường đi làm mà vẫn k bit doc bản vẽ nè chán quá
      hấu như các bản vẽ đều có phần thống kê vật liệu, ở phần đó sẽ có ký hiệu

Địa chỉ
      HCM
      Cảm ơn
      122
      Được cảm ơn 43 lần, trong 30 bài

Mình có một bản vẽ như sau , nhưng không hiểu viết tắt T/D nghĩa là gì ? và con số 88 trong sơ đồ có ý nghĩa gì ? mong được sự giúp đỡ của các bạn !

Sửa lần cuối bởi th037; 31-07-2011 lúc 09:08. Lý do: ký hiệu và viết tắt trong sơ đồ điện

Trang 3 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - THIẾT BỊ ĐÓNG CẮT ( Thiết bị đóng căt LS, HAN YOUNG, MOELLER, SCHNEIDER, FUJI, IDEC, SHIHLIN,OMRON…..)
      Bởi cvc.jolie trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 22-11-2016, 14:03
    2. Chào bán Thiết Bị Điện Tự Động Hóa Công Nghiệp - Thiết bị Schneider , Socomec - Song Huỳnh Electric
      Bởi www.dienaz.com trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 30
      Bài cuối: 14-10-2016, 16:59
    3. Cần bán - Cung cấp thiết bị điện lạnh công nghiệp fcu -ahu -chi ller - cách nhiệt (CÔNG TY CP VẬT TƯ THIẾT BỊ LẠNH)
      Bởi vinhthai176 trong diễn đàn Lạnh công nghiệp, điều hòa không khí
      Trả lời: 11
      Bài cuối: 14-10-2015, 14:45
    4. Cần bán - Chuyên cung cấp thiết bị giải pháp chống sét từ Germany - Phoenix contact -Cty Thiên Sơn
      Bởi rongvang3000 trong diễn đàn Điện nhẹ, PCCC, an ninh, chống sét
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 14-05-2014, 09:23