• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 14
      Cảm ơn
      5

Mặc định Xin hỏi về cách chọn mua CB chống giật

Nhà mình có bé 1 tuổi nên tính lắp CB chống giật mà chưa biết chọn loại nào. Nhà mình dùng điện sinh hoạt hộ gia đình (ko kinh doanh). Mình muốn hỏi mọi người 1 số cái như sau:

1. Chọn độ nhạy: mình đọc trên mạng thấy nói có trẻ nhỏ nên lắp mA nhỏ (5 mA, 10 mA hoặc 15 mA). Hỏi người bán thì nói phải tính tiêu thụ điện ra sao. Mình tính lắp loại 15 mA cho lầu trên (có 2 bóng tiết kiệm điện, 2 bóng tuýt dài 1,5m phillips, 2 quạt 20w, 1 tv 32inch, 1 bàn ủi, 1 máy lạnh). Cùng lúc thì nhiều nhất là dùng 1 nửa số thiết bị nêu trên. Vậy mình chọn 15 mA được không. Và nên chọn CB bao nhiêu Ampe. Mình thấy còn thông số kA hay aK gì đó trên CB là thông số gì vậy? Có quan trọng không?

2. Về thương hiệu: kiếm cb chống giật có mA nhỏ khó vô cùng. Mình chỉ kiếm được loại 15mA của Panasonic. Nghe nói cũng không tốt lắm.

3. Lắp thêm 1 cái chống giật cho toàn bộ nhà: Như nói ở trên, mình lắp 1 cái CB chống giật 15mA của Pana trên lầu. Nhưng nge nói loại này ko tốt lắm nên tính lắp thêm 1 cái cho toàn bộ nhà có độ nhạy 30mA, hiệu Schenider (các bác thấy Schenider, hager, Abb cái nào tốt) và nên dùng bao nhiêu ampe cho loại CB chống giật toàn bộ nhà? Nếu tính thiết bị toàn nhà thì như sau: 2 tivi 32inch LCD (loại ngốn điện), 1 máy nước nóng trực tiếp, 1 máy lạnh 1,5 ngựa, 4 bóng tiết kiệm điện, 10 bóng tuýt dài 1,5m, 1 tủ lạnh 320 lít, 1 lò vi sóng, 2 máy tính bàn, 1 bàn ủi... (ko lẽ kể hết mấy thứ lặt vặt :D hả các bác). Dùng cùng lúc chắc 1 nửa số đó là cao nhất)

4. Với cách lắp 2 CB chống giật trên, nếu cái trên lầu không nhảy thì cái dưới có thể backup đúng ko?

5. Còn cách lắp: nhà mình có 3 cái CB rồi nhưng đều là CB chống quá tải thôi. 1 cái toàn nhà, 1 cái trệt, 1 cái trên lầu. Vậy khi lắp thêm CB chống giật, với trên lầu mình lắp CB chống giật sau CB hiện có phải ko? Dưới lầu mình lắp CB chống giật toàn nhà thì lắp sau CB tổng toàn nhà phải ko?

6. Cho mình hỏi thêm ngoài lề chút. Mình thấy 1 số CB chống giật có chỉ số 100mA, 300mA thế thì giật chết 1 lúc 10 người cũng chưa nhảy CB hả các bác? hay mình nhầm mA ko phải là độ nhạy?

Các bác giúp dùm nhé. Thanks nhiều

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 2 Users Say Thank You to tranletai11 For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 7 lần, trong 6 bài

Mặc định Re: Xin hỏi về cách chọn mua CB chống giật

1. Tổng công suất là 72+40+50W(tv)+1500W( bàn ủi)+1500W( máy điều hoà)=3162W.Chọn Cos phi = 0.85. Hệ số đồng thời =0.5 ( như bạn nói) thì Dòng điện tiêu thụ sẽ là :
      I=k.P/U.Cos phi= 0,5x3162/220x0.85=8,4A.
      Vậy bạn chọn Át tô mát loại 15A dòng rò bạn có thể tùy chọn. Nhưng dòng rò nhỏ đồng nghĩa với việc bạn đấu điện, cách điện phải cực tốt. Không thì cứ trời ẩm nó nhảy liên tục rất bực mình.Còn thông số kA thì bạn không cần phải quan tâm. Nếu không bạn có thể chọn loại 30A phòng khi bât cả Bàn ủi lẫn ĐH. Nếu không bạn có thể lắp riêng cho ĐH 1 con AT 15A.
      2.Về thương hiệu tôi khuyên bạn nên mua hàng Sờ lai đơ. Giá ~600k gì đó.
      3.Bạn lại tính công suất cho toàn bộ nhà. Chọn loại 30mA là hợp lý.
      4. Cái nào rò đúng với trị số trên Át thì nó sẽ nhảy.
      5. Hiện nay các loại CB chống giật đều tích hợp bảo vệ quá tải. Bạn yên tâm. Nếu k bạn có thể lắp nó sau cái CB chỉ bảo vệ quá tải.
      6. Loại bạn thấy nó dành cho công nghiệp hoặc tòa nhà. Nó có tiêu chuẩn của nó. Dòng rò quá cao gây nguy hiểm nếu cọc tiếp địa có điện trở k đúng tiêu chuẩn hoặc các mối nối vỏ thiết bị không tốt.

4. The Following 2 Users Say Thank You to kongadien For This Useful Post:

Cảm ơn
      157
      Được cảm ơn 171 lần, trong 143 bài

Trích dẫn Gửi bởi kongadien Xem bài viết
      1. Tổng công suất là 72+40+50W(tv)+1500W( bàn ủi)+1500W( máy điều hoà)=3162W.Chọn Cos phi = 0.85. Hệ số đồng thời =0.5 ( như bạn nói) thì Dòng điện tiêu thụ sẽ là :
      Vậy bạn chọn Át tô mát loại 15A dòng rò bạn có thể tùy chọn. Nhưng dòng rò nhỏ đồng nghĩa với việc bạn đấu điện, cách điện phải cực tốt. Không thì cứ trời ẩm nó nhảy liên tục rất bực mình.Còn thông số kA thì bạn không cần phải quan tâm. Nếu không bạn có thể chọn loại 30A phòng khi bât cả Bàn ủi lẫn ĐH. Nếu không bạn có thể lắp riêng cho ĐH 1 con AT 15A.
      5. Hiện nay các loại CB chống giật đều tích hợp bảo vệ quá tải. Bạn yên tâm. Nếu k bạn có thể lắp nó sau cái CB chỉ bảo vệ quá tải.
      6. Loại bạn thấy nó dành cho công nghiệp hoặc tòa nhà. Nó có tiêu chuẩn của nó. Dòng rò quá cao gây nguy hiểm nếu cọc tiếp địa có điện trở k đúng tiêu chuẩn hoặc các mối nối vỏ thiết bị không tốt.
      Giời.tính toán sao chọn cb tổng có 15a jậy bác...

6. Những thành viên đã cảm ơn thong55 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1

tính tầng trên mà bạn. Tầng dưới phải tính toàn bộ

8. Những thành viên đã cảm ơn kongadien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      36
      Được cảm ơn 39 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi kongadien Xem bài viết
      -số 4 trả lời chưa đúng lắm
      -ngoài ra khi tính toán công suất cần quan tâm đến số lượng ổ cắm
      -nên đầu tư các thiết bị chống rò để bảo vệ các ổ cắm chứ không nên dùng 1 ELCB tổng để bảo vệ tất cả thiết bị

10. Những thành viên đã cảm ơn chickendkc94 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 79 lần, trong 75 bài

CB tổng chọn 25A/30mA (700.000)
      RCCB Schneider Acti 9 iID A9R71225

CB trên lầu (200.000) (ghi chú:có thể mua cùng loại với cb tổng nhưng giá đắt)
      RCBO LS 2P RKP 1P+N (15mA, 16A, 4.5kA)

12. Những thành viên đã cảm ơn vinacuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

Trích dẫn Gửi bởi vinacuong Xem bài viết
      CB tổng chọn 25A/30mA (700.000)
      RCCB Schneider Acti 9 iID A9R71225

CB trên lầu (200.000) (ghi chú:có thể mua cùng loại với cb tổng nhưng giá đắt)
      RCBO LS 2P RKP 1P+N (15mA, 16A, 4.5kA)

cám ơn bác, 2 loại bác giới thiệu, ở TP.HCM bác có biết chỗ nào bán ko. Mình trong hcm. Mà loại dòng rò 15mA khó kiếm quá, loại LS so với Panasonic, cái nào tốt hơn? có hiệu khác nữa ko bác? Cám ơn nhiều

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 79 lần, trong 75 bài

Trích dẫn Gửi bởi tranletai11 Xem bài viết
      cám ơn bác, 2 loại bác giới thiệu, ở TP.HCM bác có biết chỗ nào bán ko. Mình trong hcm. Mà loại dòng rò 15mA khó kiếm quá, loại LS so với Panasonic, cái nào tốt hơn? có hiệu khác nữa ko bác? Cám ơn nhiều
      mấy chổ cửa hàng điện thiếu gì bác,hoặc bác có thể mua trực tuyến trên vậtgiá.com.
      loại 15mA/16A chỉ có LS thôi còn các hãng khác đều 30mA không à .còn hãng nào ngon thì rất khó nói bác à.Bình dân xài LS là ổn rồi khá giả thì chơi schneider tốt hơn

Cảm ơn
      1

khuyên bạn mua schneider, bỏ ra mấy đồng nhưng an toàn về kĩ thuật và giải toả đc tâm lý. Mình giờ có cả đống LS nhưng không dùng hàng này. Chỉ cần kéo át lên bạn biết mua cái loại nào tốt hơn rồi. Loại >>150A schneider kéo phát một còn LS cần có thêm thanh kéo

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi tranletai11 Xem bài viết
      Nhà mình có bé 1 tuổi nên tính lắp CB chống giật mà chưa biết chọn loại nào. Nhà mình dùng điện sinh hoạt hộ gia đình (ko kinh doanh). Mình muốn hỏi mọi người 1 số cái như sau:

1. Chọn độ nhạy: mình đọc trên mạng thấy nói có trẻ nhỏ nên lắp mA nhỏ (5 mA, 10 mA hoặc 15 mA). Hỏi người bán thì nói phải tính tiêu thụ điện ra sao. Mình tính lắp loại 15 mA cho lầu trên (có 2 bóng tiết kiệm điện, 2 bóng tuýt dài 1,5m phillips, 2 quạt 20w, 1 tv 32inch, 1 bàn ủi, 1 máy lạnh). Cùng lúc thì nhiều nhất là dùng 1 nửa số thiết bị nêu trên. Vậy mình chọn 15 mA được không. Và nên chọn CB bao nhiêu Ampe. Mình thấy còn thông số kA hay aK gì đó trên CB là thông số gì vậy? Có quan trọng không?

2. Về thương hiệu: kiếm cb chống giật có mA nhỏ khó vô cùng. Mình chỉ kiếm được loại 15mA của Panasonic. Nghe nói cũng không tốt lắm.

3. Lắp thêm 1 cái chống giật cho toàn bộ nhà: Như nói ở trên, mình lắp 1 cái CB chống giật 15mA của Pana trên lầu. Nhưng nge nói loại này ko tốt lắm nên tính lắp thêm 1 cái cho toàn bộ nhà có độ nhạy 30mA, hiệu Schenider (các bác thấy Schenider, hager, Abb cái nào tốt) và nên dùng bao nhiêu ampe cho loại CB chống giật toàn bộ nhà? Nếu tính thiết bị toàn nhà thì như sau: 2 tivi 32inch LCD (loại ngốn điện), 1 máy nước nóng trực tiếp, 1 máy lạnh 1,5 ngựa, 4 bóng tiết kiệm điện, 10 bóng tuýt dài 1,5m, 1 tủ lạnh 320 lít, 1 lò vi sóng, 2 máy tính bàn, 1 bàn ủi... (ko lẽ kể hết mấy thứ lặt vặt :D hả các bác). Dùng cùng lúc chắc 1 nửa số đó là cao nhất)

4. Với cách lắp 2 CB chống giật trên, nếu cái trên lầu không nhảy thì cái dưới có thể backup đúng ko?

5. Còn cách lắp: nhà mình có 3 cái CB rồi nhưng đều là CB chống quá tải thôi. 1 cái toàn nhà, 1 cái trệt, 1 cái trên lầu. Vậy khi lắp thêm CB chống giật, với trên lầu mình lắp CB chống giật sau CB hiện có phải ko? Dưới lầu mình lắp CB chống giật toàn nhà thì lắp sau CB tổng toàn nhà phải ko?

6. Cho mình hỏi thêm ngoài lề chút. Mình thấy 1 số CB chống giật có chỉ số 100mA, 300mA thế thì giật chết 1 lúc 10 người cũng chưa nhảy CB hả các bác? hay mình nhầm mA ko phải là độ nhạy?

Các bác giúp dùm nhé. Thanks nhiều
      mua cái ampe bằng cb tổng điện lực cấp rồi lắp sau nó là được rồi
      dòng rò 30mA
      cọc tiếp đất phải đạt yêu cầu thì cb mới hoạt động tốt nhé bạn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ