• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 46
      Địa chỉ
      :::Ho Chi Minh city University of Technology -[^.^]- Faculty of Electrical & Electronics Engineering
      Cảm ơn
      422
      Được cảm ơn 3,702 lần, trong 603 bài

Mặc định Ðề: cùng thảo luận nào

Trích dẫn Gửi bởi Linhvancong Xem bài viết
      Sẽ phát triển mạnh nhưng không phải thời điểm bây giờ ^_^
      thời điểm bây giờ cũng đang phát triển đó , vì bạn chưa để ý thấy thôi , nếu bạn làm trong lĩnh vực đèn led thì sẽ thấy có rất nhiều dự án có nhu cầu sử dụng đèn led để trang trí quảng cáo đó
      HELLO

2. Những thành viên đã cảm ơn nhockid vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 221 lần, trong 133 bài

Công nghệ led nên phát triển, ít nhất là trong lĩnh vực chiếu sáng. Hiện nay VN đang lãng phí năng lượng rất dữ. Hệ số đàn hồi chỉ có tp hcm là khoảng 1,3. Các khu vực khác đều lớn hơn 1,3, nhiều tỉnh thành gần bằng 2. Trong khi đó Trung Quốc chỉ 1,3 mà thôi.
      Do vậy cần thiết phải áp dụng các giải pháp tiết kiệm năng lượng, bắt đầu từ công nghệ led. Tuy nhiên cần có trợ giá của chính phủ như chương trình thay đèn sợi đốt bằng đèn compact, hiện nay EVN đang triển khai thay miễn phí 1 triệu đèn sợi đốt bằng đèn compact.
      Ghi chú : hệ số đàn hồi = tốc độ tăng trưởng điện thương phẩm : tốc độ tăng trưởng GDP

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      304
      Được cảm ơn 689 lần, trong 402 bài

Trích dẫn Gửi bởi tandong1975 Xem bài viết
      Công nghệ led nên phát triển, ít nhất là trong lĩnh vực chiếu sáng. Hiện nay VN đang lãng phí năng lượng rất dữ. Hệ số đàn hồi chỉ có tp hcm là khoảng 1,3. Các khu vực khác đều lớn hơn 1,3, nhiều tỉnh thành gần bằng 2. Trong khi đó Trung Quốc chỉ 1,3 mà thôi.
      Do vậy cần thiết phải áp dụng các giải pháp tiết kiệm năng lượng, bắt đầu từ công nghệ led. Tuy nhiên cần có trợ giá của chính phủ như chương trình thay đèn sợi đốt bằng đèn compact, hiện nay EVN đang triển khai thay miễn phí 1 triệu đèn sợi đốt bằng đèn compact.
      Ghi chú : hệ số đàn hồi = tốc độ tăng trưởng điện thương phẩm : tốc độ tăng trưởng GDP
      Bạn ơi, như nhockid nói rồi đó, đèn LED mắc hơn đèn huỳnh quang nhiều, muốn thay thì phải có chi phí rất lớn, k dễ thay như đèn compact đâu.

Về lĩnh vực chiếu sáng công cộng, đèn cao áp vẫn đang sử dụng (sodium hay metal) có hiệu suất cao và giá trung bình, trong khi đèn LED hiệu suất tuy cao nhưng giá cũng quá cao, chưa kể là chóa đèn cũng là loại riêng, k dùng loại có sẵn trên thị trường nên giá lại càng tăng. Khái toán so sánh 1 bộ đèn:

- Đèn sodium 250W + chóa: 2.5tr/ bộ
      - Đèn Led 100W + chóa: 7-8tr/bộ

Lưu ý là đèn LED 100W có công suất tuơng với đèn Sodium 250W, nhưng vùng chiếu sáng nhỏ hơn nhiều nên bố trí đèn phải dày hơn, ví dụ trung bình khoảng trụ đèn Sodium là 40m thì của đèn Led chỉ vào khoảng 25m.

Một số thông tin mình nắm được như thế, vậy các bạn tự nghĩ xem nếu bạn là chủ đầu tư, bạn sẽ chọn cái nào??
      Xem nội qui box Hỏi đáp về điện tại đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=12077

5. The Following 2 Users Say Thank You to lightingbolt For This Useful Post:

Cảm ơn
      33
      Được cảm ơn 69 lần, trong 40 bài

Bác Lightingbolt nói đúng ! Công nghệ chiếu sáng và Display dùng LED hiện nay là siêu tiết kiệm điện mà hiệu suất sử dụng cũng cao !
      Có cái hai cái tiết kiệm điện và chi phí đầu tư ban đầu nó cứ đá với nhau hoài bác Lightingbolt nhỉ !
      Mình cũng đã làm tư vấn tiết kiệm điện cho hai nhà hàng ở dưới này, phải suy nghĩ nát óc xem tới xem lui bản vẽ, thời điểm nào đông khách ít khách , phục vụ cưới hỏi ...cỡ chừng làm xong dự án thì chưa dám lấy tiền đợi khi các chú chàng quản lý nhà hàng thông báo là có hiệu quả thì mới dám lấy !

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      304
      Được cảm ơn 689 lần, trong 402 bài

Trích dẫn Gửi bởi Putin2010 Xem bài viết
      Bác Lightingbolt nói đúng ! Công nghệ chiếu sáng và Display dùng LED hiện nay là siêu tiết kiệm điện mà hiệu suất sử dụng cũng cao !
      Có cái hai cái tiết kiệm điện và chi phí đầu tư ban đầu nó cứ đá với nhau hoài bác Lightingbolt nhỉ !
      Mình cũng đã làm tư vấn tiết kiệm điện cho hai nhà hàng ở dưới này, phải suy nghĩ nát óc xem tới xem lui bản vẽ, thời điểm nào đông khách ít khách , phục vụ cưới hỏi ...cỡ chừng làm xong dự án thì chưa dám lấy tiền đợi khi các chú chàng quản lý nhà hàng thông báo là có hiệu quả thì mới dám lấy !
      Bài toán kinh tế luôn quan trọng, dù mình có tính cho khách hàng thấy rằng nếu dùng đèn tiết kiệm thì chỉ sau ... năm là hòa vốn đầu tư, phần còn lại là lãi, nhưng cái ... này là rất khác nhau ở đèn tiết kiệm kiểu 2 công suất và đèn LED.

Đôi lúc khách hàng hỏi: tuổi thọ của nó (đèn LED) đảm bảo đến đâu? Câu này hiện k ai dám khẳng định vì LED chỉ mới xuất hiện chưa tới 2 năm.

Rốt cuộc: đèn kiểu cũ hay tiến bộ hơn là đèn 2 công suất còn LED thì thôi để coi mọi người xài nó thế nào đã
      Xem nội qui box Hỏi đáp về điện tại đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=12077

8. Những thành viên đã cảm ơn lightingbolt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 80 lần, trong 44 bài

Mặc định Ðề: Theo các bác xu hướng tiết kiệm này có thể phát triển mạnh ở nước ta ko ?

đèn LED sử dụng mạnhc hwus. cty mình cũng swuer dụng laọi LED dải của 3M để trang trí cho ánh snags rất đẹp

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      277
      Được cảm ơn 532 lần, trong 258 bài

đúng là đèn LED hiện nay được sử dụng để quảng cào thì rất phổ biến rồi:
      nhưng cái mà e hi vọng là nó có thể thay thế các thiết bị chiếu sáng các
      mà nó thì rất tiết kiệm điện, mà cường độ ánh sáng cũng cao

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      277

Trích dẫn Gửi bởi lightingbolt Xem bài viết
      Bạn ơi, như nhockid nói rồi đó, đèn LED mắc hơn đèn huỳnh quang nhiều, muốn thay thì phải có chi phí rất lớn, k dễ thay như đèn compact đâu.

Về lĩnh vực chiếu sáng công cộng, đèn cao áp vẫn đang sử dụng (sodium hay metal) có hiệu suất cao và giá trung bình, trong khi đèn LED hiệu suất tuy cao nhưng giá cũng quá cao, chưa kể là chóa đèn cũng là loại riêng, k dùng loại có sẵn trên thị trường nên giá lại càng tăng. Khái toán so sánh 1 bộ đèn:

- Đèn sodium 250W + chóa: 2.5tr/ bộ
      - Đèn Led 100W + chóa: 7-8tr/bộ

Lưu ý là đèn LED 100W có công suất tuơng với đèn Sodium 250W, nhưng vùng chiếu sáng nhỏ hơn nhiều nên bố trí đèn phải dày hơn, ví dụ trung bình khoảng trụ đèn Sodium là 40m thì của đèn Led chỉ vào khoảng 25m.

Một số thông tin mình nắm được như thế, vậy các bạn tự nghĩ xem nếu bạn là chủ đầu tư, bạn sẽ chọn cái nào??
      e ko nghĩ vậy, đèn LED tuy là cường độ chiếu sáng ko bằng các loai đèn chiếu sáng hiện nay, nhưng nếu tập trung nghiên cứu và ứng dụng thì nó lại khác

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      277

Mặc định Ðề: Theo các bác xu hướng tiết kiệm này có thể phát triển mạnh ở nước ta ko ?

e cũng ko hi vọng nó tấn công mạnh rồi lại bị vụt tắt khi chưa nghiên cứu kỹ
      cần thiết là phải tạo ra bóng đèn
      LED co cường độ chiếu sáng cao có thể thay thể các thiết bị chiếu sáng hiẹn nay

Cảm ơn
      0

chào các bác em mới gia nhập. hihi

Về cái công nghệ mới này em thấy hiện nay đã bắt đầu ứng dụng cũng kha khá rùi đó các bác ạ. Như mấy bác bên trên có nói đó ạ. cụ thể các bác cứ nhìn vào hệ thông biển quảng cáo các nhà hàng, hay ở các cổng công ty, cơ quan lớn đó ạ.
      Còn việc dùng nó trong chiếu sáng (gia đình hay công sở,...) em thấy chưa nhiều vì nó chưa phổ biến và cũng do kinh phí hơi cao. mà "dân ta" thì cứ cái j đắt là "ngại dùng". (số dùng thì rất ít)
      Hiện nay em thấy trên thị trường có kha khá các loại đèn học dùng đèn Led rùi các bác ạ.
      Thêm 1 lý do cho sự chậm xâm nhập thị trường của đèn Led theo em là do chưa có nhiều công ty hay cơ sở kinh doanh và quảng bả về nó. Điều đó làm ít người biết đến và vì thế bà con ta cứ theo thói quen cũ, ra cửa hàng là dùng loại mình hay dùng (hàng phổ biến).

14. Những thành viên đã cảm ơn storyvv vì bài viết hữu ích:

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - KM Màn hình cảm ứng MT6050i giá 3.5 triệu, MT6070iH giá 4.5 triệu, MT8070iH giá 5.5 Triệu, MT506TV
      Bởi dung0938070068 trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 13-05-2014, 14:51
    2. Cần bán - Thư mời tham gia triển lãm lighting vietnam - triển lãm công nghiệp chiếu sáng lần 3 tại hcm
      Bởi lightingvietnam trong diễn đàn Chiếu sáng, đèn trang trí, led quảng cáo
      Bài cuối: 14-10-2013, 16:10
    3. Thảo luận - Các loại nhà máy điện và triển vọng phát triển
      Bởi trongbaospkt trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Bài cuối: 19-05-2013, 23:52
    4. Triết lý sợ vợ
      Bởi rân chơi trong diễn đàn Dân Điện và cuộc sống
      Bài cuối: 08-10-2011, 22:37