• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
    Kết quả 11 đến 14 của 14
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 22 lần, trong 14 bài

Mặc định Ðề: giải thích hiện tượng nổ khi chập điện

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      giới hạn là P của R>= P tiêu thu trên trở. như mình tính ở trên đó nếu R là 1R thì công suất tối thiểu của R =48.4Kw. bác làm được con trở như thế này không.
      mà theo tớ nghĩ thì nó không nổ đâu vì từ trước giờ nếu quá công suất thì nó chỉ có bốc khói cháy đỏ lên là dừng lại thôi.
      Không có giới hạn nào cả đâu bác ạ, "nổ" là do khả năng dẫn điện không bị biến dạng của trở chứ chả liên quan j đến công suất bác ah.
      Hiện tượng nổ là do áp suất khí của khe hở không khí chứ không phải là do dây dẫn.

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 909 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi waaapatty Xem bài viết
      Không có giới hạn nào cả đâu bác ạ, "nổ" là do khả năng dẫn điện không bị biến dạng của trở chứ chả liên quan j đến công suất bác ah.
      Hiện tượng nổ là do áp suất khí của khe hở không khí chứ không phải là do dây dẫn.
      bác này không hiểu gì hết. ý bạn ấy nói là nếu cắm con trở 1ohm vào 220V thì nó có cháy nổ gì không. bận nghĩ nó có bốc khói hông, ở đây mình không nói đến các dk tác động khác mà mới chỉ nói đến công suất thôi. nếu công suất trở bé hơn công suất tiêu thụ thì trở die thôi, bốc khói và cháy
      mà theo tớ nghĩ thì nó không nổ đâu vì từ trước giờ nếu quá công suất thì nó chỉ có bốc khói cháy đỏ lên là dừng lại thôi.
      cái này mình cũng không dám chắc là nó có phát nỗ không vì mình làm nhiều với trở thì nếu quá công suất thì nó chỉ cháy và bốc khói thôi chứ chưa thấy phát ra tiếng nổ lơn.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

Cảm ơn
      0

no la do chap mach.giua day nong va day nguoi phai k cac bac

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: Ðề: giải thích hiện tượng nổ khi chập điện

Trích dẫn Gửi bởi Dang Ky Hai Xem bài viết
      Bác này mới tham gia lần đầu mà quất cái bài coi rất là căn bản và khoa học...
      Hải tui chỉ nhớ lại thôi, là thế này, khi nguồn điện bị ngắn mạch (chập lại) thì coi như R = 0 lúc này R chính là r (nội trở của dây dẫn ) nên I và P phải tăng cao nhất theo công thức cơ bản sau: P=R * I bình phương
      Do dòng - công suất tăng cao nhất nên phải nhất thời có hiện tượng hồ quang - phóng điện khu vực này bị sẽ bị ion hóa mạnh đồng thời tạo ra một áp suất lớn tuy nhiên do khu vực chổ này không có cái gì để bao quanh áp suất này nên ngay tức thời nó phải bung ra và tạo ra tiếng nổ...To hay nhỏ là phụ thuộc vào công suất nguồn, tiết diện dây dẫn và điện áp khi ngắn mạch.
      Ah vì sao có hiện tượng hồ quang là do ban đầu mạch chưa kín chứ nếu mạch kín như mỏ hàn súng thì tuy cũng ngắn mạch như không gây tiếng nổ...
      Bác giải thích sự cố chập điện khoa học ghê
      Gia đình là thứ tồn tại duy nhất !

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12