• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Thêm 1 sợi cáp điện, để có 2 sợi cáp song song

Sửa lần cuối bởi vinhphong229; 28-08-2010 lúc 23:04.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 223 lần, trong 133 bài

Mặc định Ðề: chon cap

Được, nhưng cách 5m phải táp dây lại để cân bằng điện áp. Lưu ý không tối ưu, nếu có điều kiện nên thay dây.
      Cần kiểm tra lại chiều dài, coi chừng làm xong không vận hành được

3. The Following 2 Users Say Thank You to tandong1975 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0

chieu dai duong cap hien huu khoang 45-50m bac thay co on khong? xin bac cho y kien giup. Thanks.

Longvn viết:
      Chú ý: Viết Tiếng Việt có dấu, nha các bạn.

Viết tiếng Việt có dấu là quy định của diễn đàn, Ban Quản Trị diễn đàn đã có nhắc nhở nhiều, các thành viên cũng có nhiều ý kiến ủng hộ quy định này của BQT. Tuy nhiên, vẫn còn rãi rác một vài thành viên chưa quan tâm, chưa chấp hành.

Nay Longvn rà soát lại các toppic cũ để nhắc nhở, tuyên truyền, vận động chung đến toàn thể các member.

Thời gian tới, các bài viết vi phạm quy định viết Tiếng Việt có dấu trong box Longvn quản lý, Longvn sẽ dell mà không báo trước, bất kể nội dung là gì. Mong các bạn hiểu, thông cảm, và cùng góp phần “vì tiếng Việt trong sáng”.
      Trân trọng!
      Sửa lần cuối bởi longVN; 20-07-2011 lúc 16:51.

5. Những thành viên đã cảm ơn amanmpt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 934 lần, trong 477 bài

Trích dẫn Gửi bởi tandong1975 Xem bài viết
      Được, nhưng cách 5m phải táp dây lại để cân bằng điện áp. Lưu ý không tối ưu, nếu có điều kiện nên thay dây.
      Cần kiểm tra lại chiều dài, coi chừng làm xong không vận hành được
      Táp cáp là sao ta, có phải là 5 m mổ ra rồi cho 2 dây chập lại phải không bác ? Nghe thì có vẻ an toàn đấy nhưng có cần thiết không vì chỉ cần đảm bảo vấn đề mối nối đầu cuối là Ok rùi ...cơ sở nào nói là không vận hành được - mong bác giải thích thêm tí...
      Nếu người ta thay luôn bộ dây thì họ đâu cần lên WD hỏi chi cho mệt, chắc là chi phí có hạn nên phải đắn đo thôi - dây cáp bây giờ đâu phải rẻ.
      Bác chủ đầu tư xem có thể chụm 2 dây 70 ly vuông lại còn lại 1 thì mua thêm 3 dây 70ly vuông nữa nhé...
      Vậy tổng 2 dây sẽ chịu 400 Ampe đấy...với chiều dài 40 - 50 m là không thành vấn đề, nếu còn lo lắng thì cho lập thêm một đoạn giữa...
      Bác chú ý nếu nối tăng cường tại điểm giữa bác làm ơn đánh dấu và ghi chú ngay tại MCCB đầu và cuối nguồn để thợ KT còn biết mà lần, nếu không thì nguy hiểm sau này...Hồi đó tôi chẳng cần làm vậy, tôi chỉ lo vấn đề tiếp xúc đầu cuối cho kỹ thôi.
      DKH

7. Những thành viên đã cảm ơn Dang Ky Hai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Dung nhu vay vi kinh phi khong cho phep thay the duong day ma chi co the bo sung them ma thoi. Va lai tap day la nhu the nao minh cung khong hieu lam mong cac bac chi giup

Longvn viết:

Viết tiếng Việt có dấu là quy định của diễn đàn, Ban Quản Trị diễn đàn đã có nhắc nhở nhiều, các thành viên cũng có nhiều ý kiến ủng hộ quy định này của BQT. Tuy nhiên, vẫn còn rãi rác một vài thành viên chưa quan tâm, chưa chấp hành.

Nay Longvn rà soát lại các toppic cũ để nhắc nhở, tuyên truyền, vận động chung đến toàn thể các member.

Thời gian tới, các bài viết vi phạm quy định viết Tiếng Việt có dấu trong box Longvn quản lý, Longvn sẽ dell mà không báo trước, bất kể nội dung là gì. Mong các bạn hiểu, thông cảm, và cùng góp phần “vì tiếng Việt trong sáng”.
      Trân trọng!
      Sửa lần cuối bởi longVN; 20-07-2011 lúc 16:52.

9. Những thành viên đã cảm ơn amanmpt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1

nếu để vận hành song song 1 sợi cáp thì :
      - Sợi có điện trở thấp dòng điện cao.
      - Sợi có điện trở cao, dòng thấp.
      - Tại điểm cuối điện áp không bằng nhau, nếu không táp dây thì chênh lệch áp lớn, không đảm bảo vận hành.
      - Táp cáp : mỗi 5m chập lại 2 sợi cáp, xong quấn băng cách điện, mục đích cân bằng điện áp của 2 cáp (tương tự như phân pha 4 sợi của đường dây 500kV, nhưng khác mục đích đấy nhé).
      - Nếu không táp cáp : có 1 dòng điện quẩn tạo mạch vòng giữa 2 cáp làm nóng cáp. Như 2 MBA vận hành song song vậy.
      Chiều dài cáp 50m thì không có vấn đề gì

11. The Following 3 Users Say Thank You to tandong1975 For This Useful Post:

Cảm ơn
      1

Dùng kẹp nhôm hoặc kẹp IPC(nếu dây nhôm), hoặc kẹp đồng (nếu dây đồng) để tap cáp. Kẹp IPC thì không cần mổ cáp mà chỉ vặn đứt bulon là ăn răng kẹp

13. Những thành viên đã cảm ơn tandong1975 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 934 lần, trong 477 bài

Trích dẫn Gửi bởi tandong1975 Xem bài viết
      nếu để vận hành song song 1 sợi cáp thì :
      - Sợi có điện trở thấp dòng điện cao.
      - Sợi có điện trở cao, dòng thấp.
      - Tại điểm cuối điện áp không bằng nhau, nếu không táp dây thì chênh lệch áp lớn, không đảm bảo vận hành.
      - Táp cáp : mỗi 5m chập lại 2 sợi cáp, xong quấn băng cách điện, mục đích cân bằng điện áp của 2 cáp (tương tự như phân pha 4 sợi của đường dây 500kV, nhưng khác mục đích đấy nhé).
      - Nếu không táp cáp : có 1 dòng điện quẩn tạo mạch vòng giữa 2 cáp làm nóng cáp. Như 2 MBA vận hành song song vậy.
      Chiều dài cáp 50m thì không có vấn đề gì
      Thì tôi cũng biết vậy, tại dùng từ Táp nghe ngộ nhưng cũng hay hay với lại tôi muốn bàn là 5 mét, không biết cái này có trong quy định gì không...chứ 5 mét thì ngắn quá...
      Àh có cái Hải quên nói ra là phải dùng đúng chủng loại cáp đang sử dụng tránh cái chuyện dây khác nhau về quy cách...và Nhà sản xuất nếu không thì có hiện tượng dây này ampe cao hơn dây kia...
      Nhưng thôi 50 mét là muỗi. Vậy Bác chủ thớt yên tâm chưa, nếu thành công thì cảm ơn anh em cái và mời làm vài chai để anh em biết đâu còn giúp bác thêm he và cũng là cho có khí thế...Chớ làm nghề tư vấn giờ có giá lắm Bác àh. Hehe Bác biết không nhiều khi chỉ là một câu nói ra miệng thôi cũng đủ làm cho bác đỡ tốn biết bao nhiêu là chuyện đó...
      DKH

15. Những thành viên đã cảm ơn Dang Ky Hai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Nhu vay khi da dung kep IPC thi chenh lech giua 2 cap khong con la van de nua phai khong cac bac. Neu vaây cam on cac bac that that nhieu.

Longvn viết:

Trân trọng!
      Sửa lần cuối bởi longVN; 20-07-2011 lúc 16:52.

17. Những thành viên đã cảm ơn amanmpt vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      WebDien Co., Ltd
      Cảm ơn
      884
      Được cảm ơn 1,343 lần, trong 260 bài

Vấn đề đã được giải quyết, mình cũng học hỏi được nhiều.
      To amanmpt: không biết máy tính bác bị sao, chứ lần sau là bác phải viết Tiếng Việt có dấu đó. Cảm ơn người ta phải ghi có dấu và bấm nút Thanks kìa.

Xin phép đóng chủ đề này lại, ta bàn vấn đề khác.
      0977.960.960 ( Mr.Long)
      Yahoo/Skype: nguyenlongdp
      Email: info@webdien.com

19. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenlongdp For This Useful Post:

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - thiết kế nút nhấn cáo áp chuyển sang mắc song song , nút nhấn thấp áp qua mắc nối tiếp?
      Bởi Nhan NaNo trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 27-10-2013, 12:07
    2. Trợ giúp - khi mắc 1000 bóng song song thì dòng chạy trong dây là bao nhiêu?
      Bởi weddien_13 trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 12
      Bài cuối: 22-05-2012, 16:59
    3. Trợ giúp - giúp đấu hai nguôn ba pha song song với nhau
      Bởi Linhxuyen trong diễn đàn Các vấn đề khác trong hệ thống điện
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 09-12-2011, 14:56
    4. Trả lời: 1
      Bài cuối: 18-11-2010, 15:41
    5. Trả lời: 3
      Bài cuối: 28-09-2010, 11:56
    Văn Võ Trạng Nguyên